Jump to content

รถติดเเก๊สใช้น้ำมันอะไรกันดีครับ หลังรัฐบาลจัดเก็บเบนซิน91

Recommended Posts

1.รถติดเเก๊ส LPG ใช้น้ำมันอะไรกันดีครับ หลังรัฐบาลจัดเก็บเบนซิน91

2.เเล้วถ้ารถไม่ติดเเก๊ส เเต่ไม่ค่อยได้ใช้ ใช้อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง จะเติมอะไรดี

เพราะปกติจะเติม เบนซิน 91 ทิ้งไว้

3.ถ้าเติมเเก๊สโซฮอล 95 ทิ้งนานๆ ใช้อาทิตย์ละ 1-2 ครั้งไว้อย่างนี้ ปั้มติกจะมีปัญาไหมครับ

รอฟังด้วยคนครับ

ส่วนผมคิดว่าจะเติมโซฮอแบบพอใช้ให้หมดในอาทิตย์หรืออย่างมากไม่เกินเดือนแล้วเติมใหม่ครับ

แต่หมดแบบไม่มีโซฮอค้างถังไม่รู้จะดูยังไงเหมือนกันครับ กลัวอาการน้ำมันบูด

ผมใช้ โซฮอล์ 91 เติมเดือนละครั้งๆละ 500 อ่ะ

ก็ปกติดีนะครับ ประหยัดด้วยสิ

ระยะยาวไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่เคยอ่านเจอใน นสพ ว่า ถึงตอนนั้นจริงๆ ปตท บางปั๊มจะเอาเบนซิน95 มาขายใหม่ครับ เห็นว่าราคาจะลดลงด้วย

แต่ส่วนตัว ถ้าไม่ใช่เบนซินเพียวๆ ผมก็จะเติม gasohol95 ติดถังไว้แทนครับ โดยส่วนมากผมเติมน้ำมันครั้งนึงใช้ไม่เกิน 3 อาทิตย์ครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด หาเติมเบนซิน 95 เเทบจะไม่มีเลย 

เเต่ก็ได้ยินข่าวมาเหมือนกันว่า จะเอาเบนซิน 95 เพียวกลับมาขายใหม่

คำถาม เบนซิน 95 เเพงกว่า เบนซิน 91 เเล้วรัฐบาลเก็บเบนซิน 91 ทำไม

เเล้วขายน้ำมันเเพง ทำไม 

ขายให้รถสปอร์ตเติม รถยุโรปเเพงๆเติม เเล้วชาวบ้าน ๆ รถเก่าๆ จะเติมได้ไหม

เบนซิน 95 ผมว่าราคาประมาน46.xx นะเคยเจอเหมือนกันแต่มันก็ยังแพงอยู่ดี....ผมเลือกเติมตราดาวโซ91 ครับ ไม่ก็ตราหอยนะ  เติมแล้วรู้สึกว่าเครื่องจะวิ่งดีกว่าเจ้าใหญ่ๆ 

ปั้มที่แถวๆบ้าน มันไม่มี เบนซิน 95 นี่สิครับ ปัญหา

ตอนนี้เลยเติมแต่ โซฮอ 95 ไปก่อน

แต่ส่วนมากก็เติม เดือนละ 500 พอประมาณอยู่แล้ว

ปล.เบนซิน 95 ส่วนมากปั้มไหนอ่ะครับ แถวๆบ้าน ปตท.ด้วยแต่ไม่มี เบนซิน 95 นะ มี E20, โซฮอ 91, โซฮอ 95

• 2 weeks later...

จากประสบการคันเก่า พอเปลี่ยนอ๊อกเทน ปุ๊บแก๊สมีปัญหาเลย ผมเลยไม่กล้าลองเปลี่ยน เลยเติมโซฮอล 91 แทนครับ

• 2 weeks later...

ของผมจะเติมโซฮอล 95 ทิ้งไว้ครับ  ตอนนี้ผ่านมา 2 เดือนแล้วหลังจากเติมมาตอนแรก  

ไม่ค่อยได้ใช้วิ่งน้ำมันวิ่งเท่าไร ส่วนมากใช้สตาร์ทและวอร์มเครื่องเป็นหลัก

ล่าสุดเหลืออยู่ 8 เม็ด  ก็เลยจับวิ่งน้ำมันให้เหลือสัก 4 เม็ด  ก็เลยอัดน้ำมันเบนซิน 95 ไป 1000 บาท  ได้มา 20.7 ลิตร เหอะๆ  ตกลิตรละ 48.25 บาท

วิ่งไป 5 หมื่นกว่าโล  เติมน้ำมันไปไม่น่าเกิน 4000 หรือ 5000 บาท

• 3 weeks later...
จากประสบการคันเก่า พอเปลี่ยนอ๊อกเทน ปุ๊บแก๊สมีปัญหาเลย ผมเลยไม่กล้าลองเปลี่ยน เลยเติมโซฮอล 91 แทนครับ

หวาย..เมื่อก่อนเติมเบลซิน91 ตอนนี้มาเติมแกสโซฮอล95 บางทีก็หยอดแบลซิล95 มั่งบางครัง ตอนนี้ยังไม่มีอาการต่อไปไม่รู้ครับน่าศึกษาครับ... :0031:  :0031: