Jump to content

สำหรับชาวแก๊ศ โดยช่างตั้ม LPG-TECH

Recommended Posts

เนื่องจากในขณะนี้มีผู้นิยมนำรถไปติดแก๊สเป็นจำนวนมาก ทางทีมงาน LPG-TECH ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในการที่จะให้ความรู้ความเข้าใจในการดูแลรักษารถที่ติดตั้งแก๊สทั้งระบบหัวฉีด และระบบFix Mixer(ดูด) เพราะบางคันก็มีปัญหาในการใช้แก๊ส บางคันก็ไม่มีปัญหา และท่านที่ยังกล้าๆกลัวๆและยังไม่พร้อมที่จะติด ทางทีม LPG-TECH จึงได้รวบรวมทีมช่างและบุคลากรที่มีคุณภาพและประสบการณ์อันยาวนานมาให้คำปรึกษา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ท่านจะได้เข้าใจในระบบการทำงานของระบบแก๊ส และใช้พลังงานทางเลือกนี้ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด

สำหรับท่านที่นำรถแสนรักของท่านไปติดแก๊สมาแล้วมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือมีอาการผิดปรกติทางทีมงาน LPG-TECH พร้อมที่จะรับฟังปัญหาและช่วยท่านหาทางแก้ปัญหาเหล่านั้น ให้กับรถของท่านอย่างเต็มกำลังความสามารถ โดยทีมงานที่มีประสบการณ์และมีประสิทธิภาพในด้านแก๊สโดยเฉพาะ มาวิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและวิธีการดูแลรักษารถยนต์ที่แสนรักแสนหวงให้กลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง

และสำหรับท่านที่ยังไม่กล้าที่จะนำรถแสนรักแสนหวงของท่านไปติดแก๊ส หรือยังกล้าๆกลัวๆ กับการใช้แก๊ส มาปรึกษากับทีมงาน LPG-TECH ของเรา ก็พร้อมที่จะให้คำปรึกษาอย่างเป็นกลาง และเสนอแนะแนวทางในการเลือกใช้อุปกรณ์แก๊สที่จะใส่ในรถของท่าน และการเสนอแนวทางก่อนและหลังการติดตั้ง เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับรถที่แสนรักแสนหวง และตัวท่านเองก็จะได้ไม่มีความกังวลใจในเรื่องของการใช้แก๊ส

ด้วยความปรารถนาดีจากทีมงาน LPG-TECH

• 3 weeks later...

หากทำการติดตอนนี้ใช้ของไรดีสุดคับ 1 ขอดีขอ้เสียแต่ละรุ้นมีไรบ้าง 2 การบำรุงรักษาท่อส่งแก๊ชดูแลแบบใหน 3 ปัญหาระยะยาวที่ต้องเกิด ขอบคุณคับผม

หากทำการติดตอนนี้ใช้ของไรดีสุดคับ 1 ขอดีขอ้เสียแต่ละรุ้นมีไรบ้าง 2 การบำรุงรักษาท่อส่งแก๊ชดูแลแบบใหน 3 ปัญหาระยะยาวที่ต้องเกิด ขอบคุณคับผม

1. ข้อดีของแต่ละรุ่นก็เหมือนกันครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับช่างที่ติดตั้งมีความชำนาญงานแค่ไหน และที่สำคัญคือช่างที่จูนรถต้องมีความชำนาญเป็นพิเศษ และต้องรู้ถึงจุดดีจุดด้อยของรถในแต่ละรุ่นจึงจะออกมาสมบูรณ์ที่สุดครับ และที่สำคัญบริการหลังการขายครับ

2. การดูแลรักษาท่อแก๊สนั้นก็ดูแลได้ไม่ยากครับ เพราะท่อส่วนใหญ่มีอายุการใช้งานแทบทั้งสิ้น ถ้าไม่โดนบาดหรือโดนกัดก็มีอายุประมาณ 2 ปี ครับ ส่วนท่อส่งแก๊สทองแดงใต้ท้องนั้นหายห่วงได้เลยครับเพราะอายุการใช้งานยาวนานมาก ถ้าไม่โดนตัดท่อก็ไม่ต้องห่วงว่าจะเกิดการเสียหาย เพราะถ้าท่อส่งแก๊สถูกกระแทกหรือขูดกับพื้น ท่อส่งน้ำมันก็เสียหายด้วยเช่นกันครับ

3. ปัญหาที่จะเกิดขึ้นนั้นต้องบอกว่ามันมีอยู่แล้วแต่จะหนักมากแค่ไหน ส่วนใหญ่ปัญหาที่เกิดกับตัวรถก็จะมีแค่ เรื่องวาล์ว คอล์ย(จานจ่าย)ในแต่ละรุ่น สายหัวเทียน หัวเทียน ถ้าดูแลรักษารถดี ปัญหาก็เกิดยาก แต่ที่ดูแลไม่ได้ก็จะเป็น หัวเทียนที่ต้องเปลี่ยนตามระยะทาง แต่ปัญหาที่เกิดก็มีทางแก้ทุกปัญหาครับ

4. ข้อนี้ขอเพิ่มครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่ที่การดูแลรักษารถให้อยู่ในสภาพที่พร้อมใช้อยู่ตลอดเวลา ถึงเวลาเช็คก็เข้าเช็คระยะ (เสียเวลา+ค่าใช้จ่ายน้อยนิดหรือจะไม่ต้องเสียเวลาไปเช็ค+ค่าใช้จ่ายที่สูงปรี๊ด)

สาเหตูที่ห้องเครื่องดัง น่าจะเป็นที่เสียงหัวฉีดแก๊สทำงานซึ่งเป็นอาการปรกติครับ ลองฟังเสียงดูครับว่าดัง แต๊กๆๆๆๆ หรือเปล่า

• 1 month later...

เสียงห้องเครื่องที่ดังน่าจะเกิดจากโซลินอยด์ที่หัวฉีดแก๊สทำงานครับ ส่วนจะดังมากดังน้อยขึ้้นอยู่กับหัวฉีดและการติดตั้งครับ

มีปัญหาสงสัยสอบถามได้ที่ 0905723559 ช่างตั้มครับ

อธิบายการตัดปั๊มติ๊กหรือไม่ตัด ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ

ข้อดีของการตัดปั้มติ๊ก ปั้มไม่พังไวเพราะปั้มทำงานเป็นช่วงๆ ท่อน้ำมันไม่แตกง่าย

ข้อเสียถ้าอุปกรณ์พังไม่สามารถสตาร์ทน้ำมันได้ แต่สามารถสตาร์ทแก๊สแทนได้

การตัดปั้มติ๊กส่วนใหญ่เราใช้รีเลย์เป็นตัวตัดเพราะถ้าเสียก็สามารถถอดเปลี่ยนได้ง่าย สามารถทำเองได้ แต่ถ้าเป็นตัวตัดสำเร็จถ้าเสียก็ต้องมานั่งตัดต่อสายไฟอีก

ส่วนการที่ไม่ตัดปั้มติ๊กเลยปั้มจะทำงานตลอดเวลาทำให้ปั้มเสียเร็วครับ

ข้อดีของการตัดปั้มติ๊ก ปั้มไม่พังไวเพราะปั้มทำงานเป็นช่วงๆ ท่อน้ำมันไม่แตกง่าย

ข้อเสียถ้าอุปกรณ์พังไม่สามารถสตาร์ทน้ำมันได้ แต่สามารถสตาร์ทแก๊สแทนได้

การตัดปั้มติ๊กส่วนใหญ่เราใช้รีเลย์เป็นตัวตัดเพราะถ้าเสียก็สามารถถอดเปลี่ยนได้ง่าย สามารถทำเองได้ แต่ถ้าเป็นตัวตัดสำเร็จถ้าเสียก็ต้องมานั่งตัดต่อสายไฟอีก

ส่วนการที่ไม่ตัดปั้มติ๊กเลยปั้มจะทำงานตลอดเวลาทำให้ปั้มเสียเร็วครับ

FD ควรตัดไหมครับ ?

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

FD ควรตัดไหมครับ ?

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ส่วนมากแนะนำให้ตัดครับปั้จะได้ไม่พังไว ส่วนการตัดปั้มมีสองแบบ

1.ตัดแล้วหยุดการทำงานของปั้มไปเลย

2.ตัดแล้วยังสั่งให้ปั้มทำงานเป็นระยะ

แต่ที่จะแนะนำเป็นข้อสองครับ เพียงใช้รีเลย์เป็นตัวตัดครับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับร้านติดตั้งด้วยบางร้านถ้าจะตัดปั้มต้องเพิ่มเงิน บางร้านก็ไม่ต้องเพิ่ม บางร้านก็ตัดให้เลยครับ พิจารณาเอาครับว่าจะเอาแบไหน ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณครับ

• 1 month later...

พอดีรถติดแก๊ส แล้ว รู้สึกว่ามันดึงเกย์น้ำมัน ระดับน้ำมันมันยุบบ่อยมาก ยิ่งเวลาเราเติมน้ำมันประมาน 200-300 บาท ผิดปกติมั้ยคะ

[quote name=Littlebee FD1' timestamp='1351669570' post='223883]

พอดีรถติดแก๊ส แล้ว รู้สึกว่ามันดึงเกย์น้ำมัน ระดับน้ำมันมันยุบบ่อยมาก ยิ่งเวลาเราเติมน้ำมันประมาน 200-300 บาท ผิดปกติมั้ยคะ

ใช่ตัวใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าตัวใหม่ก็เป็นครับเข็มจะตก แต่น้ำมันไม่ได้หายหรอกครับเพราะเข็มน้ำมันจับค่าจากระยะทางที่วิ่่งไปครับ อันนี้ถ้าจะดูค่าที่แท้จริงก็สตาร์ทเครื่องใหม่ครับ แต่เวลาสตาร์ทให้บิดกุญแจสตาร์ทเลยโดยที่ไม่ต้องออนกุญแจ เพื่อทำการรีเซตค่าน้ามัน

• 2 weeks later...

ใช่ตัวใหม่หรือเปล่าครับ ถ้าตัวใหม่ก็เป็นครับเข็มจะตก แต่น้ำมันไม่ได้หายหรอกครับเพราะเข็มน้ำมันจับค่าจากระยะทางที่วิ่่งไปครับ อันนี้ถ้าจะดูค่าที่แท้จริงก็สตาร์ทเครื่องใหม่ครับ แต่เวลาสตาร์ทให้บิดกุญแจสตาร์ทเลยโดยที่ไม่ต้องออนกุญแจ เพื่อทำการรีเซตค่าน้ามัน

อ่อขอบคุนค่ะ

สาเหตูที่ห้องเครื่องดัง น่าจะเป็นที่เสียงหัวฉีดแก๊สทำงานซึ่งเป็นอาการปรกติครับ ลองฟังเสียงดูครับว่าดัง แต๊กๆๆๆๆ หรือเปล่า

ของผมก็ดัง แต๊กๆๆ เฉพาะตอนใช้แก๊สอะครับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหม

อยากถามหน่อยคับ ของผมเป็น AC 300 PREMIUM รถ civic 1.8 at เพิ่งไปติดมาเมื่อไม่กี่วัน อาการคือพอเร่งไปสักรอบ2000 แล้วถอนคันเร่ง พอเหยียบคันเร่งอีกที ที่รอบประมาณ1800 รถมีอาการสะอึกแบบรู้สึกได้เลย เหมือนรถดับแล้วติดใหม่ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคับ ว่าจะเข้าไปให้ช่างจูนใหม่

ของผมก็ดัง แต๊กๆๆ เฉพาะตอนใช้แก๊สอะครับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหม

อันนี้ปรกติครับเพราะเป็นเสียงโซลินอยด์ที่รางหัวฉีดครับ ฟันธงครับปรกติดี

อยากถามหน่อยคับ ของผมเป็น AC 300 PREMIUM รถ civic 1.8 at เพิ่งไปติดมาเมื่อไม่กี่วัน อาการคือพอเร่งไปสักรอบ2000 แล้วถอนคันเร่ง พอเหยียบคันเร่งอีกที ที่รอบประมาณ1800 รถมีอาการสะอึกแบบรู้สึกได้เลย เหมือนรถดับแล้วติดใหม่ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคับ ว่าจะเข้าไปให้ช่างจูนใหม่

อันนี้คงต้องกลับเข้าไปจูนใหม่ดูก่อนครับ แล้วให้เขาวิ่งจูนด้วยครับ เพราะจะได้รู้อาการ เหมือนแก๊สไม่พอในช่วงนี้ครับ หรือไม่ก็แก๊สบางไป

• 3 weeks later...

ใช้แก๊สนานๆจะมีผลอะไรกับการทำงานของเกียร์มั๊ยครับ

ถ้าปรับจูนแก๊สให้อยู่ในเกณฑ์ปรกติ ไม่หนาไปหรือบางไป ก็ไม่ส่งผลครับ เพราะที่เกียร์มีปัญหาส่วนมากจะมาจากการปรับจูนแก๊สที่บางไปทำให้มีปัญหาครับ

ถ้าปรับจูนแก๊สให้อยู่ในเกณฑ์ปรกติ ไม่หนาไปหรือบางไป ก็ไม่ส่งผลครับ เพราะที่เกียร์มีปัญหาส่วนมากจะมาจากการปรับจูนแก๊สที่บางไปทำให้มีปัญหาครับ

ถ้ามีปัญหาจากกรณีนี้ จะมีอาการอย่างไรครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นก็จะเป็น เ้กียร์เข้าช้ามีอาการกระตุกช่วงเปลี่ยนเกียร์ครับ อันนี้ก็คือสาเหตุที่ทำให้เกียร์พังเร็วครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นก็จะเป็น เ้กียร์เข้าช้ามีอาการกระตุกช่วงเปลี่ยนเกียร์ครับ อันนี้ก็คือสาเหตุที่ทำให้เกียร์พังเร็วครับ

อันที่ผมเป็นตอนนี้เหมือนช่วงเปลี่ยนเกียร์ 2 ไป 3 หรือ 3 ไป 4 นี่แหละ มันเหมือนก่อนเปลี่ยนมันจะสั่นๆแป๊บนึงแล้วเปลี่ยน (ถ้าค่อยๆไล่รอบนะครับ) แต่ถ้าเหยียบแรงไปเลยจะไม่มีอาการ

อาการนี้ผมว่าน่าจะเช็คเกียร์ล่ะครับ เพราะถ้าเป็นกับแก๊ส เวลาเปลี่ยนเกียร์จะเป็นทั้งเหยียบแรงหรือเบา หรือลองเช็คน้ำมันเกียร์ เพาเวอร์ ต่างๆครับว่าอยู่ในระดับปรกติไหมครับ