Jump to content

ห้องคนชอบถ่ายรูป มาแชร์ภาพ...

Recommended Posts

ชอบภาพตอนกลางคืนอ่ะค่ะ ^^ อยากถ่ายแบบนี้บ้างแต่หาจังหวะแสงสวยๆ ไฟค่ำคืนเยอะๆไม่ได้ซะที อิอิ

แอบหนีไปเที่ยวมาครับ วันหยุดที่ผ่านมา..

รูปอื่นๆ + รีวิวนิดๆ อยู่ในห้องท่องเที่ยวนะครับ :)

แอบหนีไปเที่ยวมาครับ วันหยุดที่ผ่านมา..

รูปอื่นๆ + รีวิวนิดๆ อยู่ในห้องท่องเที่ยวนะครับ :)

ไปครั้งล่าสุดเดือน พ.ย. อดเห็น

ไปครั้งล่าสุดเดือน พ.ย. อดเห็น

ผมไปหน้าหนาวไม่เจอเช่นกัน

หน้าฝน มีให้เห็นตลอดครับ แต่ขับรถต้องระวังนิดนึง

โหววว สวยมากเลยอ่ะ อากาศคงจะเย็นสดชื่นดีมิช่ายน้อย ^^ อิอิ

เย็นสบายมาก :D

เอาเลยครับ เอาแบบผมมั๊ยล่ะ วันนั้นนึกเฮี้ยนอะไรขึ้นมาไม่รู้ ตีหนึ่งโทรไปบอกเพื่อน "เฮ้ยเมิง ไปพิดโลกกัน ไปมันตอนนี้แหละ" เพื่อนมันก็ไปแฮะ

ออกจาก กทม จริงๆ เกือบตีสอง ถึงวัดพระพุทธชินราชตอนหกโมงเช้าพอดี วิหารเพิ่งเปิดเลยก็ได้ดูพระพุทธชินราชเต็มๆวันนั้นหละครับ (ทุกทีมาเห็นแต่คนพรึ่บไปหมด) บรรยากาศดีมาก สงบ เงียบ รู้แล้วว่าที่เขาบอกว่าองค์พระสวยน่ะ สวยยังไง

แล้วก็ออกจากวัดไปเกือบๆเจ็ดโมงเช้า ขึ้นภูหินร่องกล้าเลยครับ เดินไปเดินมาจนห้าโมงกว่ารึไงเนี่ยแหละ แล้วตีรถกลับ กทม เลย

เฮี้ยนมั๊ยล่ะครับ :0016:

สุดยอดเลยพี่ ฟิวนี้ใช่เลย

ผมก็เคยคิดอยากทำแบบนี้บ้างอะ แต่ คนข้างๆ ไม่ยอมอะ 55++

หัดถ่ายแบบนี้ ฝีมือเราไม่ถึง ถ่ายยากมาก

สวยงามครับ

สุดยอดเลยพี่ ฟิวนี้ใช่เลย

ผมก็เคยคิดอยากทำแบบนี้บ้างอะ แต่ คนข้างๆ ไม่ยอมอะ 55++

สวยงามครับ

ขอบคุณค๊าบบบบบบ

เขิลล

อีกภาพสมัยอยู่คอนโดแถวสนามบินสุวรรณภูมิ ว่างๆ มานั่งมองเครื่องขึ้นลงเพลินเหมือนกันครับ :)

อีกภาพสมัยอยู่คอนโดแถวสนามบินสุวรรณภูมิ ว่างๆ มานั่งมองเครื่องขึ้นลงเพลินเหมือนกันครับ :)

แล้วมันมีตกสักลำบ้างมั้ยครับ...

ชอบจังสีเขียว ^^ ดูแล้วสบายตามากค่ะ อยากไปนอนกินลมชมทุ่งเลยอ่ะ อิอิ

วันหยุดที่ผ่านมา

"ตรอกบ้านจีน" @ เมืองตาก

รวมๆกันหลายๆรูป

ภาพนี้ได้อารมณ์ ได้บรรยากาศครับ ชอบครับ คือเห็นภาพนี้แล้วนึกฟิวไปถึงโปสการ์ดเลยครับ

วันหยุด ควรหาเวลาทำสมาธิเงียบๆ ที่ใดที่หนึ่ง สร้างกำลังใจ แล้วค่อยลุยงานต่อวันถัดไป :)

มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับ พวกกล้องตัวเล็กเนี่ยมีปัญหาการถ่ายภาพตอนกลางคืน ดูเหมือนว่าแสงจะไม่พอ มีวิธีแกอย่างไรแบบพอถูๆไถๆไปบ้างครับ

ส่วนมากผมตั้งปรับหมวด Manual ไม่ค่อยเป็นครับ ใช้หมวด P ซะมากเลย

ปล ผมใช้รุ่น cannon A640 ครับ

มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับ พวกกล้องตัวเล็กเนี่ยมีปัญหาการถ่ายภาพตอนกลางคืน ดูเหมือนว่าแสงจะไม่พอ มีวิธีแกอย่างไรแบบพอถูๆไถๆไปบ้างครับ

ส่วนมากผมตั้งปรับหมวด Manual ไม่ค่อยเป็นครับ ใช้หมวด P ซะมากเลย

ปล ผมใช้รุ่น cannon A640 ครับ

- ลองปรับไปโหมด A ก็ได้ครับ เป็นโหมดเลือกรูรับแสงเอง ให้เปิดรูรับแสงกว้างๆ คือค่า f น้อยๆ ครับ (ค่า f น้อย รูรับแสงกว้าง ค่า f มาก รูรับแสงแคบ) รูรับแสงที่กว้างจะ

ทำให้ปริมาณแสงเข้ามาที่เซนเซอร์รับภาพได้มากขึ้นครับ แต่อาจจะขาดความชัดลึกไปบ้างนะครับ

- เลือกค่า ISO มากขึ้น อาจจะตั้งแต่ 400 ไปจนถึงหลักพัน แต่ว่า ภาพที่ได้จะมี noise มากขึ้นครับ

- สุดท้ายที่นึกออกคือ ใช้ขาตั้งกล้องถ่ายภาพครับ เป็นวิธีที่ได้ภาพในสภาพแสงน้อยที่ดีที่สุด และคุณภาพของภาพถ่ายก็ดูดีด้วยครับ แต่ต้องขยันแบกขาตั้งกล้องหน่อยนะครับ

ลองดูนะครับ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ :)

แล้วมันมีตกสักลำบ้างมั้ยครับ...

ที่สุวรรณภูมิยังนะครับ แต่ขออย่าให้ตกเลย บ้านผมใกล้สนามบินมาก กลัวโดนลูกหลงไปด้วยครับ อิอิ