Jump to content

สอบถามเรื่องความทนทานของแม็กซ์แท้

Recommended Posts

แม็กซ์นอกแท้ที่เราใช้อยู่มีน้ำหนักเบาแล้วเวลาตกหลุมโอกาสดุ้งค่อนข้างสูง

แม็กซ์บ้านเราเปนแม็กซ์ผสมเลยทำให้มีน้ำหนักมากกว่าของแท้แต่แข็งแรงกว่า

ผมเข้าใจถูกไหมคับ....

ผมว่ามันต่างกันที่วิธีที่ผลิตนะครับ

คุ้นๆคำว่า Forged ที่มันติดที่ล้อ

เหมือนของบ้านเราใช้วิธีหล่ออะมั้งครับ(ผมเดามั่วนะ)

ที่แน่ๆทั้งแท้และเทียม เจอหลุมโหดๆก็ไปเหมือนกันแหละครับ อยู่ที่ใครจะไปมากกว่ากัน

เรื่องขอบดุ้ง มันอยู่แล้วครับ

สำคัญที่ตัวก้าน ไม่หักก็พอ

ขอฝากรูปนึงนะคร้าบเจอมากับตัว

ce28n แท้ๆ 17/8.5

ยับมากแต่ก้านไม่เป็นไร

ส่วนอันนี้ก๊อป

บางทีเป็ฟองอากาศในเนื้อล้อ

แท้ไทยราคาสบายกระเป๋าก็อนะนำ Lenso ครับ

จะแท้จะก๊อป ถ้าลงแรงๆ ก็ไปได้เหมือนกันครับ

เมื่อก่อนใส่สปูน rota เจอ taxi ชนเต็มๆด้านข้าง แม็กมีแค่รอยสีมาติดนิดเดียว :D (แต่แก้มข้างยับเลยครับ)

ไม่ถูกครับ จะล้อแท้ล้อก็อป ก็มีสิทธิจะคด ดุ้งได้เหมือนกัน

แต่ที่น่ากลัวจริงๆ คือล้อที่การผลิตไม่ได้มาตรฐาน

ส่วนล้อแท้ Forged เบา แต่แข็งแรงกว่าล้อธรรมดา

เกิดจากกรรมวิธีที่ใช้ในการผลิต ที่ทำให้เนื้ออลูแข็ง

และเหนียวกว่าวิธีหล่อ เลยทำล้อบางกว่าปรกติได้ครับ

ล้อแม็ก (mag wheel) หรือ ล้ออัลลอย ชื่อเต็มคือ ล้อแม็กนีเซียมอัลลอย (magnesium alloy wheel)

ในไทยนิยมเรียกว่า ล้อแม็กซ์ (max wheel) เป็นลักษณะล้อสำหรับรถยนต์ทำจากอัลลอยวัสดุผสมจากแม็กนีเซียม

ซึ่งมีลักษณะเด่นแตกต่างจากล้อรถยนต์เหล็กทั่วไปที่มีน้ำหนักที่เบากว่า รวมถึงการนำความร้อนที่ดีกว่า

ซึ่งทำให้ลดปัญหาการเบรกไม่อยู่ได้ส่วนหนึ่ง นอกจากนี้ ยังมีความสวยงามของตัวล้อที่แตกต่างจากล้อทั่วไป

ล้อแม็กผลิตจากการหลอมในขั้นตอนเดียวของอัลลอยของแม็กนีเซียม ZK60 และ MA-14

ล้ออัลลอยที่ผลิตจากอะลูมิเนียม บางครั้งก็ถูกเรียกรวมว่า "ล้อแม็ก" ถึงแม้ว่าไม่ได้มีแม็กนีเซียมเป็นส่วนผสมก็ตาม

ไม่ว่าแท้หรือก๊อป..อยากให้ใช้ล้อที่ได้มาตรฐาน ออกจากโรงงานที่น่าเชื่อถือได้

มี spec บอกตามจริง ถ่วงแล้วต้องจบ และต้องถ่วงไม่เยอะ กลายเป็นกอเอี๊ยะแปะเต็มล้อ

ไม่สั่นตั้งแต่แรก ....

ล้อแท้บางรุ่น ก็ไม่เหมาะกับใช้บนท้องถนนจริงๆ ...

เคยใช้ แมกนีเซียมแท้ๆ แล้ว...มันไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยเลยครับ

ทั้งขรุขระ ปะบ่อย ทำให้ล้อเบาๆ ร้าวได้ง่ายๆ เลยครับ

ของผม ล้อ Lenso ว่า แข็งๆ วิ่งต่างจังหวัดบ่อย คดไปแล้ว 1 วง

ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าคับ บวกมาตรฐานของโรงงานนั้นๆ

ความเห็นผม จากประสบการณ์เคยใช้ทั้งแท้ และก๊อป

ล้อแท้ที่ว่าคือ ล้อ Forged

จากการใช้งาน ผมคิดว่าทนทานมากกว่าล้อก๊อปมาก

ล้อก๊อป ใช้ไปปีกว่าๆ เอามาขึ้นฮ๊อย หมุนล้อดู ไปหมดเรยทั้ง 4 ล้อ

คดหมดทุกล้อ

แต่ล้อแท้ ใช้งานเหมือนกัน ไม่มีการคด การดุ้งให้เห็นเรยครับ

บางจังหวะ ลงหลุมหนักมากๆ คิดว่าไม่รอดแล้ว แต่ก็ยังไม่เป็นอะไร

ถ้าไม่ไปขับลงหลุมควายนอนจริงๆ ไม่คดไม่ดุ้งแน่นอนครับ

สรุปคือ ซื้อล้อแท้ คุ้มกว่ามาก เพิ่มเงินอีกซักหน่อย

แต่ได้ของคุณภาพคุ้มราคากว่าล้อก๊อปครับ

ยี่ห้อง Lenso ใช้งานดีหรือไม่ครับ

ตอนนี้รถผม 2 ปีนิดๆแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนยางเลย(ไม่รู้ว่าถึงอายุหรือยัง)

ตั้งจะว่าถ้าจะเปลี่ยน จะเปลี่ยนทั้ง แมก ทั้ง ยาง

มาพูดถึงสเปคที่ใช้ตรวจสอบล้อกันดีกว่า

สำหรับล้อญี่ปุ่นจะมี JWL คอยกำหนดมาตรฐานการ

ทดสอบล้ออยู่แล้ว ส่วนของยุโรปก็มีแต่จำไม่ได้แล้ว

ล้อที่ดีจะมีการทดสอบความแข็งแรงโดยการทดสอบ

วิ่งโดยใส่ยางและล้อพร้อมน้ำหนักกดตาม spec แล้ว

หมุนไปเรื่อยๆ เพื่อทดสอบความแข็งแรงของจุดยึด

(Mounting) ของล้อ

ทดสอบการรับน้ำหนักที่มุม 13 องศา

และ ทดสอบน้ำหนักกดแนวตรงเพื่อทดสอบความแข็งแรงโดยรวมของล้อ

สำหรับ Spec ของล้อ Rays จะมี JWL + R Spec 1

และ JWL + R Spec 2 ซึ่งจะผ่านการทดสอบคล้ายกัน

แต่ต่างกันที่โหดกว่า หนักกว่า (Spec 2 = Forged)

รูปแรกกดน้ำหนักลงที่ล้อแล้วจับปั่น

JWL ปั่น 500,000 รอบ

JWL+R 1 ปั่น 800,000

JWL+R 2 ปั่น 1 ล้านรอบ

รูปที่สอง อันนี้แปลไม่ออก แต่จับล้อยึดเอาไว้ สร้างแรงบิดตามรูปแล้วจับปั่น

JWL ปั่น 10,000 รอบ

JWL +R1 15,000 รอบ

JWL +R2 20,000 รอบ

รูปที่สาม จับล้อทำมุม 13 องศา แล้วเอาน้ำหนักกดลงไปที่ล้อ + ยาง

JWL 594KG

JWL+R1,2 610KG

มีอีกทดสอบนึง คือกดน้ำหนักลงไปตรงๆ ที่ล้อ + ยาง 1 ตัน (1000 kg)

หลังการทดสอบต้องไม่มีความเสียหายเกิดขึ้นครับล้อแจ๋วไม่แจ๋วเค้าวัดกันตรงนี้ครับ

จะเห็นว่า เนื้อล้อบางกกว่าตัว Cast แต่ต้องผ่านการทดสอบที่โหดกว่า

Cast

Forged

ล้อแพงมีคุณภาพ คดยาก น้ำหนักเบา

จ่ายแพง จ่ายถูกก็ตามเนื้อผ้าครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.rayswheels.co.jp/2007/tech/tech_jwl.html

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆคับ

อีกหนึ่งคำถามคับ แล้วปีผลิตละคับ ถ้ายิ่งนานปีความคงทนมันจะด้อยด้วยลงไหมคับ

ขอบคุณคับ--v

อีกหนึ่งคำถามคับ แล้วปีผลิตละคับ ถ้ายิ่งนานปีความคงทนมันจะด้อยด้วยลงไหมคับ

อันนี้น่าคิด เพราะล้อบางชุด มือสองมา ปี 2002 ก็มี

พูดถึงเรื่องล้อแมกแล้ว ขอถามในนี้ด้วยเลยละกันคับ ว่าแมก enkei ที่ผลิตในญี่ปุ่น กับไต้หวันเนี้ย (ของแท้ทั้งคู่) คุณภาพมันเหมือนกันมั้ยอะครับ ? เพราะราคามันต่างกันเท่าตัวเลย :lol:

ออกตัวก่อน อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

ไม่มีข้อมูลสนับสนุนนะครับ ไม่เห็นด้วย

แย้งได้เลย

ความคงทน ถ้าสีไม่กะเทาะ หรือ แตกร้าว

ที่อาจเป็นต้นเหตุให้เนื้ออะลูมิเนียม

ทำปฎิกริยากับออกซิเจนแล้ว

ไม่ควรจะมีประเด็นเรื่องความคงทน

แต่ที่น่าห่วงคือเรื่องอายุการใช้งาน

รอยคด หรือ แตกในเนื้อวัสดุมากกว่า

ยิ่งใช้งานนาน ความเสี่ยงจะมากขึ้น

ตามอายุการใช้งานครับ

พูดถึง เรื่องล้อแมกแล้ว ขอถามในนี้ด้วยเลยละกันคับ ว่าแมก enkei ที่ผลิตในญี่ปุ่น กับไต้หวันเนี้ย (ของแท้ทั้งคู่) คุณภาพมันเหมือนกันมั้ยอะครับ ? เพราะราคามันต่างกันเท่าตัวเลย :lol:

ความแข็งแรงมันเกิดจากการออกแบบ

วัตถุดิบ เทคโนโลยีการผลิต การควบคุม

และ ตรวจสอบการผลิต

อาจจะมีความแตกต่างกันในแง่รายละเอียด

แต่ผมเชื่อว่าความน่าเชื่อถือไม่ต่างกัน

เพราะถ้าเค้ากล้าแปะยี่ห้อแล้ว ถ้ามีปัญหา

ได้ไม่คุ้มเสียครับ

ไม่ถูกครับ จะล้อแท้ล้อก็อป ก็มีสิทธิจะคด ดุ้งได้เหมือนกัน

แต่ที่น่ากลัวจริงๆ คือล้อที่การผลิตไม่ได้มาตรฐาน

ส่วนล้อแท้ Forged เบา แต่แข็งแรงกว่าล้อธรรมดา

เกิดจากกรรมวิธีที่ใช้ในการผลิต ที่ทำให้เนื้ออลูแข็ง

และเหนียวกว่าวิธีหล่อ เลยทำล้อบางกว่าปรกติได้ครับ

เห็นด้วยครับ ผมตกหลุมมาเยอะแระ ล้อยังดีอยู่

ความเห็นผม จากประสบการณ์เคยใช้ทั้งแท้ และก๊อป

ล้อแท้ที่ว่าคือ ล้อ Forged

จากการใช้งาน ผมคิดว่าทนทานมากกว่าล้อก๊อปมาก

ล้อก๊อป ใช้ไปปีกว่าๆ เอามาขึ้นฮ๊อย หมุนล้อดู ไปหมดเรยทั้ง 4 ล้อ

คดหมดทุกล้อ

แต่ล้อแท้ ใช้งานเหมือนกัน ไม่มีการคด การดุ้งให้เห็นเรยครับ

บางจังหวะ ลงหลุมหนักมากๆ คิดว่าไม่รอดแล้ว แต่ก็ยังไม่เป็นอะไร

ถ้าไม่ไปขับลงหลุมควายนอนจริงๆ ไม่คดไม่ดุ้งแน่นอนครับ

สรุปคือ ซื้อล้อแท้ คุ้มกว่ามาก เพิ่มเงินอีกซักหน่อย

แต่ได้ของคุณภาพคุ้มราคากว่าล้อก๊อปครับ

+1เห็นด้วยครับ

ความเห็นส่วยตัวนะครับ

ล้อแท้ แข็งแรงกว่า แทบจะ เท่าตัวของล้อก็อป

ผมเองก็ใช้ล้อแท้อยู่ (ไม่ฟอร์ส) ลงหลุมหนักๆแบบว่า ตกใจอย่างแรง (คิดในใจเลย ว่า ดุ้งแน่ๆ) แต่ไม่เป็นไรเลย

ถ้ามองในแง่ของ ขายต่อ ได้ราคาดีกว่าด้วยครับ ล้อก็อป ซื้อมาแพง ตอนอยากเปลี่ยนลาย จะขาย ช้ำใจนิดๆแน่นอนครับ (ถ้าไม่ไปหลอกขายว่าแท้นะครับ)

น้องผมก็ใส่ล้อก็อปไต้หวันเนียนๆเหมือนกัน แต่ขานั้นใส่ยาง ซีรีซ์ 35 ขอบ 18 บางโครตๆ ลงหลุมปังเดียว ดุ้งเยอะเลย

(แต่อันนี้มันขึ้นอยู่ที่ พฤติกรรมการขับด้วยครับ)

ปล.ถ้าอยากได้ล้อแข็งแรง + สวย แต่งบไม่สูง ก็เล่นได้นะครับ ล้อก็อปเนียนๆ ที่ผลิตแข็งแรง

แต่ถ้างบถึง กัดฟันอกีนิด คุ้มกว่าแน่นอนครับ

ไม่ได้บอกว่า ก็อปไม่ดีนะครับ แต่ก็ตามราคา แค่นั้น ครับ ผมเองยังอยากเล่นล้อก็อปบ้างแล้วเลย อิอิ