Jump to content

แต่งเพิ่มแรงม้าไม่เปลื่ยนเครื่องทำไง?

Recommended Posts

ผมใช้เครื่อง1.8อยู่ อยากให้เครื่องแรงกว่านี้ต้องทำไงบ้างครับ? ตอนนี้ติดintake เปลี่ยนกรองเลท ติดgroundwire&stabiliser แล้วแต่ไม่แรงขึ้นสักเท่าไหร่ เคยได้ยินว่าให้ลองไปติดกล่องจูนอะไรสักอย่าง ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลยอยากถามผู้มีความรู้ด้วยครับ

• Replies 53
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

รายการที่บอกมา มันไม่ได้ช่วยเ้พิ่มความแรงอะไรเลยครับ

พวกนี้บรรยายสรรพคุณเกินจริงทั้งนั้น

รถ 1.8 เรา อย่าไปหวังความแรงอะไรมากเลยครับ ขุนยากมากๆ

แต่สเต็ปแรก ลองดูเรื่องท่อครับ

กล่องจูนนี่ต้องปรับส่วนผสมเลยนะครับ

พวกกล่องหลอกคันเร่งไฟฟ้า จะเปลี่ยน

การตอบสนองเฉยๆ แรงม้าไม่เพิ่ม

สเตปที่เห็นผลสุดสำหรับ R18A

คือท่อ กรอง ครับ ถ้าเลยนั้นไปก็

ต้อง หอย หรือ ซุป แต่ควรเป็นเกียร์

ธรรมดานะ Auto อาจจะลาโลกได้

แต่ถ้าต้องการแรงจริง ควรหา Oil Gear

มาช่วยยืดอายุระบบเกียร์ด้วยครับ

ทำกล่องอาจได้นิดหน่อย หน่อยจริงๆนะ ท่อก็ยังโอนอกนั้นทำไรกะมันยาก

นอกจากพวก Charger ไอ่พวกกรองหรือสายต่างๆเนี่ยไม่ค่อยมีประโยชน์หรอก

ผมก็จะไปใส่กล่องunichipQยังไงเดี๋ยวมาราบงานผลให้ฝังครับ แต่คิดว่าเครื่องเดิมๆขึ้นมา10ม้าก้อถือว่าหรูแล้วครับ

ผมก็จะไปใส่กล่องunichipQยังไงเดี๋ยวมาราบงานผลให้ฝังครับ แต่คิดว่าเครื่องเดิมๆขึ้นมา10ม้าก้อถือว่าหรูแล้วครับ

ติดตามครับ สนใจเหมือนกันตัวนี้

ลดน้ำหนักก็ช่วยให้ขับดีขึ้นนะครับ

ล้อ Forged เบาๆ มีผลพอรู้สึกได้

+ ท่อ & P2R

กรองแนะนำใส่แค่กรองแผ่น K&N แทนแผ่นเดิมโรงงานพอครับ

จูนอีกสักหน่อย จะลื่นๆขึ้น

ท่อไอเสียโล่งๆ เพิ่มไฟจุดระเบิด แล้วก็หากล่องมาจูน กล่องพ่วงก็ได้ จะเริ่มรู้สึกดีขึ้นแล้วครับ

แต่ถ้าได้เกียร์ MT มาอีกจะจี๊ดเลยครับ

ผมว่าท่อเดินดีๆขึ้นมาเกือบ 10 ม้าเลยนะครับ น่าจะเห็นผลสุดและน่าจะถูกกว่าจูนกล่อง ครับ

ทำท่อครับ แล้วพ่วงกล่องพิกกี้แบคต่างๆน่าจะช่วงได้ครับ

รอชมด้วยคนคร๊าาฟฟฟ ให้ที่จูนอ่ะครับพี่

ท่อดีๆร้านไหนก็ได้ ขอให้ถูกหลักการ

เฮดถึงปลาย +p2r + กรองแผ่นตรงรุ่น +ล้อเบาๆ หรือล้อเดิม

ก็ดีขึ้นระดับนึงแล้วคับ

ไปจูน+dyno

รถน้องอ๊อค rucawa 1.8 AT ครับ มีท่อ2นิ้ว + กล่อง unichipQ ใบนึง

ถ้าจูน E85+เปลี่ยนหัวฉีด ม้าน่าจะขึ้นอีกสัก 5ตัว ครับ (แต่หาปั้มเติมยาก น้องเค้าเลยไม่ได้ใช้)

• 4 weeks later...

กำลังเก็บข้อมูลครับ ค่อยๆเปลี่ยนทีละ Step

ช่วยแนะนำทีครับ ควรทำอะไรก่อนดี

Header , P2R , Oil Gear , ท่อ

รายการที่ 1,2,3 ผมมองๆที่พี่แซมไว้

สำหรับท่อ คงมองคุณเบสไว้

• 4 months later...

ถ้าเปนเกีย AT อยู่ แนะนำให้ชนเกีย MT คุ้มกว่าทำท่อเยอะครับ

กรองเลท อากาศ โฟลจริง แต่กรองฝุ่นห่วยมากนะครับ ระวังผลเสียระยะยาว

ถ้าเปนเกีย MT แล้ว เปลี่ยนหัวเทียน เดินท่อ 2 นิ้ว จูนกล่อง จบครับ

จูนแล้วครับf con sมีกรองดอกเห็ดท่อโล่ง2นิ้วหน่อยๆจำไม่ได้ว่าเท่าใหร่แคทเดิม ที่เหลือเดิมขึ้นมา10แรงม้าครับ

มันไม่สะใจอิอิ. สเต็ปต่อไปพูกโบแน่นอนครับ

เครื่อง na นี้ขุนม้ายากมากนะครับ สเตปง่ายๆไม่ต้องทำอะไรกับไส้ในมากก็ไปหากล่องพวก f-con มาใส่ แต่จะได้กี่ม้าไม่รุ้นะคับแล้วแต่คนจูน จูนดีจูนจบก็ดีไป จูนแล้วห่วยกว่าเดิมก็ตัวใครตัวมันละคับ

แต่อย่างว่าละคับเครื่อง na หมดไปเปนแสน ยังโดนเจโบเดิมๆสวนงายเงิบเอาง่ายๆเลยคับ

ไม่ต้องไปสนแรงม้ามากหรอกครับ เปลี่ยนท่อ กรอง กล่องจูนพื้นที่ใต้กราฟเยอะกว่าวิ่งดีกว่าเยอะครับแรงม้าเปนผลพลอยได้เฉยๆ

ไม่ต้องไปสนแรงม้ามากหรอกครับ เปลี่ยนท่อ กรอง กล่องจูนพื้นที่ใต้กราฟเยอะกว่าวิ่งดีกว่าเยอะครับแรงม้าเปนผลพลอยได้เฉยๆ

ใช่เลยครับ

มีกราฟให้ดูมั้ยครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

เอาไว้เป็นขแมูลเทียบกับ unichip อ่ะครับ