Jump to content

เหล็กกันโคลงหลัง

Recommended Posts

แล้ว...ถ้ามีงบน้อยหละครับ...ระหว่างหน้ากับหลังควรใส่ตัวไหนก่อนครับ...

เริ่มที่ตัวหลังก่อนครับ เห็นความแตกต่างชัดเจน

แล้ว...ถ้ามีงบน้อยหละครับ...ระหว่างหน้ากับหลังควรใส่ตัวไหนก่อนครับ...

เริ่มที่ตัวหลังก่อนครับ เห็นความแตกต่างชัดเจน

ตามนี้เลยครับ เล่นที่ตัวหลังก่อนครับ

เหล็กกันโคลงหลังถ้าเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม

เช่น 16 17 19 มิล ขับรถใช้งานทั่วๆไปจะทำให้รถกระด้างขึ้นมั้ยคับ

เเล้วถ้า ไม่ได้ได้เป็นคนขับรถเร็ว ไม่ได้มุดโยกซ้ายโยกขวาบ่อยๆ

เหล็กกันโคลงหลังเเต่งก็คงไม่จำเป็นใช่มั้ยครับ

กระด้างขึ้นมั้ย ถ้ากันโคลงหลังใหญ่ขึ้น...เวลาทางไม่เรียบ ถนนเป็นคลื่น ตรงนี้กระด้างขึ้นแน่นอน

ส่วนการวัดผลว่าดีมั้ย ต้องรู้ว่ารถที่เราใช้นั้น ได้ถูกใช้เต็มลิมิตของมันแล้วรึยัง

ก่อนใส่ หลังใส่ แนะนำการทดสอบที่เป็นกลางโดยไม่ใช้ความรู้สึกใดๆขณะขณะที่รถยังไม่ถึงลิมิตของยางขณะเข้าโค้ง หรือมุดเร็วๆ เช่น โค้งเดิม สภาพถนนเดิม ไลน์วิ่งเดิม ความเร็วที่ใกล้ถึงลิมิตของยาง ทีนี้มาดูว่าเราเข้าและออกจากโค้งนั้นเร็วกว่าเดิมไหม? หรือกลับแย่ลงรถเสียอาการเร็วขึ้นกว่าเดิม!!!

การเลือกขนาดของกันโคลง มันได้มาเหตุปัจจัยหลักมาจากความเร็วสูง หรือพฤติการเข้าโค้งเป็นประเด็นหลัก

แต่คนที่เค้าเซทรถเป็น เหล็กกันโคลงเป็นเรื่องหลังที่เอามาปรับใส่เพิ่มหลังจากพิจารณา Grip และขนาดของหน้ายางจนถึงความแข็งของสปริงที่รับได้ในการใช้งาน

ผมไม่ค่อยใส่ใจกับกันโครง เพราะถ้าโช๊คและสปริงพอ มันก็จบ ส่วนมากที่ใส่เพราะสปริงไม่พอเนื่องจ่กเหตุผลในการ set ที่ไม่สามารถใส่สปริงแข็งจนรถไม่โลได้

แต่ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คกับสปริง จะเปลี่ยนแต่กันโครง มันก็ไม่ใช่เรื่องของการ set รถ เอาเป็นว่าลองหา tec ต่างประเทศอ่านดูจะได้ข้อมูลที่ดีครับ