Jump to content

Tein SS เสียงดังทำยังไงดี

Recommended Posts

พี่สมาชิกใครใช้ Tein SS แล้วมีประสพการณ์เสียงดังบ้างครับ

เสียงมันดังจนน่ารำคาญ ผมเข้าไปที่ ATP แล้วเค้าบอกว่าปกติ

ผมเลยไม่รู้จะพูดไงต่อเลย TT

มีใครเคยเอาไปซ่อมแล้วอาการของเสียงหายบ้างครับ ผมว่าโดยมาตรฐานของ Tein

น่าจะมีทางแก้ได้นะครับ ตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจ เฮ้อออ.......... อุตสาห์กัดฟันเก็บเงินซื้อ

ดัวยังไงครับ ถ้าวิ่งผ่านถนนขรุขระเร็วๆแล้วมีเสียงดังมากกว่าโช็คเดิม ปกติครับ ดังตั้งแต่แกะกล่องใส่วันแรกเลย เดี๋ยวก็ชิน :)

เสี่ยงเป็นยังไงครับ พอดีผมกำลังจะติด เลือกอยู่ครับว่าจะติดของอะไรดี

ฟิ๊ดๆๆ อ่ะคับ วิ่งบนทางขรุขระก็เป็น แต่เพื่อนผมขับ City อ่ะไม่มีเสียงเลยครับ

พี่ที่ ATP บอกว่าเป็นแค่ Civic รุ่นเดียว และก็เป็นเฉพาะโช๊คคู่หน้าด้วย

ของผมก็ดังเฉพาะคู่หน้า ในระดับ ความแข็งตั้งแต่ 2-4-6 แต่พอปรัยนิ่ม + ขึ้นไปจนถึง 16 เงียบสนิทครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันดัง ที่ 2-4-6 เอาไปให้ พี่ใหญ่ Tein Master shop ดูก็บอกมันดังปกติ แต่ว่าแปลกตรงที่ ยิ่งนิ่มกลับไม่ดัง -*-

ตอนนี้เลยมาจบตรงที่ตั้ง หน้า 8 หลัง 8 แรกๆๆมันก็นิ่มไป ตอนนี้ชินแล้ว พอจะซัดก็กดไป 0-0 เลย เงียบสนิท

ผมไม่เข้าใจว่าไอ้ ฟี้ดๆๆ ที่ดังเนี่ยมันดังยังไง ใช่ตอนที่โช้ค มันยวบตัวลง หลังจากขึ้นลง เนินรึเปล่าครับ ????

ไว้ยังไงถ้ามีโอกาส ผมของลองไปนั่งรถคุณดู แล้วคุณมากนั่งรถผมไหม จะได้รู้ว่ามันเสียงเดียวกันรึเปล่า ???

เพราะผมไม่ให้นิยามของเสียงว่า ฟี๊ดๆครับ มันจะออก เอี๊ยดๆ มากกว่า T_T

ว่าจะลองไป ATP เหมือนกัน ว่าเค้าว่า มันปกติไหม เพราะผมใส่มากจาก Dee auto มันดังตั้งแต่แรกที่ใส่เลยครับ

ไว้ถ้ามีโอกาส จะลองอัดเสียงให้ฟังนะครับ

ของผมก็ดังเฉพาะคู่หน้า ในระดับ ความแข็งตั้งแต่ 2-4-6 แต่พอปรัยนิ่ม + ขึ้นไปจนถึง 16 เงียบสนิทครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันดัง ที่ 2-4-6 เอาไปให้ พี่ใหญ่ Tein Master shop ดูก็บอกมันดังปกติ แต่ว่าแปลกตรงที่ ยิ่งนิ่มกลับไม่ดัง -*-

ตอนนี้เลยมาจบตรงที่ตั้ง หน้า 8 หลัง 8 แรกๆๆมันก็นิ่มไป ตอนนี้ชินแล้ว พอจะซัดก็กดไป 0-0 เลย เงียบสนิท

ผมไม่เข้าใจว่าไอ้ ฟี้ดๆๆ ที่ดังเนี่ยมันดังยังไง ใช่ตอนที่โช้ค มันยวบตัวลง หลังจากขึ้นลง เนินรึเปล่าครับ ????

ไว้ยังไงถ้ามีโอกาส ผมของลองไปนั่งรถคุณดู แล้วคุณมากนั่งรถผมไหม จะได้รู้ว่ามันเสียงเดียวกันรึเปล่า ???

เพราะผมไม่ให้นิยามของเสียงว่า ฟี๊ดๆครับ มันจะออก เอี๊ยดๆ มากกว่า T_T

ว่าจะลองไป ATP เหมือนกัน ว่าเค้าว่า มันปกติไหม เพราะผมใส่มากจาก Dee auto มันดังตั้งแต่แรกที่ใส่เลยครับ

เหมือนกันเลยครับ แต่ของผมเสียงเบากว่าของพี่เต้ย

ประมาณกลางๆ เดือนนะครับ พี่โป่ง ผมจะว่าง ขอลองไปนั่งฟังเปรียบเทียบ หน่อย

อยากจะโพส คลิบเสียงที่ถ่ายจาก มือถือ ต้องลงยังไงอ่ะครับ

จะได้รู้ว่าเสียงเดียวกันรึเปล่า

เสียงดัง ฟี๊ดๆๆ เป็นเสียงของน้ำมันในกระบอกโช๊คขณะไหลผ่านหัวเข็มตัวปรับแข็งอ่อนคับ ไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างใด มันเป็นนิสัยของโช๊คTeinไปซะแล้วคับ

สำหรับคนที่ไม่ชอบเสียงนี้ก็มองมันเป็นข้อเสีย(ผมก็ไม่ชอบเช่นกัน) ส่วนคนที่ซื้อมาแล้วพอชินกับเสียงแล้วก็ต้องทำใจยอมรับคับ

เสียงจะดังมากขึ้นถ้าเราปรับให้โช๊คหนืดขึ้นหรือแข็งขึ้น เพราะเราไปบีบให้น้ำมันมันไหลยากขึ้น ผ่านรูที่แคบลง ซึ่งมันก็ทำให้เกิดเสียงได้

มันเป็นที่ Design engineering ของ Tein เค้า คงเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ถ้าเราอยากให้เสียงเบาลงก็คงทำได้แค่ปรับให้มันหนืดน้อยลงหรือนิ่มขึ้นนั่นเองคับ

ถ้าเสียงเอี๊ยด ๆ มันเป็นเสียงสปริงแล้วล่ะ

ส่วนเสียงฟี๊ด ๆ มันเป็นเสียงของโช๊คอัพ

ซึ่งถ้าเป็นเจ้าตัวนี้ของผมว่ามีเสียงฟี๊ดเบามาก ๆ จนแทบไม่ได้ยินเลย

ทั้งๆที่เจ้าตัวนี้ เพิ่งโอเวอร์ฮอลมาด้วยซ้ำไปครับ

ถ้าจะทำ tein แนะนำไปร้านพี่ใหญ่ดีกว่า ที่เดียวจบ!

ปล.ผมซื้อ tein ที่ atp แต่ผมแนะนำให้ไปหาพี่ใหญ่ tein master shop ดีกว่า จบแน่นอน

ถ้าเสียงเอี๊ยด ๆ มันเป็นเสียงสปริงแล้วล่ะ

ส่วนเสียงฟี๊ด ๆ มันเป็นเสียงของโช๊คอัพ

ซึ่งถ้าเป็นเจ้าตัวนี้ของผมว่ามีเสียงฟี๊ดเบามาก ๆ จนแทบไม่ได้ยินเลย

ทั้งๆที่เจ้าตัวนี้ เพิ่งโอเวอร์ฮอลมาด้วยซ้ำไปครับ

ถ้าจะทำ tein แนะนำไปร้านพี่ใหญ่ดีกว่า ที่เดียวจบ!

ปล.ผมซื้อ tein ที่ atp แต่ผมแนะนำให้ไปหาพี่ใหญ่ tein master shop ดีกว่า จบแน่นอน

ผมไม่ได้ซื้อที่พี่ใหญ่ แต่เอาไปให้พี่ใหญ่ดูมาแล้วครับ เค้าก็บอกปกติ แต่ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน

เพราะยิ่งแข็งยิ่งดัง ปกติ ต้องนิ่มถึงดัง ยิ่งยวบตัวมากก็ยิ่งดัง

แต่แกบอกปกติ ใช้ไปจะหายดังไปเอง - -"

ตอนนี้ผมมีคลิบ เสียงแล้ว แต่ตอนนี้อยู่เมืองจีน กลับวันที่ 9 ผม อัพลง You tube ไม่ได้ เพราะจีนมัน block

facebook และ youtube ครับ ไม่สามารถเข้า เวบ ทั้ง 2 ได้ที่เมืองจีน

เอาลง www.youtube.com ก่อนครับเต้ย

แล้วทำตามคำอธิบายด้านล่างได้เลย

http://www.civicclub...p?showtopic=209

กลับถึงไทยวันที่ 9 มิย จะอัพให้ฟังครับ พี่โป่ง ตอนนี้อยู่จีน มัน block ทั้ง facebook และ youtube

***ปิดหูปิดตาประชาชน กลัวกระแสโลกออนไลน์ ครับ

คอมมิวนิส ก็แบบนี้แหละ ตัดไฟแต่ต้นลม เพราะกลัวมวลชน ต่อต้านครับ ถ้ามีใคนนำเสนอ ความจริง ^^

ใช่เลย ผมคิดว่าน่าจะเป็นเสียงสริง มันเหมือนเสียงกับเหล็กสีกันอ่ะ คิดว่าไม่น่าใช่เสียงน้ำมัน แล้วไปที่พี่ใหญ่เค้าคิดแพงป่าวคับ อิอิ

มาลองฟังดูนะครับ ว่ามันฟี๊ดๆ เหมือนกันรึเปล่า (เปิดลำโพงดังๆนะครับ)

ลองฟังที่ช่วง วินาที ที่ 2 ถึง 3 มันจะดังเอี๊ยดๆ ทีเดียว แล้วดัง แก๊กๆ (***แก๊กๆนั่นลูกประคำกระแทกกระจกครับ ไม่ต้องสนใจ)

ส่วนอันนี้วิ่งยาวๆครับ ดังต่อเนื่อง

[media=]

รบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยฟังทีครับ ว่ามันปกติไหม ?

อันนี้เรียกว่าฟี้ดๆหรอครับผมว่า มันดังประมาณ อี้ดๆ

ขอบคุณพี่มากครับ พอดีกำลังจะติด ยังเลือกไม่ถูกเลย รอผู้รู้ต่อไป

ฟังอีกที มันก้อดัง ฟี้ดๆ อี้ดๆ วี้ดๆ มันปกติหรือป่าว

ปล.ท่อดังเลยนะครับ