Jump to content

FD วิ่งได้้ความเร็วสูงสุดเท่าไรครับ

Recommended Posts

ล้อเดิมขอบ 16 ขับคนเดียว เคยกดแรกๆ

ชำเลืองมองความเร็วจาก Navi อยู่ประมาณ 211-212 ส่วนเรือนไมล์อยู่แถว 213-214

ตอนนี้เปลี่ยนขอบ 17 ไม่กล้าแล้ว 160ต้นๆ ก็ถอยคันเร่งแล้ว กลัวครับบอกตรงๆ

1.8 AT " เดิมๆ " 250 ไม่ไหวมั้งครับ โม้ป่าวครับ

• Replies 428
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ขับรถกันเร็วระวังๆด้วยครับ ว่ายางที่ใส่อยู่รับกับความเร็วได้หรือไม่ อยากให้ดูเรื่องของค่าความเร็ว speed symbol ด้วยครับ

ส่วนใหญ่ยางที่ใส่จะรหัส r จะรองรับความเร็วสูงสุดได้ประมาณ 170 กิโลเมตร/ชั่วโมง เท่านั้น

หรือลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.automagwheel.com/Tire-Knowledge/Tire-Letter.html ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางเวป

เพียงอยากให้ดูค่า speed symbol เท่านั้นครับ เผื่อคนที่ยังไม่รู้ครับ :0021:

รหัส R น่าจะเป็นขนาดล้อแม็กซ์น่ะครับ เช่น 225 40 R18 เด๋วนี้ยางส่วนใหญ่ก็ใช้ความเร็วได้รหัส V หรือ W แล้วน่ะครับ เช่น ผมใช้ LM703 อยู่ 225 40 R18 92W

ขอบคุณครับ

ขับรถกันเร็วระวังๆด้วยครับ ว่ายางที่ใส่อยู่รับกับความเร็วได้หรือไม่ อยากให้ดูเรื่องของค่าความเร็ว speed symbol ด้วยครับ

ส่วนใหญ่ยางที่ใส่จะรหัส r จะรองรับความเร็วสูงสุดได้ประมาณ 170 กิโลเมตร/ชั่วโมง เท่านั้น

หรือลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.automagwh...ire-Letter.html ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางเวป

เพียงอยากให้ดูค่า speed symbol เท่านั้นครับ เผื่อคนที่ยังไม่รู้ครับ :0021:

R ที่บอก มันหมายถึงเส้นรอบวงครับ เช่น R17 ก็คือขอบ 17

ส่วนตัวเลขที่บอกความเร็วสูงสุด ถ้าเป็นยางรถเก๋งเดิมๆ ก็มักเป็น H ซึ่งรับได้ถึง 210 โลสบายๆครับ

ยิ่งถ้าเป็นยางสปอร์ต พวกนี้ระดับ 270 ทั้งนั้น ไม่มีโอกาสขับได้ใกล้เคียงเลยอะสำหรับเราเครื่องเดิมๆ

ถ้าเป็นพวกรถกะบะ ยางก็จะรับน้ำหนักได้มากกว่ายางรถเก๋ง แต่ความเร็วก็จะลดลงไป เหลือพวก Q P แค่ 150 หรือ 160 กม. ครับ

R ที่บอก มันหมายถึงเส้นรอบวงครับ เช่น R17 ก็คือขอบ 17

ส่วนตัวเลขที่บอกความเร็วสูงสุด ถ้าเป็นยางรถเก๋งเดิมๆ ก็มักเป็น H ซึ่งรับได้ถึง 210 โลสบายๆครับ

ยิ่งถ้าเป็นยางสปอร์ต พวกนี้ระดับ 270 ทั้งนั้น ไม่มีโอกาสขับได้ใกล้เคียงเลยอะสำหรับเราเครื่องเดิมๆ

ถ้าเป็นพวกรถกะบะ ยางก็จะรับน้ำหนักได้มากกว่ายางรถเก๋ง แต่ความเร็วก็จะลดลงไป เหลือพวก Q P แค่ 150 หรือ 160 กม. ครับ

ขอแก้ไขข้อมูลครับ R ไม่ได้หมายถึงขนาดขอบยางครับ แต่หมายถึงประเภทของยางครับ

R = Radial

หรือลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.automagwh...ire-Letter.html ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางเวป

ขอบคุณ กับรหัสยางความเร็็วด้วยนะคับ :ph34r:

1.8 AT เคยได้ 210 ด้วย แมก modulo 5 ก้าน บนบูรพาวิถีครับ ปัจจุบัน LPG 140 ก็ใจจะขาดละ

แต่ 250 นี่ แรงยังกะ K22 เลยนะครับ

1.8at เดิมๆเคยกดตอนกลับจากลพบุรี ไปสระบุรี 180 แฟนด่าเลยพอ

ตอนนี้รถทามบ้างนิดหน่อยไม่เคยได้กดเกิน150เลย ติดอยุ่ใน กทม ค้อยๆคลาน 0-40

160 กว่าๆ ถนนต่างจังหวัด

เอาไม่ค่อยอยู่แล้วครับ

ตอนนี้เอาปลอดภัยเข้าว่าครับ

ไม่จำเป็นจริงๆ ไม่อัด

เคยเหยียบ 200 แล้วยกคันเร่งครับกลัว

เครื่องเดิมๆ 1.8 ล้อเดิม 15" วิ่งครบ 10,000 โลก็เลยลองซัดดู

น้ำมันแก๊สโซฮอ 95 วิ่งเส้นหัวหิน-ชะอำ

ไหลมา 100-120 จากหัวหินเริ่มกดเต็มที่แถวๆทางเข้าร้านอาหารสังเวียนซีฟู๊ด ไปแตะ 200 ใกล้ถึงโชว์รูมเบนซ์โชคดีชะอำ

ช่วงดึกๆประมาณเที่ยงคืน อากาศเย็นๆ :P

ขับต่างจังหวัด 160 + ก้อยกแล้ว

เพราะเคยลอง อัด 200+ ได้แน่นอน

1.8E AS ครับ

เดิมๆ แน่นอน

ก่อนจะลองความเร็ว กรุณาทิ้งกล่องวัตถุข้างคนขับลงก่อนทุกครั่งด้วยนะคับ เพื่อให้คันเร่งทำงานอย่างเต็มที่

ความปราถนาดีัดีจาก เมีย FD ทุกท่าน :D :D :D

ของผมตอนเครื่องเดิม 2.0 มี F-con ยาง AD08 17'' เคยลองได้ 230 ต่อจากนี้ก็อีกนานกว่าจะไหล -*-

แต่เคยทีนึงซัดจนประมาณ 170กว่าๆๆ อยู่ๆๆกล่องตัดหน้าทิ่ม พร้อมระบบเสียง ""มึงจะรีบไปไหน""