Jump to content

นำเสนอ เปลี่ยนเครื่อง R18A ==> K20A4 i-Vtec DOHC 155HP(honda stream)

Recommended Posts

วัดรอบไม่ขึ้นแก้ปัญหาได้หรือยังครับ เพื่อนผมเคยเจอปัญหาพวกนี้ลองโทรปรึกษา ตุน ออโต้ เชียงกงบางนาดูนะครับ ที่บอกคร่าวๆต้องใช้กล่องเดิมด้วยเพื่อเอาสัญญาณส่งไปไมล์ให้ไมล์ขึ้นแล้วค่อยดึงสัญญาณจากไมล์ไปเข้ากล่องใหม่อะไรประมาณนี้แหละครับ เพิ่งคุยกันมาวันนี้ เพื่อนผมเอา ES ไปวาง K20A DC5 อยู่ที่ร้านนี้ครับ

• Replies 298
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

@PM

เยี่ยมเลยคับ อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกก็ลุ้นอยู่หลายจุดว่าช่างจะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะหากหาเครื่องที่ไม่ตรงบอดี้มาวางมันมีหลายจุดต้องพิจารณาก่อนวางเลยคับ   ขออนุญาติให้ข้อมูลท่านที่คิดจะหาเครื่องมาวางในบอ

Sam LADDER

หากน้องๆ มีกำลังเงิน (ไม่เกิน100,000 บาท) แนะนำเล่นตัว K24A2 ดีกว่าครับ .. ดีกว่า K20 ฝาแดง ทุกประตู   แรงม้า 200 hp สูสีฝาแดง แต่แรงบิดเยอะกว่าฝาแดงครับ โมนิด โมหน่อย ก็แรงกว่าฝาแดงเห็นๆ (ได้เปร

modernm69

Update 05-06-12   วันนี้ไม่มีภาพอะไรครับ เพราะยังไม่มีิะไรเปลี่ยนแปลง ได้คุยกับช่าง ตอนนี้คือ สตาร์ทได้แล้ว วิ่งได้ แต่ติดที่ไฟบางจุดไม่ขึ้น กำลังไล่สายต่อไป ได้แก่ วัดรอบไม่ขึ้น, ไฟเกียร์กระพริบ, ไ

ชอบการรายงานการว่างเครื่องมากเลย อ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้ายเลย

กำลังมองๆ หาเครื่องใหม่ (K24a2 หรือไม่ก็ K20z MT) อยู่ (เซียงกง บางนา + ปทุมวัน แข่งกันขึ้นราคา ปวดใจจริงๆๆ)

และมีเรื่องรบกวนสอบถาม

1. อยากทราบแหล่งที่มาของเครื่อง ว่าจัดหามาจากร้านไหน มีเบอร์โทรได้ยิ่งดี

2. อยากทราบอู่ที่วางเครื่อง ดูแล้วทำงานออกมาดีในระดับที่พอใจ

ปล. ถ้าไม่สะดวกเปิดเผยในที่สาธารณะ รบกวน PM มาก็ได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้คร้าบ รอดูเวอร์ชั่น สมบูรณ์ 100% อยู่ค้าบ

กำลังหาที่ วายริ่งสายไฟใหม่ครับ เพราะรู้สึกต้องแก้อะไรหลายๆอย่างให้จบ

วัดรอบไม่ขึ้นแก้ปัญหาได้หรือยังครับ เพื่อนผมเคยเจอปัญหาพวกนี้ลองโทรปรึกษา ตุน ออโต้ เชียงกงบางนาดูนะครับ ที่บอกคร่าวๆต้องใช้กล่องเดิมด้วยเพื่อเอาสัญญาณส่งไปไมล์ให้ไมล์ขึ้นแล้วค่อยดึงสัญญาณจากไมล์ไปเข้ากล่องใหม่อะไรประมาณนี้แหละครับ เพิ่งคุยกันมาวันนี้ เพื่อนผมเอา ES ไปวาง K20A DC5 อยู่ที่ร้านนี้ครับ

มีเบอร์ไหมครับ

ใกล้ความจริงแล้ว น้อง m และจะกลับไปดมแก๊สไหมครับ

อันนี้อยู่ในการพิจารณาครับ หรือไม่ก็ซัด E85 ไปเลย

เป็นกำลังใจให้คร้าบ รอดูเวอร์ชั่น สมบูรณ์ 100% อยู่ค้าบ

ขอบคุณมากๆคับ

ชอบการรายงานการว่างเครื่องมากเลย อ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้ายเลย

กำลังมองๆ หาเครื่องใหม่ (K24a2 หรือไม่ก็ K20z MT) อยู่ (เซียงกง บางนา + ปทุมวัน แข่งกันขึ้นราคา ปวดใจจริงๆๆ)

และมีเรื่องรบกวนสอบถาม

1. อยากทราบแหล่งที่มาของเครื่อง ว่าจัดหามาจากร้านไหน มีเบอร์โทรได้ยิ่งดี

2. อยากทราบอู่ที่วางเครื่อง ดูแล้วทำงานออกมาดีในระดับที่พอใจ

ปล. ถ้าไม่สะดวกเปิดเผยในที่สาธารณะ รบกวน PM มาก็ได้นะครับ

ที่มา เซียงกงวังน้อย ครับ ลองหาดูร้านที่เครื่องเยอะสุดครับ จำชื่อไม่ได้ ยังไงหาเจอแล้วจะ PM ไปบอกครับ

ส่วนอู่ ผมยังไม่กล้าแนะนำ เพราะยังมีหลายๆ จุดยังไม่ลงตัวครับ เลยยังไม่กล้าจริงๆ กลัวแนะนำไป แล้วเก็บอาการได้ไม่หมด อู่จะแย่เองครับ ขอให้ผมเคลียให้จบทุกปัญหาที่แจ้งไว้ข้างบนได้ก่อนครับ ที่ช้าเพราะตัวเองช่วงนี้งานเยอะมาก ไม่ได้ไปอู่เลย เครือ่งเก่ายังไม่ได้ไปเก็บเลยครับ

กระทู้ที่น่าติดตามมากครับ ยังไงผมขออนุญาติติดตาม รอดูอัพเดทด้วยนะครับ เพื่อเป็นทางเลือกครับคุณ M

• 1 month later...

Next month จบแน่ๆ ครับ สั่ง ECU : AEM EMS-4 มาแล้ว สรุปต้อง Standalone เท่านั้น ไม่งั้น ไม่จบไม่สิ้นครับ ตอนนี้กินน้ำมันเบาๆ 6 กิโล/ลิตร (กระอักเลือด) :0006:

Next month จบแน่ๆ ครับ สั่ง ECU : AEM EMS-4 มาแล้ว สรุปต้อง Standalone เท่านั้น ไม่งั้น ไม่จบไม่สิ้นครับ ตอนนี้กินน้ำมันเบาๆ 6 กิโล/ลิตร (กระอักเลือด) :0006:

จ้ากกกก 6โล/ลิตร

สงสัยกล่องจ่ายน้ำมันหนาจัด ^^"

คงต้องขอคำปรึกษาเยอะๆแล้วคับ

ไปดูเครื่องมาละคับ คงลงเครื่องเดียวกัน

จากที่อ่านมา มีติดเรื่องคาใจหลายเรื่องก่อนจะไปถอยมาลง

ก็เรื่องระบบ abs มันจะทำงานปกติเหมือนเดิมไหมคับ

และส่วนเรื่องระบบคันเร่งไฟฟ้า ถ้าเอาเครื่องนี้มาลง มันจะแปลงได้ไหม หรือว่าต้องใช้สายตามเครื่องเลย

พอดีกำลังศึกษาอยู่อะคับ ขับ newcity คับ

ขอข้ามมายัดเครื่องรุ่นพี่เลย

ขอบคุณมากคับ

ไปดูเครื่องมาละคับ คงลงเครื่องเดียวกัน

จากที่อ่านมา มีติดเรื่องคาใจหลายเรื่องก่อนจะไปถอยมาลง

ก็เรื่องระบบ abs มันจะทำงานปกติเหมือนเดิมไหมคับ

และส่วนเรื่องระบบคันเร่งไฟฟ้า ถ้าเอาเครื่องนี้มาลง มันจะแปลงได้ไหม หรือว่าต้องใช้สายตามเครื่องเลย

พอดีกำลังศึกษาอยู่อะคับ ขับ newcity คับ

โห โดนไรมาครับเนี่ย

AEM ถ้าสั่งมาเท่าไหร่คับ ? รวมค่าเครื่องแล้ว

วางเครื่องตรงรุ่น จะถูกกว่ามั้ยอ่ะคับ ?

ถามเพื่อเป็นแนวทางให้คนอื่นคับ

AEM ถ้าสั่งมาเท่าไหร่คับ ? รวมค่าเครื่องแล้ว

วางเครื่องตรงรุ่น จะถูกกว่ามั้ยอ่ะคับ ?

ถามเพื่อเป็นแนวทางให้คนอื่นคับ

ในตอนนั้น ถ้าหาเครื่องตรงรุ่นได้คงไม่บ้าทำขนาดนี้อะครับพี่

AEM EMS-4 2x,xxx ใน Ebay ครับ

ค่าเครื่องรวมวาง 45,000 บาท

เครื่องเดิม City ผมเห็นเพียบเลยนะครับ ตามเซียงกง แต่ถ้าหากอยากได้เครื่องใหญ่ขึ้นแปลงเยอะเหมือนกัน เ

เรื่องคันเร่งคงต้องแปลงแบบผม ส่วนเรื่องหน้าปัทม์ไม่น่าวุ่นวายเท่า Civic เพราะไมล์เป็นเข็ม อะครับ

K แต่ละ block มีรายละเอียดต่างกัน โดยเฉพาะ ฝาสูบ K20Z K20A ฝาก็ต่าง vtec ทั้งฝั่งไอดี และ ไอเสีย หรือ ฝั่งไอดีอย่างเดียว

หลายคนแนะนำ K24A2 เพราะมันน่าจะสุดในตอนนี้และคุ้มกับการลงทุนเมื่อเทียบกับกับสิ่งที่ได้มาน่ะครับ(เทียบกับ K อื่นๆ น่ะครับ)

รุ่นพี่วาง K24A2 แคมฝาแดง ใน body ek ยังไม่ได้เพิ่มกำลังอัดอะไรเลย จูน AEM ม้าลงพื้นก็ 220 กว่าๆ แล้ว ถ้าเทียบ flywheel ก็ต้องมี 250 -260 ม้า

ดูแล้วลงทุนเยอะในช่วงแรก แต่ยาวๆ ผมคิดว่าคุ้มกว่าตัวอื่นๆ ครับ สำหรับท่านที่คิดว่ารักความแรงและชอบการโม

โดนหนักมาก เลยนะครับ

หนักมากเลย

แล้วสรุปเจ้าของกระทู้ไปถึงไหนแล้ว คับ

มารอเปิดอ่านทุกวันเลย

555555555555

ได้แนวทางยังงัย บอกกันบ้างคับผม

หนักมากเลย

แล้วสรุปเจ้าของกระทู้ไปถึงไหนแล้ว คับ

มารอเปิดอ่านทุกวันเลย

555555555555

ได้แนวทางยังงัย บอกกันบ้างคับผม

น้อง M งานมาแล้วครับ

รายงานตัวด่วนนนนนนนนน....ผลเป็นไงบ้างช่วงนี้

K แต่ละ block มีรายละเอียดต่างกัน โดยเฉพาะ ฝาสูบ K20Z K20A ฝาก็ต่าง vtec ทั้งฝั่งไอดี และ ไอเสีย หรือ ฝั่งไอดีอย่างเดียว

หลายคนแนะนำ K24A2 เพราะมันน่าจะสุดในตอนนี้และคุ้มกับการลงทุนเมื่อเทียบกับกับสิ่งที่ได้มาน่ะครับ(เทียบกับ K อื่นๆ น่ะครับ)

รุ่นพี่วาง K24A2 แคมฝาแดง ใน body ek ยังไม่ได้เพิ่มกำลังอัดอะไรเลย จูน AEM ม้าลงพื้นก็ 220 กว่าๆ แล้ว ถ้าเทียบ flywheel ก็ต้องมี 250 -260 ม้า

ดูแล้วลงทุนเยอะในช่วงแรก แต่ยาวๆ ผมคิดว่าคุ้มกว่าตัวอื่นๆ ครับ สำหรับท่านที่คิดว่ารักความแรงและชอบการโม

แรงจัดหนักมาก