Jump to content

เหล็กกันโคลงหลัง

Recommended Posts

เหล็กกันโคลงหลังถ้าเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม

เช่น 16 17 19 มิล ขับรถใช้งานทั่วๆไปจะทำให้รถกระด้างขึ้นมั้ยคับ

เเล้วถ้า ไม่ได้ได้เป็นคนขับรถเร็ว ไม่ได้มุดโยกซ้ายโยกขวาบ่อยๆ

เหล็กกันโคลงหลังเเต่งก็คงไม่จำเป็นใช่มั้ยครับ

แม้ไม่ได้มุด สาดโค้งบ่อยๆ

แต่ถ้าไม่ชอบท้ายโยน เวลาเข้าโค้ง เพิ่มการควบคุมรถ ใส่ก็ดี

ส่วนกระด้าง ขับปกติทั่วไป ไม่ค่อยเห็นความต่างนะ

ติดเถอะครับดีขึ้นเยอะจริงผมก็ขับรถไม่ค่อยเร็วยังติดเลย ดีขึ้นเห็นฯเลยครับลองเลือกเอาขนาดไหนก็ได้ตามกำลังทรัพย์ของเราครับ

เอฟดีเรากันโคลงเล็กไปครับ ไม่เหมาะกับตัวรถเลยครับจริงๆๆ เปลี่ยนเถอะครับ อย่างน้อยที่สุดจั้มคอสะพานรถก็ไม่ส่าย ไม่ย้วยมากครับ

ถามผม แนะนำของ Type R ครับ

ตรงรุ่นรถเราเลย ไม่ใหญ่ ไม่เล็กไป

เพราะถ้าใหญ่ไป จะเกิดปัญหาล้อในโค้งยก

เวลาเข้าโค้งแรงๆ ทำให้เกาะถนนแย่ลง

ไม่ใช่กันโคลงใหญ่ที่สุด แล้วจะดีเสมอไปครับ

ผมว่าใส่ 16-17 พอครับ

ถ้าไม่คิดเปลี่ยนหน้า ไม่งั้นท้ายเกาะเกินเลี้ยวยาก

แต่ก็แล้วแต่ชอบนะครับ เพราะสไตล์การขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมใส่ 16 ของลุงแซม 5 พันบาทครบชุด

เอาไว้เก็บรายละเอียด ในโค้งได้ดีขึ้นอีก

โดยที่ไม่ต้องปรับโช้คหลังให้แข็งมาก ไม่งั้นโดนบ่น

1

ผมว่าใส่ 16-17 พอครับ

ถ้าไม่คิดเปลี่ยนหน้า ไม่งั้นท้ายเกาะเกินเลี้ยวยาก

แต่ก็แล้วแต่ชอบนะครับ เพราะสไตล์การขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมใส่ 16 ของลุงแซม 5 พันบาทครบชุด

เอาไว้เก็บรายละเอียด ในโค้งได้ดีขึ้นอีก

โดยที่ไม่ต้องปรับโช้คหลังให้แข็งมาก ไม่งั้นโดนบ่น

16 mm ของพี่แซม 5 พัน เป็นของตรงรุ่นหรือเปล่าครับ

ใส่ตัวแดง 16 มิล ของพี่ทศอยู่ แค่นี้ก็เนียนๆแล้วครับ ถ้าไม่มุดมาก ขับมั่นใจ+สนุกได้พอควร^^

ผมใส่19มม.รู้สึกแข็งกว่าเดิมน่ะคับแต่16มม.ต้องให้คนที่ใส่มาตอบคับ(ตอนนี้ก็คิดจะหาแลกกับ16หรือ17มม.อยู่คับ)

ถามผม แนะนำของ Type R ครับ

ตรงรุ่นรถเราเลย ไม่ใหญ่ ไม่เล็กไป

เพราะถ้าใหญ่ไป จะเกิดปัญหาล้อในโค้งยก

เวลาเข้าโค้งแรงๆ ทำให้เกาะถนนแย่ลง

ไม่ใช่กันโคลงใหญ่ที่สุด แล้วจะดีเสมอไปครับ

ของTypeRขนาดเท่าไรครับ

ผมขอตอบต่างนะครับ คือผมก็ไม่ได้เปลี่ยนใหม่ แต่ถ้าถามว่าจำเป็นไหม

ลองคิดแบบนี้ดูครับว่า ที่ขับๆอยู่ทุกวันนี้ โอเคกับมันไหม๊ เวลาขับทางตรง เวลาเลี้ยว ถ้าเราโอเค คนนั่งข้างๆโอเค (สำคัญมว๊าก) ก็จบครับ มะต้องเปลี่ยน ^^

ของแต่งรถทุกอย่าง (ของแท้) ถามว่าใส่แล้วดีขึ้นไหม? ดีขึ้นครับ แต่...

ตราบใดถ้าคุณไม่รู้สมรรถนะของรถคุณเอง ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ

เช่น

เปลี่ยนจานเบรคและปั้มเบรคให้ใหญ่ขึ้น ดีไหม? ดีแน่นอน แต่

ถ้าคุณเหยียบเบรคเหมือนตอนยังไม่เปลี่ยนเบรค คุณอาจควบคุมรถไม่ได้

ฉะนั้นคุณต้องรู้สมรรถนะของรถคุณด้วย แล้วคุณจะขับขี่ได้ปลอดภัยขึ้น

ผม 19 ของพี่แซม+สปริงแดงของkทศแข็งเอาเรื่อง แต่ขับมัน

เหมือนกันเลยครับ

กันโคลงหลัง 19mm. ( limited ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว ) + สปริงแดงใหม่ คุณทศ

แจ่มมากครับ เหลือ Shockup อีกตัว

ขนาดกันโคลงไทป์อาร์ หน้า 25 มม.เท่าของเดิมบ้านเรา แต่ของบ้านเราเป็นเหล็กกลวงๆ

ส่วนด้านหลัง 21 มม. ใหญ่กว่าของเิดิมเกือบเท่าตัวครับ

โดยส่วนตัว ผมว่ากันโคลงไทป์อาร์คุ้มค่าคุ้มราคาที่สุดแล้วครับ คู่นึง 8,000-10,000 แล้วแต่จังหวะครับ

จริงอยู่ที่ว่าการใส่กันโคลงหลังใหญ่ไป อาจมีผลต่อการดื้อของท้ายก็จริง แต่ผมว่าส่วนใหญ่ในที่นี้คงไม่ได้ใช้ชีวิตหลักๆอยู่ในสนาม Curcuit หรอกครับ ใช้งานในชีวิตจริงยังไม่เคยเห็นใครจะบอกว่า "เห้ย กรูซัดเข้าโค้ง แล้วท้ายแมร่งดื้อ เลยมิดเลยว่ะ" ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุกันไม่เคยเห็นนะว่าจะเป็นด้วยสาเหตุนี้

ฉะนั้นไม่ต้องไปกังวลขนาดนั้นหรอก ผลกระทบหลักๆที่เจอก็คงจะเป็นแค่ ความสบายที่อาจจะหายไปมากกว่า

ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดนะ

ถ้าจะมองว่า กันโคลง จำเป็นหรือป่าว ให้ลองมองย้อนมาที่นิสัยการขับรถของตัวเองดู ถ้าปกติใช้รถในเมืองเรื่อยๆ ขับชิลๆเสมือนยังไม่ได้ปลดล็อก 120 km.

อย่างนั้นก็พูดได้เต็มปากเลยว่าไม่จำเป็นหรอก

ของพวกนี้มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้ามี มันจะเพิ่มความมันส์ ความสบายใจในการขับรถให้เจ้าของได้แน่นอน

ผมเป็นคนนึง ที่เคยเห็นรถซีวิครุ่นเดียวกันเดิมๆ โยกเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูง แล้วหมุนต่อหน้าต่อตา หลังจากวันนั้นไม่เคยรู้สึกว่าของแต่งเพิ่มสมรรถภาพพวกนี้แพงเลย

เผลอๆ รถที่ใส่ค้ำท่วมคัน ใส่ทุกรูเท่่าที่จะใส่ได้ ยังแสดงอาการไม่ต่างจาก กันโคลง 2 อันเท่านั้นเลย

ลองพิจารณาดูครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆกับใครอยู่แล้ว