Jump to content

สำหรับชาวแก๊ศ โดยช่างตั้ม LPG-TECH

Recommended Posts

รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาอาการสะดุดตอนใช้แก๊สที่รอบประมาณ 1500-2000 อะครับ

แต่ใช้น้ำมันไม่เป็นอะไรครับ ลองจูนแก๊สไปแล้ว 2 รอบ+เปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วก็ไม่หายครับ 

อันนี้คงต้องเช็คตัวอุปกรณ์ด้วยครับ ถ้าติดมานานแล้วแนะนำให้เช็คหัวฉีดครับ ทำการปรับตั้งหัวฉีด เพราะใช้ไปนานๆหัวฉีดจะทำการเปิดไม่เท่ากันจ่ายแก๊สไม่สมดุล แล้วติดหัวฉีดยี่ห้ออะไรมาครับ 

อาการอื่นๆมีอะไรไหมครับ เช่นจอดแล้วสั่น หรืออย่างอื่น มีอะไรที่ได้เปลี่ยนไปแล้วหรือเปล่าครับ 

อันนี้คงต้องเช็คตัวอุปกรณ์ด้วยครับ ถ้าติดมานานแล้วแนะนำให้เช็คหัวฉีดครับ ทำการปรับตั้งหัวฉีด เพราะใช้ไปนานๆหัวฉีดจะทำการเปิดไม่เท่ากันจ่ายแก๊สไม่สมดุล แล้วติดหัวฉีดยี่ห้ออะไรมาครับ 

อาการอื่นๆมีอะไรไหมครับ เช่นจอดแล้วสั่น หรืออย่างอื่น มีอะไรที่ได้เปลี่ยนไปแล้วหรือเปล่าครับ 

เป็นของชุด ER OBD ติดมาแล้วประมาณ 20,000 กม. มีเปลี่ยนไปแค่หัวเทียนของ Bosch ครับ

อาการอื่นๆ ไม่มีครับ แต่ช่างตอนที่ขับออกไปจูนแก๊สเขาบอกว่าทุกอย่างก็ปกติดีอะครับ

มีปัญหาครับ ติดมาวิ่ง7หมื่นกว่าโลแล้ว ตั้งแต่ติดมาได้เปลี่ยนกรองแก๊ส 1 ครั้ง ตั้งวาล์วใหม่และล้างปีกผีเสื้อ 1 ครั้ง แต่เร็วๆนี้รถมีอาการ ขณะชะลอความเร็วขณะรถติดหรือเข้าโค้ง เครื่องยนต์ดับกลางอากาศไปเลย สังเกตุตอนดับความเร็วประมาณ 20-30 กม/ชม. ไม่เกินนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ เพราะช่วงนี้เริ่มเป็นบ่อย

ขอบคุณครับ

เป็นของชุด ER OBD ติดมาแล้วประมาณ 20,000 กม. มีเปลี่ยนไปแค่หัวเทียนของ Bosch ครับ

อาการอื่นๆ ไม่มีครับ แต่ช่างตอนที่ขับออกไปจูนแก๊สเขาบอกว่าทุกอย่างก็ปกติดีอะครับ

ลองใส่หัวเทียนเบอร์เดิมแล้วลองวิ่งดูใหม่ครับ อันที่เปลี่ยนเก็บไว้แล้วเอาเบอร์เดิมของศูนย์มาใส่แล้วลองวิ่งดูครับ 

มีปัญหาครับ ติดมาวิ่ง7หมื่นกว่าโลแล้ว ตั้งแต่ติดมาได้เปลี่ยนกรองแก๊ส 1 ครั้ง ตั้งวาล์วใหม่และล้างปีกผีเสื้อ 1 ครั้ง แต่เร็วๆนี้รถมีอาการ ขณะชะลอความเร็วขณะรถติดหรือเข้าโค้ง เครื่องยนต์ดับกลางอากาศไปเลย สังเกตุตอนดับความเร็วประมาณ 20-30 กม/ชม. ไม่เกินนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ เพราะช่วงนี้เริ่มเป็นบ่อย

ขอบคุณครับ

อาการนี้ลองเช็คคอล์ยจุดระเบิดดูก่อนครับว่ามีรั่วไหม อาการมันเหมือนกับคอล์ยรั่วอ่ะครับอันนี้เบื้องต้นก่อนครับ 

อืม ขอโทษทีครับที่ให้ข้อมูลไม่ชัดเจน อาการสะดุดเป็นตั้งแต่ใช้หัวเทียนเบอร์เดิมของศูนย์อะครับ

และพอเปลี่ยนเป็นของ Bosch ก็ยังไม่หายครับ ถ้าเปลี่ยนแบตพอจะช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ 

เปลี่ยนแบตไม่ช่วยอะไรครับ ลองเช็คที่คอล์ยจุดระเบิดหรือยังครับว่ามีรั่วหรือเปล่า

หรือเอาอย่างนี้ครับ ลองวิ่งน้ำมันซักวันนึงหรือสักห้าสิบโล แล้วค่อยใช้แก๊สครับ ลองให้กล่องแก๊สเก็บค่ารายละเอียดของน้ำมันให้ละเอียดก่อนน่าจะดีขึ้นนะครับ หรือไม่งั้นก็คอล์ยครับ

เปลี่ยนแบตไม่ช่วยอะไรครับ ลองเช็คที่คอล์ยจุดระเบิดหรือยังครับว่ามีรั่วหรือเปล่า

หรือเอาอย่างนี้ครับ ลองวิ่งน้ำมันซักวันนึงหรือสักห้าสิบโล แล้วค่อยใช้แก๊สครับ ลองให้กล่องแก๊สเก็บค่ารายละเอียดของน้ำมันให้ละเอียดก่อนน่าจะดีขึ้นนะครับ หรือไม่งั้นก็คอล์ยครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ทดลองเลยครับ

อาการเป็นอย่างไรบ้างครับ

ยังสะดุดเหมือนเดิมครับแต่จะเป็นเฉพาะตอนที่เปิดแอร์+CD ครับ เกี่ยวกับแบตไหมอะครับ 

• 4 weeks later...

รถผมมีปัญหา ดังนี้ครับ

ครั้งแรก วิ่งทางไกลมาประมาณ 200 กม. พอดับเครื่องเพื่อจะไปเข้าห้องน้ำ พอสตาร์ตเครื่องครั้งแรกแล้วไม่ติด ผมเลยดึงกุญแจออก แล้วสตาร์ทเครื่องอีกครั้งโดยเหยียบคันเร่งไปด้วย ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ครั้งที่สอง ช่วงเช้าขับมาประมาณ 120 กม./ชม. เจอไฟแดงพอดีเลยเหยียบเบรคกระทันหัน ปรากฎว่าเครื่องดับกลางอากาศเลยครับ เบรคเหยียบไม่อยู่ พวงมาลัยแข็ง พอรถหยุดได้สนิท เลยลองสตาร์ทใหม่ ปรากฎว่าติด ครับ ขับต่อไปได้ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ

ผมอย่างทราบว่า อาการแบบนี้ จะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ

รถวิ่งติดแก๊สมาประมาณ 60000 โล ตั้งวาล์ว ไป 1 ครั้ง เปลี่ยนหัวเทียนชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน วิ่งมาประมาณ 3000 โล ปีกผีเสื้อไม่เคยล้าง เปลี่ยนกรองแก๊ส 1 ครั้ง ครับ

ติดชุดแก๊ส ER OBD CAN ครับ

สอบถามอู่ที่ติดตั้งแล้ว สรุปเค้าบอกคำเดียวว่า ให้ถอดชุดนี้ทิ้งเปลี่ยนยี่ห้ออื่นใส่แทน โดยไม่ได้สันนิษฐานเบื้องต้นเลยว่า สาเหตุจะเกิดจากอะไร (ยอมรับว่าติดตั้งดี พูดดีวันแรก แต่ห่วยแตกเรื่อง Service สุดๆ)

ขอบคุณครับ

• 1 month later...

อาการที่เล่ามาอาจจะเป็นแค่ในเรื่องของการจูนแก๊ส ลองปรับจูนดูใหม่ครับ อาจจะมีหนาไปหรือบางไปได้ แล้วเช็คด้วยว่าทางร้านเปิดระบบ OBD มาให้หรือเปล่าด้วยครับ ปัญหาไม่น่าจะถึงขั้นถอดชุดแก๊สออก แต่ปัญหาอยู่ที่อู่ติดตั้งครับ ลองเปลี่ยนอู่ดู เอาที่เขาทำยี่ห้อนี้โดยตรงเลยก็จะดีครับ

• 2 months later...

สอบถามหน่อยครับ ของผมเวลาที่แก็สน้อย พอเบรคจะได้ยินเสียง ก๊องๆ เหมือนอะไรสักอย่างตีในถังครับ อันตรายหรือแก้อะไรได้หรือปล่าวครับ ขอบคุณคัรบ