Jump to content

มีใครเคยเปลี่ยนกรองแก๊สแล้วบ้างครับ

Recommended Posts

ครบ 20,000 กิโล เปลี่ยนกรองหยาบ

ครบ 40,000 กิโล เปลี่ยนกรองละเอียด

แต่จะให้แนะนำ...เวลาเปลี่ยนๆพร้อมกันไปเลยดีกว่าคะ ให้ประสิทธิภาพที่ดีมากกว่าจร้า

ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ที่หลัก พันต้นๆอ่ะคะ....

เปลี่ยนมมาตอนใช้ได้ประมาน

60000กิิโลครับแต่รถก็ยังได้ปกตินะครับแต่เห็้นว่านานแล้วจึงเปลี่ยนนะ

บางร้านก็ 3 หมื่นครับ..

บาทเหรอครับ :o

อะล้อเล่นนนนน ช่วงนี้ไม่ว่างดูแลรถเลยครับ (ขนาดล้างยังไม่ได้ล้างมาสองเดือนแล้ว) เดี๋ยวพ้นสิ้นเดือนนี้ก่อน ได้จัดการกันยาวๆเลย

บาทเหรอครับ :o

อะล้อเล่นนนนน ช่วงนี้ไม่ว่างดูแลรถเลยครับ (ขนาดล้างยังไม่ได้ล้างมาสองเดือนแล้ว) เดี๋ยวพ้นสิ้นเดือนนี้ก่อน ได้จัดการกันยาวๆเลย

5555....เปลี่ยนกรองแก๊สที่ 30 พันกิโลอ่ะครับ... :D

อาบน้ำ ทาแป้งให้เจ้า FD บ้างนะครับ.จะได้สวยเนื้อสวยตัว...

ของผมวิ่งแก๊สมาแสนโลละ ติดตอนหกหมื่นโล ไมล์ตอนนี้แสนหก

ยังไม่เคยเปลี่ยนกรองแก๊สเลย ร้านไหนมีเปลี่ยนได้บ้างครับ

ร้านติดตั้งบอกว่าแก๊สบ้านเราสะอาด ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้

กรองแก๊สมีผลต่ออัตราเร่งมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมวิ่งมา 80000 โล ยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเหมือนกันครับ ไม่มีอาการใด ๆ เกิดขึ้นเลย แต่วิ่งหมดไมค์ได้แค่ 172 ครับ

20,000 โล ราคาอยู่ที่ประมาณ 600 ของทั่วไป ถ้าของ ER จะแพงหน่อยคับ 900 -

ตอน 50000 โล ตัดแก๊สปุ๊ป รถดับกลางทางลงห้างเลยครับ ใจเต้นตุบๆ พวงมาลัยก็ล๊อค เบรคก็ค่อยแข็งๆ ต้องรีบสตาทใหม่ แล้วหาที่ปลอยภัย

ลองตัดแก๊สประมาณ 4 5 รอบ ก็ดับทุกรอบ ขับน้ำมันกลับบ้านเลยย อีกวันไปเปลี่ยนกรองแก๊ส หายเลยครับ

ผมวิ่งมา 80000 โล ยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเหมือนกันครับ ไม่มีอาการใด ๆ เกิดขึ้นเลย แต่วิ่งหมดไมค์ได้แค่ 172 ครับ

เปลี่ยนกรอง ตั้งวาล์ว อาจวิ่งดีขึ้นครับ...

เปลี่ยนกรอง ตั้งวาล์ว อาจวิ่งดีขึ้นครับ...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็กะจะเปลี่ยนยี่ห้อเลยครบั ปัจจุบันติดของ Lamda กรองแก๊สไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านไปอู่ไหน ก็เปลี่ยนให้ไม่ได้ ต้องกลับไปร้านเดิม ไกลก็ไกล ไปทำก็ต้องนัดคิวเสียเวลา ตอนนี้ผมสนใจจะเปลี่ยนเป็น Energy Reform ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็กะจะเปลี่ยนยี่ห้อเลยครบั ปัจจุบันติดของ Lamda กรองแก๊สไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านไปอู่ไหน ก็เปลี่ยนให้ไม่ได้ ต้องกลับไปร้านเดิม ไกลก็ไกล ไปทำก็ต้องนัดคิวเสียเวลา ตอนนี้ผมสนใจจะเปลี่ยนเป็น Energy Reform ครับ

จะเปลี่ยนระบบเลยหรอครับ...

ที่ร้านเค้าบอกว่าเปลี่ยนทุก 20000 โลคับ แต่ผมเปลี่ยนตอน 40000 เพราะรู้สึกว่ารถมันอืดๆ ค่าเปลี่ยน

1. กรองแก๊ส 700 บาท

2. กรองหม้อต้ม 300 บาท

วิ่งลื่นปรื๊ด..เลย

จะเปลี่ยนระบบเลยหรอครับ...

อยากเปลี่ยนยี้ห้อที่มีหลาย ๆ ร้านอะครับ ไม่อยากผูกขาดกับร้าน เวลา maintain ที เหมือนจะต้องไปง้อเค้าเลย เงินก็ต้องเสีย จำไว้เป็นประสบการณ์ในการซื้อของครั้งต่อไปเลยครับ

• 3 weeks later...

ของผมเปลี่ยนรอบแรก 20,000โล กรองตรงก่อนเข้าหม้อต้มอ่ะครับ แล้วช่างบอกว่าค่อยมาเปลี่ยนอีกทีตอน 40,000 โล เลย

แต่ตอนนี้รถผมมีอาการแอร์ตัดรอบตก บางทีเครื่องก็วูบๆ ช่วงเช้าตอนเครื่องเย็นๆ ก็เลยคิดว่าจะไป

1. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ

2. ตั้งวาวล์

3. Reset กล่อง ECU

4. เปลี่ยนกรองแก๊ส

5. จูนแก๊ส ใหม่ครับ

• 4 weeks later...

ติดแก็สของ AG centrum ตอน 120,000 km วิ่งแก็สมา 30,000 km ครบ 150,000 km ก็เลยต้องบำรุงรักษารถหน่อย

จัดการตั้งวาล์วเอง ผลจากการตั้งวาล์ว วิ่งน้ำมันปกติ แต่ วิ่งแก็สมีอาการสะดุด รอบตกตลอด ก็เลยกลับไปที่ร้านเดิมที่

ติดแก็สมา ทำการเปลี่ยนกรองแก็ส กรองหม้อต้ม และทำการจูนแก็สใหม่ ผลที่ได้กลับมาวิ่งแก็สได้ปกติ รอบนิ่งมาก

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

1. หลังจากตั้งวาล์ว ต้องนำรถไปจูนแก็สด้วยทุกครั้ง

2. ทุกๆ 20,000 km ควรเปลี่ยนกรองแก็สกับกรองหม้อต้ม (AG centrum ค่าใช้จ่าย 900 บาท)