Jump to content

ผ้าเบรค ระหว่าง N Sport N800 VS. EBC Yellow

Recommended Posts

พอดีจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เรยอยากถาม พี่ๆที่เคยใช้มาทั้ง2รุ่นนี้ หรือเคยใช้ตัวใดตัวหนึ่ง ช่วยบอกความต่างหน่อยครับ
ซึ่ง N800 ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 3300 แต่ EBC Yellow อยู่ที่ 4900 ซึ่งต่างกันเยอะอยู่ ซึ่งผมเรยคิดไม่ตกว่า มันคุ้มไหมที่จะไปเล่นของ EBC
ปล.ใส่กะคาลิปเปอร์เดิม 1.8 + จานขยาย Runstop 320. (เคยใช้ NAPชมพูมาแร้วอยากรู้ว่า2ตัวนี้ต่างกับ NAPมากไหม)

1.เรื่องการกินจานอันไหนกินกว่า
2.อายุการใช้งาน ถ้าเท้าหนักพอกัน อันไหนหมดไวกว่า
3.ประสิทธิภาพในการเบรคอันไหนหยุดไวกว่า
4.เขม่า ตัวไหนมากกว่า และเสียงด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอเพิ่มตัวลือกอีกสัก 1 นะครับ เเนะนำ N-sport Mu-spec ครับ

ผมใช้อยู่เบรคดีฝุ่นน้อย ราคาไม่เเพงครับ

พอดีจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เรยอยากถาม พี่ๆที่เคยใช้มาทั้ง2รุ่นนี้ หรือเคยใช้ตัวใดตัวหนึ่ง ช่วยบอกความต่างหน่อยครับ

ซึ่ง N800 ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 3300 แต่ EBC Yellow อยู่ที่ 4900 ซึ่งต่างกันเยอะอยู่ ซึ่งผมเรยคิดไม่ตกว่า มันคุ้มไหมที่จะไปเล่นของ EBC

ปล.ใส่กะคาลิปเปอร์เดิม 1.8 + จานขยาย Runstop 320. (เคยใช้ NAPชมพูมาแร้วอยากรู้ว่า2ตัวนี้ต่างกับ NAPมากไหม)

1.เรื่องการกินจานอันไหนกินกว่า

2.อายุการใช้งาน ถ้าเท้าหนักพอกัน อันไหนหมดไวกว่า

3.ประสิทธิภาพในการเบรคอันไหนหยุดไวกว่า

4.เขม่า ตัวไหนมากกว่า และเสียงด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ถ้าระดับ nap ยังไม่พอใจ เลือก 2ตัวนี้ไม่น่าจะผิดหวัง

ยังไม่เคยใช้ทั้งคู่ แต่ถ้าเลือกจากข้อมูลที่เคยดูมาเทียบกัน

ผมเลือก EBC yellow ครับ

ถ้า ebc เหลือง ลองอ่าน 2 อันนี้ดูครับ อันล่างมาจาก web Tiida แต่คนที่ใช้คือคุณ sanru ใน club เรานี่แหละครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3692-%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%84-ebc-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87/

http://www.optraclub.com/board/forum_posts.asp?TID=23882

ขอเพิ่มตัวลือกอีกสัก 1 นะครับ เเนะนำ N-sport Mu-spec ครับ

ผมใช้อยู่เบรคดีฝุ่นน้อย ราคาไม่เเพงครับ

Mu-spec เอาผมไม่อยู่หลอกครับ ขนาด NAPชมพูยังไม่ค่อยจะอยู่เรยครับ แต่คิดว่าส่วนนึงก้อคงมาจากยางที่ดอกเริ่มหมดแร้วด้วยครับ

ถ้าระดับ nap ยังไม่พอใจ เลือก 2ตัวนี้ไม่น่าจะผิดหวัง

ยังไม่เคยใช้ทั้งคู่ แต่ถ้าเลือกจากข้อมูลที่เคยดูมาเทียบกัน

ผมเลือก EBC yellow ครับ

เป็นผมก้อเลือก EBC Yellow แบบไม่ลังเลครับ แต่ราคามันต่างกันตั้ง 1600 ซึ่งสามารถซื้อ NAP ได้อีกชุดเรยครับ

ผมก็ไม่เข้าใจ ราคา EBC ของ2.0 ดันถูกกว่า ตัว1.8อ่าครับ 4000 กับ 4900 ถ้าราคามัน 4000ผมไม่ลังเลแร้วอ่าครับ

คือผมเรยอยากรู้ว่ามันต่างกะ NAP เยอะไหมอ่าครับ เพราะ NAP มันแค่1500เองครับ เปลี่ยนได้ตั้ง3ชุด ถ้าเทียบกับ EBC 4900อ่าครับ

ถ้า ebc เหลือง ลองอ่าน 2 อันนี้ดูครับ อันล่างมาจาก web Tiida แต่คนที่ใช้คือคุณ sanru ใน club เรานี่แหละครับ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3692-%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A2%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%84-ebc-%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87/ http://www.optraclub.com/board/forum_posts.asp?TID=23882

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เด่วจะลองอ่านดูก่อนครับ

ผมมองว่าในการใช้งานประจำวันนั้น ผ้าเบรค 2 ตัวนี้ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลยครับ ผมมองว่ามันเกินความจำเป็น N800 ทนได้ 800 องศา ถามว่าคุณใช้เบรคหนักขนาด 800 องศาเลยหรือไม่ เพราะถ้าคุณเบรคขนาดนั้นจานคุณแหลกแน่นอน ผ้าเบรคคุณภาพสูงข้อดีก็มีข้อเสียก้เยอะ งั้นผมพูดถึงข้อเสีย 1.ราคาแพงเกินความจำเป็น 2.ผ้าเบรคคุณภาพสูงๆกินจานแน่นอน 3.กินจานปุ๊บเสียงก็จะมาตามปั๊บ 4.ผ้าเบรคมีความแข็งมากช่วงผ้าเบรคเย็นๆถ้าไม่รันอินให้ร้อน เบรคไม่อยู่แน่นอน!! 5.ฝุ่นเยอะเป็นปกติของผ้าเบรคเกรดสูงครับ
การจะควบคุมรถให้อยู่นั้น ผ้าเบรคเป็นปัจจัยหนึ่งแต่ไม่ใช่ปัจจัยทั้งหมดครับ การใช้ผ้าเบรคดีดีแต่ปั้มคาริเปอร์เดิมๆ แรงกดมันก็ไม่มากพอที่จะสมดุลกับผ้าเบรคครับ กลับกลายจะส่งผลเสียให้คุณอีกตางหาก

ถ้าอยากซิ่ง ผมมองว่าเล่นพวก 4pot ผ้าเบรคเกรดกลาง ยางดีดีสักชุด ผมว่ามันคงจะเห็นผลมากกว่ามาทุ่มกับผ้าเบรคเพียงอย่างเดียวครับผม

ส่วนในเรื่องควรใช้ผ้าเบรคอะไรนั้น ผมขอไม่เสนอความคิดเห็นละกันครับ เพราะนานาจิตตัง แต่ผมไม่อยากให้คุณไปเสียเงินมากๆแต่ใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับผม  ผิดถุกประการใดขอโทษด้วยนะครับ

ผมมองว่าในการใช้งานประจำวันนั้น ผ้าเบรค 2 ตัวนี้ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลยครับ ผมมองว่ามันเกินความจำเป็น N800 ทนได้ 800 องศา ถามว่าคุณใช้เบรคหนักขนาด 800 องศาเลยหรือไม่ เพราะถ้าคุณเบรคขนาดนั้นจานคุณแหลกแน่นอน ผ้าเบรคคุณภาพสูงข้อดีก็มีข้อเสียก้เยอะ งั้นผมพูดถึงข้อเสีย 1.ราคาแพงเกินความจำเป็น 2.ผ้าเบรคคุณภาพสูงๆกินจานแน่นอน 3.กินจานปุ๊บเสียงก็จะมาตามปั๊บ 4.ผ้าเบรคมีความแข็งมากช่วงผ้าเบรคเย็นๆถ้าไม่รันอินให้ร้อน เบรคไม่อยู่แน่นอน!! 5.ฝุ่นเยอะเป็นปกติของผ้าเบรคเกรดสูงครับ

การจะควบคุมรถให้อยู่นั้น ผ้าเบรคเป็นปัจจัยหนึ่งแต่ไม่ใช่ปัจจัยทั้งหมดครับ การใช้ผ้าเบรคดีดีแต่ปั้มคาริเปอร์เดิมๆ แรงกดมันก็ไม่มากพอที่จะสมดุลกับผ้าเบรคครับ กลับกลายจะส่งผลเสียให้คุณอีกตางหาก

ถ้าอยากซิ่ง ผมมองว่าเล่นพวก 4pot ผ้าเบรคเกรดกลาง ยางดีดีสักชุด ผมว่ามันคงจะเห็นผลมากกว่ามาทุ่มกับผ้าเบรคเพียงอย่างเดียวครับผม

ส่วนในเรื่องควรใช้ผ้าเบรคอะไรนั้น ผมขอไม่เสนอความคิดเห็นละกันครับ เพราะนานาจิตตัง แต่ผมไม่อยากให้คุณไปเสียเงินมากๆแต่ใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับผม  ผิดถุกประการใดขอโทษด้วยนะครับ

ตามนั้นเลยคร้าบ ข้อ 4 สำคัญมาก

ตามนี้ด้วยคนครับ เปลี่ยน 4 pot. ผ้าเบรค เกรด กลางๆ ก้อน่าจะพอต่อการใช้ปกติครับ

แอบหล่อด้วยครับ

ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นของพี่ๆนะครับ แต่จะเปลี่ยนคาลิปเปอร์ อย่างมือสองพร้อมจาน ก็ต้องมี2-3หมื่นกว่าอ่าครับ ที่ผมอยากลองผ้าเบรคใหม่ก้อหวังแค่ค่า Friction ที่สูงขึ้น กับคิดว่าอายุการใช้งานมันจะนานขึ้น แต่ผ้าเบรคซิ่งมันก็คงหมดไวตามทรง เพราะอย่างที่ผมเคยใช้ NAPแค่หมื่นห้าโล ก็หมดแร้วคับ ไอทนความร้อนถึง800องศา ก็อย่างที่พี่ว่า คงไม่ได้แตะระดับนั้นบนถนนอยู่แร้วคับ แร้วพอมีทางออกสำหรับคนงบน้อยอย่างผมไหมครับ T T

ถ้างบน้อย แต่อยากให้เบรคดีขึ้น ดูแลง่าย ไม่ต่องดัดแปลง ลงทุนน้อยคุ้มค่าเงิน ลองไปหาชุดของ Odyssey มาใช้สิครับ ปั้มใหญ่ขึ้น+จาน 300mm) ผมเองก็ใช้ตัวนี้ตามประสาคนงบน้อย ^^"

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/?fromsearch=1

ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นของพี่ๆนะครับ แต่จะเปลี่ยนคาลิปเปอร์ อย่างมือสองพร้อมจาน ก็ต้องมี2-3หมื่นกว่าอ่าครับ ที่ผมอยากลองผ้าเบรคใหม่ก้อหวังแค่ค่า Friction ที่สูงขึ้น กับคิดว่าอายุการใช้งานมันจะนานขึ้น แต่ผ้าเบรคซิ่งมันก็คงหมดไวตามทรง เพราะอย่างที่ผมเคยใช้ NAPแค่หมื่นห้าโล ก็หมดแร้วคับ ไอทนความร้อนถึง800องศา ก็อย่างที่พี่ว่า คงไม่ได้แตะระดับนั้นบนถนนอยู่แร้วคับ แร้วพอมีทางออกสำหรับคนงบน้อยอย่างผมไหมครับ T T

ปกติขับรถแบบไหนหรอครับ ขับเร็วขับช้าขับมุดขับบนทางด่วนหรือในเมือง พี่ๆในคลับจะได้ช่วยเลือกให้ถูก ^^

ผ้าเบรคที่พี่บอก ราคาแพงมากเลยครับ

รถผมผ้าเบรคศูนย์+จากขยายก็หัวทิ่มแล้วครับ

เท่าที่คุณโพส คุณใส่จานขยาย 320 อยู่แล้ว ลองหา ปั้มของเครื่อง 2.0 มาใส่ดูก็ได้ครับเพราะลูกสูบมีขนาดใหญ่กว่า1.8พอสมควร แรงกดก็มากขึ้นการจับจานก็มากขึ้น + กับผ้าเบรคเกรดกลางๆ แค่นี้ก็น่าจะพอใจสำหรับคนงบน้อยแล้วครับ ราคาปั้ม2.0พร้อมจาน4500-6000 แล้วแต่สภาพครับ

ส่วนผมเบรคเป็นเรื่องสำคัญผมจะเก็บเงินเพื่ออัพเกรดเป็น4potแน่นอนครับ Brembo DC5 + จานS2000 ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง ราคาราวๆ 20000-25000 บาท ลองพิจารณาดูครับผม ได้สวยได้หล่อ ได้สมรรถนะที่ดีด้วยครับ!!

EBC เหลือง อยากรู้ฟิลลิ่งว่าเป็นยังไง PM ไปถามคุณโอ้ NFS ดูครับ เขาขับรถเร็วอยู่

ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้ของ ATS AR800 อยู่ หนึบดีครับ แต่ฝุ่นเยอะ มีเสียงดังและกินจานด้วย จากที่หาข้อมูลมา รอบหน้าว่าจะไปใช้ EBC เหลืองเหมือนกันครับ ใช้กับคาลิเปอร์ 1.8 เดิมๆ

ถ้างบน้อย แต่อยากให้เบรคดีขึ้น ดูแลง่าย ไม่ต่องดัดแปลง ลงทุนน้อยคุ้มค่าเงิน ลองไปหาชุดของ Odyssey มาใช้สิครับ ปั้มใหญ่ขึ้น+จาน 300mm) ผมเองก็ใช้ตัวนี้ตามประสาคนงบน้อย ^^"

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/?fromsearch=1

เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แร้วคาลิปเปอร์ตัวนี้ ต่างกับของตัว2.0ยังไงหลอครับ แร้วมันกี่พอทหลอครับ ใส่กะจานขยายใหญ่สุดได้เท่าไหร่หลอครับ ใส่กะล้อ17นะครับ

ปกติขับรถแบบไหนหรอครับ ขับเร็วขับช้าขับมุดขับบนทางด่วนหรือในเมือง พี่ๆในคลับจะได้ช่วยเลือกให้ถูก ^^

ปกติวิ่งบนทางด่วนทุกวันครับ ชอบขับมุด ใช้ความเร็วประมาณ160+เกือบทุกวันครับ ต้องการความมั่นใจในการเบรคมากขึ้นอ่าครับ

เท่าที่คุณโพส คุณใส่จานขยาย 320 อยู่แล้ว ลองหา ปั้มของเครื่อง 2.0 มาใส่ดูก็ได้ครับเพราะลูกสูบมีขนาดใหญ่กว่า1.8พอสมควร แรงกดก็มากขึ้นการจับจานก็มากขึ้น + กับผ้าเบรคเกรดกลางๆ แค่นี้ก็น่าจะพอใจสำหรับคนงบน้อยแล้วครับ ราคาปั้ม2.0พร้อมจาน4500-6000 แล้วแต่สภาพครับ

ส่วนผมเบรคเป็นเรื่องสำคัญผมจะเก็บเงินเพื่ออัพเกรดเป็น4potแน่นอนครับ Brembo DC5 + จานS2000 ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง ราคาราวๆ 20000-25000 บาท ลองพิจารณาดูครับผม ได้สวยได้หล่อ ได้สมรรถนะที่ดีด้วยครับ!!

เป็นตัวเลือกที่หน้าสนครับ แต่ขอเก็บตังอีกนิดครับ ราคาพอเอื้อมถึงครับ แร้วคาลิปเปอร์ตัวนี้ จับคู่กะจานไรได้บ้างอ่าครับ ขนาดเท่าไหร่ รู้สึก DC5 มันมากับจาน320ใช่ป่าวอ่าครับ

EBC เหลือง อยากรู้ฟิลลิ่งว่าเป็นยังไง PM ไปถามคุณโอ้ NFS ดูครับ เขาขับรถเร็วอยู่

ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้ของ ATS AR800 อยู่ หนึบดีครับ แต่ฝุ่นเยอะ มีเสียงดังและกินจานด้วย จากที่หาข้อมูลมา รอบหน้าว่าจะไปใช้ EBC เหลืองเหมือนกันครับ ใช้กับคาลิเปอร์ 1.8 เดิมๆ

ATS AR800 ตัวนี้ ราคาประมาณเท่าไหร่หลอครับ

ATS AR800 ตัวนี้ ราคาประมาณเท่าไหร่หลอครับ

ราคาตั้ง 8500 บาท แต่ผมใช้คูปองส่วนลดของร้าน ซื้อมา 3500 ครับ

สไตล์การขับรถเหมือนกันเลยครับ ตามลายเซ็นต์

ก่อนหน้านี้ผมใช้ของ Akebono อยู่ พอความเร็วเกิน 120 เอาไม่อยู่ ไหลเลยครับ

จากที่สอบถามท่านที่ใช้ EBC เหลืองอยู่ บอกว่าฝุ่นน้อย เสียงไม่ค่อยดัง ยิ่งร้อน ยิ่งหนึบครับ

ของ AR 800 ยิ่งร้อนก็ยิ่งหนึบครับ กดเบรคที่ความเร็ว 160-170 หน่วงมั่นใจได้ แต่เสียงดังและฝุ่นเยอะ

เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แร้วคาลิปเปอร์ตัวนี้ ต่างกับของตัว2.0ยังไงหลอครับ แร้วมันกี่พอทหลอครับ ใส่กะจานขยายใหญ่สุดได้เท่าไหร่หลอครับ ใส่กะล้อ 17 นะครับ
1.ปั้มใหญ่กว่า2.0อีกนิดครับ ไม่ต่างกันมากเท่าไรครับ ข้อดีคือยกใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงอะไรเลย

2.พอทเดียวเท่าเดิมครับ

3.ปกติมากับจาน 300มม อยู่แล้ว ของผมก็ใส่กับล้อ17

4.จานใหญ่ที่สุดที่ใส่ได้ อันนี้ไม่มีข้อมูลครับ เพราะผมเน้นใช้เดิมๆไม่ดัดแปลง ไม่ต่อขาหรือโมปั้มเบรคนะครับ เลยไม่ได้ศึกษาข้อมูลเพิ่มครับ แต่คิดว่า 320+ ได้สบายๆ

สำหรับตัวผมเอง ชุดนี้ก็เพียงพอแล้ว คุมน้ำหนักได้ง่าย ดีกว่ากดหน่อยหัวทิ่ม ล้อล็อกไวเพราะจับดีเกิน มันไม่เหมาะกับการใช้งานของผม เพราะที่ใช้มาอัดมาหนักๆก็เอาอยู่

ปล.เบรคดีแล้วอย่าลืมเรื่ิองยางนะครับ ยางไม่ดีเบรคเทพก็เอาไม่อยู่ครับ

เป็นตัวเลือกที่ดีครับ แร้วคาลิปเปอร์ตัวนี้ ต่างกับของตัว2.0ยังไงหลอครับ แร้วมันกี่พอทหลอครับ ใส่กะจานขยายใหญ่สุดได้เท่าไหร่หลอครับ ใส่กะล้อ17นะครับ

ปกติวิ่งบนทางด่วนทุกวันครับ ชอบขับมุด ใช้ความเร็วประมาณ160+เกือบทุกวันครับ ต้องการความมั่นใจในการเบรคมากขึ้นอ่าครับ

2.0 ล้อ17 ใส่จานได้ 330 ครับ ผมใส่อยู่ ใส่ปั้มของ 2.0 หริอ Odyssey เผลอๆเบรคดีกว่าเอาเบรคซิ่งบางตัวมาแปลงใส่อีกนะครับ ^^

เป็นตัวเลือกที่หน้าสนครับ แต่ขอเก็บตังอีกนิดครับ ราคาพอเอื้อมถึงครับ แร้วคาลิปเปอร์ตัวนี้ จับคู่กะจานไรได้บ้างอ่าครับ ขนาดเท่าไหร่ รู้สึก DC5 มันมากับจาน320ใช่ป่าวอ่าครับ

DC5 จับกับจาน 300 mm ครับโดยไม่ต้องทำขาต่อ ถ้าใส่จานที่ใหญ่กว่านี้จะต้องทำขาต่อเพิ่มครับ

ถ้าผมแนะนำ ปั้มDC5 กับจาน S2000 ใส่ได้เลยไม่ต้ิ้องแปลงอะไรทั้งสิ้นครับ จบจบ

เพิ่งดูรายการ Motor track ครับ เอายางมาเทสเบรค ยางราคา 2000 ต่อเส้นเบรคแล้วระยะหยุดยาวกว่ายางราคา 5000 ถึง 6 เมตร แหนะ ถ้าเป็นถนนนี่คงอันตรายน่าดู

เพิ่งดูรายการ Motor track ครับ เอายางมาเทสเบรค ยางราคา 2000 ต่อเส้นเบรคแล้วระยะหยุดยาวกว่ายางราคา 5000 ถึง 6 เมตร แหนะ ถ้าเป็นถนนนี่คงอันตรายน่าดู

เค้าเบรคจากความเร็วเท่าไหร่คับนี่ แต่6เมตรนี่เยอะมากนะครับ เบรคบนพื้นแห้งหลอครับ รถเหมือนกันเป๊ะปะคับ

เค้าเบรคจากความเร็วเท่าไหร่คับนี่ แต่6เมตรนี่เยอะมากนะครับ เบรคบนพื้นแห้งหลอครับ รถเหมือนกันเป๊ะปะคับ

ความเร็ว 80 ครับ มีทั้งแห้งกับน้ำ ลองไปซื้อแผ่นมาดูครับ

• 2 months later...

N800 ไม่เคยใช้แฮะ แต่เคยใช้ Mu Spec มาก่อน ... ปกติ ผ้าเบรคยี่ห้อเดียวกัน ฟิลลิ่ง มันจะคล้ายๆกันน่ะครับ ซึ่งสำหรับผม ผมไม่ชอบฟิลลิ่งของ Mu Spec สักเท่าไหร่ครับ ผมชอบเบรคแบบรถยุโรป เบรคลึกหน่อย แต่ดูดเท้า และ การจับตัวเป็นแบบ Linear สามารถคอนโทรลน้ำหนักที่แป้นเบรคได้ดีกว่าครับ

เรื่องใช้ในชีวิตประจำวัน ...

-- คุณเชื่อไหมว่า ทุกวันนี้ ผมขับแค่ 100 - 110 กม./ช.ม. เท่านั้นแหละ แต่ผมใส่ EBC เหลือง ทั้งคัน แถมน้ำมันเบรค Super Blue Racing อีกต่างหาก ... ซึ่ง EBC เหลือง มันก็แตกต่างตั้งแต่ความเร็วต่ำๆ ตั้งแต่ขับออกจากบ้านแล้วล่ะ หลายครั้ง หลายครา ที่มาไม่เร็วหรอก แต่ต้องกระทืบเบรคกระทันหัน กล้าพูดเลยว่า ถ้าไม่ใช่ EBC เหลือง ล่ะก็ เรียบร้อยไปแล้วล่ะ

-- และหลักๆ ที่ผมใส่ EBC เหลือง ก็เพราะผมชอบเที่ยวเขา เที่ยวดอยครับ ถึงจะแค่ปีละครั้ง สองครั้ง แต่มันก็ได้ใช้น่ะครับ แค่ได้ใช้ประสิทธิภาพมันเต็มๆ แค่ครั้งเดียวก็เกินคุ้มแล้วล่ะ รถหนัก 1.5 ตัน บรรทุกคน 4 คน พร้อมสัมภาระเต็มท้ายรถ วิ่งจาก อินทนนท์ ไป แม่แจ่ม หลังพระอาทิตย์ตกดิน ทางก็มองลำบาก เบรคก็ใช้งานหนัก ช่วงแรก เบรคเฟดครับ ระดับ 900 องศานี่แหละ กลิ่นไหม้มาเลยครับ

แต่ก็นะ ก็เพราะมันเป็น EBC ไง มันคายความร้อนเร็วมากๆครับ ผมก็แค่ ไม่ใช้เบรค ตบเกียร์แทน แป้บเดียว เบรคก็กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมครับ ... ซึ่งยี่ห้ออื่นที่ใช้มา ถ้าไหม้แล้ว คุณต้องจอดไม่ต่ำกว่า 20 นาทีครับ ไม่งั้นตกเขาตายแน่ๆครับ

ไหม้ขนาดนี้ จานผมก็ยังปกติ น้ำมันเบรคผมก็ยังปกติครับ จานเดิมๆติดรถนี่แหละ เพราะหาของแต่งไม่มีครับ (CR-V G3 นะ)

Friction ยิ่งมาก life cycle จะน้อยลง

ตรงนี้มันผกผันกัน ไม่แปรตามกันครับ ทั้งจาน ทั้งผ้า ก็เช่นกัน

จะมากจะน้อย คราวนี่อยู่ที่วัสดุและคุณภาพครับ

ถ้าผมมองคือ จะเน้น 4 pot. และ ผ้า ที่ทนความร้อน 500 ก็ใช้ได้อะครับ จานก็คงมองที่ดีกว่านี้ 300mm.-320mm.

ช่วงเหยียบเบรค surface ทั้งจานและผ้า temp ก็ยิ่งสูงขึ้นมาก ถ้าตัวนึงทนไหว อีกตัวทนไม่ไหว เกิด carbinde อีก

จริงๆ factor ควรจะผันแปรตามดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ผ้า yellow stuff คู่กับจาน usr

เบรคลึก คุมน้ำหนักง่าย เงียบ ฝุ่นน้อยกว่าที่คิด น้อยกว่ารุ่น ultimax กับ green stuff แต่ก็เยอะกว่าของศูนย์

ไม่เคยเฟดแม้ใน track เพราะยางไปก่อน

จานเบรค ของ ebc ระบายความร้อนดีมาก

ลองเอามือแตะล้อดู หน้าหลังร้อนเกือบเท่ากัน

ทั้งที่แต่ก่อนล้อหน้าจะร้อนกว่าเยอะมาก

ปล. อยากลอง endless ที่เขาว่า

แต่งไล่ นน เบรค ได้แม้แต่ในโค้ง