Jump to content

เครื่องเสียงเซ็ทนี้คุ้มค้ามั้ยครับ

Recommended Posts

สินค้า มีผล 30%

เทคนิคและอุปกรณ์ร่วมในการติดตั้ง มีผล 30%

สูตร และการจูนเสียง มีผล 30%

การใช้งานของเจ้าของรถ มีผล 10%

จะเห็นว่าการเลือกร้าน/เลือกช่างมีผลถึง 60%

เพราะฉนั้นผมแนะนำว่าคุณต้องศึกษาในด้านของเทคนิค ให้มากกว่า ตาม % ครับ

ส่วนตัวผม ณ ปัจจุบัน ผมโอเคกับแบรนด์นี้มากขึ้นเยอะ

แต่เหตุผลส่วนตัว ราคาที่เหมาะสม คือ ประมาณ 60% ของราคาที่ให้มาถึงจะน่าซื้อครับ (ลดไปอีก 40% ว่างั้นครับ)

เทคนิคและอุปกรณ์ร่วมในการติดตั้ง มีผล 30%

การใช้งานของเจ้าของรถ มีผล 10%

จะเห็นว่าการเลือกร้าน/เลือกช่างมีผลถึง 60%

เพราะฉนั้นผมแนะนำว่าคุณต้องศึกษาในด้านของเทคนิค ให้มากกว่า ตาม % ครับ

ส่วนตัวผม ณ ปัจจุบัน ผมโอเคกับแบรนด์นี้มากขึ้นเยอะ

แต่เหตุผลส่วนตัว ราคาที่เหมาะสม คือ ประมาณ 60% ของราคาที่ให้มาถึงจะน่าซื้อครับ (ลดไปอีก 40% ว่างั้นครับ)

สรุปคือราคายังแอบสูงไปอยู่ใช้มั้ยครับ

ถ้างั้นพวกพี่ๆมีร้านใหน แนะนำเป็นพิเศษมั้ยครับ (ผมอยู่ แถวมหิดลศาลายาอะครับ)

ขอบคุณมากครับ

สรุปคือราคายังแอบสูงไปอยู่ใช้มั้ยครับ

ถ้างั้นพวกพี่ๆมีร้านใหน แนะนำเป็นพิเศษมั้ยครับ (ผมอยู่ แถวมหิดลศาลายาอะครับ)

ส่วนตัวผมนะ เนื่องจากผมเป็นคนไม่ค่อยมีเงินเยอะเท่าไหร่ เวลาผมจะทำอะไรทีต้องทำให้คุ้มค่าเงินที่สุด เพราะไม่สามารถไปเปลี่ยนของเพิ่มเงินได้บ่อยๆ(ไม่ใช่เลือกของถูกสุดนะ เพราะถูกแต่ไม่ดียังงี้ถือว่าแพง).....

ผมแนะนำ..ร้านที่มีตัวตนชัดเจน แม่นทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ บวกด้วยประสบการณ์..และถ้าเน้นฟังแบบจริงจัง ยังไงๆก็แนะนำ...ชัยนาทซาวด์ครับ....(จากศาลายาไปไม่ไกลครับ)

ที่ผมต้องการจะบอก คือ ยังมีอีกหลายตัวเลือกครับ ที่คุณจ่ายเท่าๆกัน แต่อาจจะถูกใจคุณมากกว่าครับ

ลูกชายผมเรียนอยู่ มหิดลศาลายา

ถ้ามีโอกาศจะให้ฟังรถผมก่อนได้ครับ ในช่วงที่ผมไปรับ/ส่งลูก

ขอร่วมฟังด้วยไห้ไหม๊ครับ พอดีอยากเปลี่ยนพวกเครื่องเสียง แต่ผมยังไม่มีความรู้และไม่เคยได้ลองฟังแบบจิงจังครับ

ปล. ผมทำงานมหิดล ศาลายาครับ

ผมหาโอกาศจัดมิตติ้ง ฟังเครื่องเสียงในรถจริง ใกล้ๆบริเวณนั้นดีกว่าครับ

สะดวกกันหรือป่าวครับ ...วันอาทิตย์ไหนดี

ผมหาโอกาศจัดมิตติ้ง ฟังเครื่องเสียงในรถจริง ใกล้ๆบริเวณนั้นดีกว่าครับ

สะดวกกันหรือป่าวครับ ...วันอาทิตย์ไหนดี

เป็นความคิดที่ดีครับ แต่เสียดายที่ ผมเพิ่งจะปิดเทอมอะครับ หยุดยาวอีกเดือนนึงแนะครับ

ที่ผมต้องการจะบอก คือ ยังมีอีกหลายตัวเลือกครับ ที่คุณจ่ายเท่าๆกัน แต่อาจจะถูกใจคุณมากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ นั้นพี่พอมีตัวใหนแนะนำเป็นพิเศษมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

Vifa ครับ เสียงดี คุ้มเงิน

ขอบคุณมากครับ นั้นพี่พอมีตัวใหนแนะนำเป็นพิเศษมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

บอกสถานที่นัดพบกันมาได้เลยครับ แล้วไปลุยกันครับ

พี่ๆครับ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ

Amp

Prism SM360.4 (8900.-) vs Kamaz bonn (9800.-)

Front Speaker

Prism SE-265 (10500.-) vs DLS RS6N (8900.-)

Rear Speaker

Prism SE-162 (6900.-) vs DLS RS6N (8900.-)

ไม่ทราบว่า อันใหนโอเคกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ (ความรู้น้อยมากครับ)

ลำโพงหน้า เป็นแบบแยกชิ้น (มีพาสสีพทั้ง6นิ้วและทวิตเตอร์)

ลำโพงหลัง เป็นแบบรวมชิ้น

*การจัดชุดแบบนี้ เป็นการจัดชุดแบบมักง่ายครับ เป็นการจัดชุดที่ผิดหลักวิชาการ

--------------------------------------------------------------------------

การจูนเสียง มีหัวใจหลักอยูที่

- cross point ...crossover

- gain level

- phase

- slope

- EQ อีคิว / อีควอไรเซอร์ จะอยู่อันดับสุดท้าย ( ถ้าสินค้าส่วนใหญ่ สเปคค่อนข้างดี )

----------------------------

ติดตั้งแน่นหนาแข็งแรง และออกแบบการจูนเสียง ไว้ก่อนที่เสียงจะเริ่มดัง จะทำให้เสียงออกมาชัดเจน ไม่คุมเครือ ในลำโพงแต่ละดอก แต่ละย่านความถี่เสียง ( บางท่านใช้คำว่า หัวโน้ต / รอยต่อ )

ถ้าสมาชิกเข้าใจตรงนี้ จะทำให้ประหยัดค่า สาย ฟิวส์ ขั้นเทพไปได้อีกแยะ

* แต่ถ้าไม่เข้าใจจุดนี้ สมาชิกจะต้องเอาเงินไปซื้อ สาย ฟิวส์ C L ก็ไม่มีใครว่าครับ

ของทุกอย่าง ทุกชิ้น เปลี่ยนแล้วทำให้เสียงเปลี่ยนแน่นอน แต่จะเปลี่ยนไปในแนวทางที่ดีขึ้น หรือตรงกับที่ต้องการไม๊...นั่นก็แล้วแต่ชะตากรรม

การจูนเสียง มีหัวใจหลักอยูที่

- cross point ...crossover

- gain level

- phase

- slope

- EQ อีคิว / อีควอไรเซอร์ จะอยู่อันดับสุดท้าย ( ถ้าสินค้าส่วนใหญ่ สเปคค่อนข้างดี )

----------------------------

ติดตั้งแน่นหนาแข็งแรง และออกแบบการจูนเสียง ไว้ก่อนที่เสียงจะเริ่มดัง จะทำให้เสียงออกมาชัดเจน ไม่คุมเครือ ในลำโพงแต่ละดอก แต่ละย่านความถี่เสียง ( บางท่านใช้คำว่า หัวโน้ต / รอยต่อ )

ถ้าสมาชิกเข้าใจตรงนี้ จะทำให้ประหยัดค่า สาย ฟิวส์ ขั้นเทพไปได้อีกแยะ

* แต่ถ้าไม่เข้าใจจุดนี้ สมาชิกจะต้องเอาเงินไปซื้อ สาย ฟิวส์ C L ก็ไม่มีใครว่าครับ

ของทุกอย่าง ทุกชิ้น เปลี่ยนแล้วทำให้เสียงเปลี่ยนแน่นอน แต่จะเปลี่ยนไปในแนวทางที่ดีขึ้น หรือตรงกับที่ต้องการไม๊...นั่นก็แล้วแต่ชะตากรรม

ฟร้อนที่จะซื้อ เหมาะกับเรา / เหมาะกับระบบไม๊ เช่นมีโปรเซสเซอร์ หรือไม่

order ที่1 = slops -6 dB = 90 องศา

order ที่2 = slops -12 dB = 180 องศา

order ที่3 = slops -18 dB = 270 องศา

order ที่4 = slops -24 dB = 360 องศา

แอมป์ที่ซื้อ เหมาะกับระบบไม๊ มีสวิท HPF / LPF / PHASE ครบถ้วนตามที่ช่างต้องการหรือป่าว ( ช่างที่เทิร์นโปรแล้ว )

order ที่1 = slops -6 dB = 90 องศา

order ที่2 = slops -12 dB = 180 องศา

order ที่3 = slops -18 dB = 270 องศา

orderที่ 4 = slops -24 dB = 360 องศา

passive มีอุปกรณ์ไส้ในครบไม๊ และเหมาะกับระบบแค่ไหน

order ที่4 = slops -24 dB = 360 องศา

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ เพื่อสนับสนุนข้อมูลในเรื่องของการจัดชุด แบบผิดๆแบบมักง่าย

ที่จะใส่

ลำโพงหน้า เป็นแบบแยกชิ้น (มีพาสสีพทั้ง6นิ้วและทวิตเตอร์)

---------------------------------------

*ที่ถูกหลักวิชาการคือ ลำโพงหน้า+หลัง ต้องเป็นแบบเดียวกัน (ไม่ใช่แค่ยี่ห้อเดียวกันครับ)

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ เพื่อสนับสนุนข้อมูลในเรื่องของการจัดชุด แบบผิดๆแบบมักง่าย

ที่จะใส่

---------------------------------------

*ที่ถูกหลักวิชาการคือ ลำโพงหน้า+หลัง ต้องเป็นแบบเดียวกัน (ไม่ใช่แค่ยี่ห้อเดียวกันครับ)

รบกวนถามพี่โก้ครับ พอดีอ่านแล้วสงสัยครับ

เป็นไปได้ไหมว่า ชุดดังกล่าว อยู่ในไลน์เดียวกัน คือ ใช้วัสดุแบบเดียวกัน แต่ทำออกมาเป็น รวมชิ้นกับแยกชิ้น เพื่อให้ผู้ซื้อได้ของราคาถูกลง แต่คุณภาพไม่ได้ลดลงมากนัก

หรือว่า

ชุดลักษณะนี้ ส่วนใหญ่เสียงไม่ได้ใกล้เคียงกันเลย แม้ดอกลำโพงจะเหมือนกันก็ตาม พี่จึงบอกว่า หน้า-หลัง ต้องเป็นแบบเดียวกันครับ

พี่ๆครับ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ

Amp

Prism SM360.4 (8900.-) vs Kamaz bonn (9800.-)

Front Speaker

Prism SE-265 (10500.-) vs DLS RS6N (8900.-)

Rear Speaker

Prism SE-162 (6900.-) vs DLS RS6N (8900.-)

ไม่ทราบว่า อันใหนโอเคกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ (ความรู้น้อยมากครับ)

ถ้าแถวๆ สาย 4 น่าสนใจมากครับ

แต่ สถานที่ หาลำบาก แน่ๆ เลย

ใกล้ๆ จะมี โลตัส ตรงนั้นครับ แต่ ที่จอดรถคงไม่สามารถติดๆ กันได้ เพราะคนเยอะมากครับ

DLS RS6N ผมใช้อยู่ครับ ถ้ามี meeting ไม่ติดอะไรจะแวะไปครับ ไปขอความรู้พี่โก้ด้วย ;)

PS: ถ้าจะไป DLS ไม่ เอา ชุด DLS เลยครับ CA31 + DLS R6a + DLS 226 ราคาราวๆ นั้นแหละ ครับ

หรือ เอาจริงๆ คู่หลัง ถ้าไม่มีคนนั่งฟังบ่อยๆ เอางบหลังไปเติมคู่หน้าดีกว่าครับ หรือ ใส่ ซับ

รบกวนถามพี่โก้ครับ พอดีอ่านแล้วสงสัยครับ

เป็นไปได้ไหมว่า ชุดดังกล่าว อยู่ในไลน์เดียวกัน คือ ใช้วัสดุแบบเดียวกัน แต่ทำออกมาเป็น รวมชิ้นกับแยกชิ้น เพื่อให้ผู้ซื้อได้ของราคาถูกลง แต่คุณภาพไม่ได้ลดลงมากนัก

หรือว่า

ชุดลักษณะนี้ ส่วนใหญ่เสียงไม่ได้ใกล้เคียงกันเลย แม้ดอกลำโพงจะเหมือนกันก็ตาม พี่จึงบอกว่า หน้า-หลัง ต้องเป็นแบบเดียวกันครับ

เกรด/วัสดุ กับเรื่องที่ผมกำลังกล่าวให้ฟังนั้น มันคนละเรื่องกันอ่ะครับ

ที่ผมกล่าวมานั้นคือเรื่อง เฟสเสียง...ซึ่งถ้าคู่ที่ 1มีพาสสีพ แต่คู่ที่ 2ไม่มีพาสสีพ...ลำโพงทั้ง 2คู่นี้จะไม่ช่วยเสริมกันครับ

-ขอเปรียบเทียบกับการยกเข็นรถคันเดียวกัน แต่มีคน 2คนที่ออกแรงไม่พร้อมกัน...พลังจึงน้อยกว่าที่ 2คนออกแรงพร้อมกัน

1---2---3 อึ๊บบบบบบบบบพร้อมๆกัน จะได้พลังมากว่าต่างคน ต่างออกแรง

เกรด/วัสดุ กับเรื่องที่ผมกำลังกล่าวให้ฟังนั้น มันคนละเรื่องกันอ่ะครับ

ที่ผมกล่าวมานั้นคือเรื่อง เฟสเสียง...ซึ่งถ้าคู่ที่ 1มีพาสสีพ แต่คู่ที่ 2ไม่มีพาสสีพ...ลำโพงทั้ง 2คู่นี้จะไม่ช่วยเสริมกันครับ

-ขอเปรียบเทียบกับการ เข็นรถคันเดียวกัน แต่มีคน 2คนที่ออกแรงไม่พร้อมกัน...พลังจึงน้อยกว่าที่ 2คนออกแรงพร้อมกัน

1---2---3 อึ๊บบบบบบบบบพร้อมๆกัน จะได้พลังมากว่าต่างคน ต่างออกแรง

-ขอเปรียบเทียบกับการยกเข็นรถคันเดียวกัน แต่มีคน 2คนที่ออกแรงไม่พร้อมกัน...พลังจึงน้อยกว่าที่ 2คนออกแรงพร้อมกัน

โอเคครับพี่ เห็นภาพแล้วครับ

ผมเองยังงง และเข้าใจผิดมาโดยตลอด จนถึงเดี๋ยวนี้เลยครับ

มาอ่านแบบนี้เข้าใจมากขึ้น เลยครับ ถามต่อหน่อยครับ

จำเป็นหน้าหลัง ต้อง รุ่นเดียวกันไหมครับ และ ต่อไม่เหมือนกันมีผลเยอะไหมครับ

เพราะ สมมุติ วันแรก ๆ ผมติด รุ่น A ตัวเล็กมา ของยี่ห้อ XXXX

ผ่านไป 2-3 ปี มีเงิน upgrade ตัวหน้าเป็นรุ่น C แล้ว ย้าย A ไปหลังครับ และไม่ได้ต่อผ่าน amp

ฟร้อนที่จะซื้อ เหมาะกับเรา / เหมาะกับระบบไม๊ เช่นมีโปรเซสเซอร์ หรือไม่

แอมป์ที่ซื้อ เหมาะกับระบบไม๊ มีสวิท HPF / LPF / PHASE ครบถ้วนตามที่ช่างต้องการหรือป่าว ( ช่างที่เทิร์นโปรแล้ว )

orderที่ 4 = slops -24 dB = 360 องศา

passive มีอุปกรณ์ไส้ในครบไม๊ และเหมาะกับระบบแค่ไหน

-----------------------------------------------------------------------------

จะต่อผ่านแอมป์ หรือต่อตรงจากฟร้อน ไม่ใช่ปัญหาเรื่องเฟส ครับ

-เราต้องมาดูว่าฟร้อนนั้นเปิดฟังชั่น x-over หรือไม่

-แอมป์ เปิดฟังชั่น x-over หรือไม่

-ลำโพงคู่นั้นๆ พาสสีพเป็นแบบ ordor เท่าไร ดูทั้ง 6นิ้วและทวิตเตอร์ (เพราะบางยี่ห้อ 6นิ้วต่อสายตรงไม่ผ่านอุปกรณ์)

แนะนำหากระดาษมี 1แผ่น แล้วเขียนแบบ วางแผน วางระบบ ก่อนลงมือทำงาน

ให้คล้ายกับเขียนแบบสร้างตึก อาคาร ท่อระบายน้ำ