Jump to content

ไดสตาร์ทผมเสียหรือเปล่าครับ

Recommended Posts

วันนี้สตาร์ทรถไม่ติดครับ เสียบกุญแจ บิดแล้วได้ยินเสียงดังแต๊กทีเดียวแล้วเงียบ บิดทุกครั้งก็แต๊กเดียวทุกครั้งครับ พ่วงสตาร์ทไม่ติดด้วย แต๊กเหมือนกัน แบตไม่หมดแน่ครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนเอง

แบบนี้ไดสตาร์ทผมเสียรึเปล่าครับ ถ้าใช่รบกวนแนะนำร้านซ่อมด้วยครับ เพราะตอนนี้ผมไม่สามารถสตาร์ทได้เลยครับ ผมจอดรถทิ้งไว้แถวโซนวัดปากน้ำ วัดนากปรกแถวนั้นน่ะครับ

แต่ถ้าไม่ใช่จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทุ่นถ่านไดสตาร์ทอาจจะสึกจนจับไม่ถึงหน้าสัมผัส

กรณีเลื่อนรถไม่ได้เลยต้องเรียกช่างมาเลยใช่มั๊ยครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ถ้าไดสตาร์ทผมเสียผมมีมือ 2 ครับ

อันนี้ตรงรุ่นเลยใช่มั๊ยครับ ขอทราบราคาด้วยครับ

ปกติเวลาที่สตาร์ทไม่ได้เพราะทุ่นถ่านสึก จะเอาค้อนยางมาตีที่ตูดไดสตาร์ทจะช่วยให้สตาร์ทได้อีกสอง สามครั้ง

แต่เครื่อง r18a ตัวไดอยู่ใต้ท่อร่วมไอดี และการถอดเปลี่ยนต้องถอดท่อไอเสียเส้นสี่หนึ่งออก ทำให้ใช้เวลานานกว่า

เครื่องของโตโยต้ามาก ค่าใชจ่ายลองสอบถามจากร้านไดใกล้นครับ ส่วนหญ่ผมเข้าใจว่าค่าแรงเปลี่ยนอยู่หลักร้อย

ปกติเวลาที่สตาร์ทไม่ได้เพราะทุ่นถ่านสึก จะเอาค้อนยางมาตีที่ตูดไดสตาร์ทจะช่วยให้สตาร์ทได้อีกสอง สามครั้ง

แต่เครื่อง r18a ตัวไดอยู่ใต้ท่อร่วมไอดี และการถอดเปลี่ยนต้องถอดท่อไอเสียเส้นสี่หนึ่งออก ทำให้ใช้เวลานานกว่า

เครื่องของโตโยต้ามาก ค่าใชจ่ายลองสอบถามจากร้านไดใกล้นครับ ส่วนหญ่ผมเข้าใจว่าค่าแรงเปลี่ยนอยู่หลักร้อย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ ปัญหาผมตอนนี้คือสตาร์ทออกไปหาร้านไม่ได้นี่แหละครับ ยากสุดเลย

ตกลงไม่มีช่างยอมมาทำให้ครับ บางคนไม่เชื่อว่ามอเตอร์สตาร์ทพัง พูดคำเดียวว่าไม่เคยเจอ เอ้อแปลก ไม่เคยเจอแปลว่าไม่พัง เลยไม่ยอมมาดูให้ อู่ที่จะทำก็กะฟันเต็มที่ ตัดปัญหาเลยเรียก slide-on มาเอาเข้าศูนย์เลย รวมเบ็ดเสร็จทั้งค่ายก ค่าซ่อมคงเจ็บไปเจ็ดพันกว่าบาทล่ะครับ :0006:

ศูนย์โทรมาบอกว่าไม่ใช่ถ่านหมด แต่เป็นที่ทุ่นอะไรซักอย่างนี่แหละครับ เคยอ่านเจอว่าซ่อมได้เหมือนกัน แต่ขี้เกียจเถียงกับช่างแล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จะบอกว่า อู่แถวบ้าน ตอนแรกส่งคนมาให้จั๊มป์แบต เราก็บอกแล้วว่ามันจั๊มป์ไม่ติด ก็ยังยืนยัน ผมก็โอเค ยอม

ปรากฎ แต๊กเงียบเหมือนเดิม ช่างคนที่มาก็บอกว่าถ้ามีแม่แรงสามขาซัก 2 อัน เขาก็ถอดออกไปซ่อมให้ได้ แต่ให้โทรไปถามเจ๊เจ้าของอู่ก่อน ผมก็เลยโทรไป เจ๊แกบอกให้ลูกน้องเขากลับอู่มาเลย เดี๋ยวเขาจัดการเอง ผมก็เลยถามเขาว่าจะทำยังไง เจ๊บอกว่า ให้ถอดไปซ่อมมันยาก เพราะแดดร้อน ให้ผมทิ้งกุญแจไว้กับเขา เดี๋ยวเขาให้ลูกน้องไปเข็นรถผมไปที่อู่แล้วค่อยถอดออกมาซ่อม ผมก็คิดในใจ อ้าวเฮ้ย จากบ้านไปอู่นี่มีไม่ต่ำกว่าสามสี่ร้อยเมตร รถก็สตาร์ทไม่ได้ พวงมาลัยก็หนักๆ เบรคเหยียบไม่ได้ ไหนจะต้องเข็นขึ้นสะพานข้ามคลองอีก เลี้ยวไปเลี้ยวมา มันง่ายกว่าถอดจากหน้าบ้านเอาไปซ่อมที่อู่ผมตรงไหนเนี่ย (ฟระ) เลยบอกไปว่างั้นไม่ต้องล่ะครับ   สงสัยถ้าไปอู่เขาจริง ผมคงโดนซ่อมอู่ราคาศูนย์แหงเลย

จากนั้นหาร้านซ่อมแถวบ้านอีก เจออีกร้านนึง พอบอกว่าน่าจะมอเตอร์สตาร์ทเสีย เขาเถียงว่ารุ่นนี้น่ะเหรอเสีย ไม่เคยเห็น (อ้าว ไม่เคยเห็นแปลว่ามันไม่มีวันเสีย??? ถ้าไม่เคยเห็น  นี่แหละคันแรกที่คุณจะเห็น) เขาก็บ่ายเบี่ยงไม่อยากมาทำให้ ผมเข้าใจว่าเพราะของ FD เรามันถอดยากมั๊งครับ เขาเลยกลัวไม่คุ้มค่าแรง เลยไม่มา เราก็เลยยอม ไม่ทำก็ได้

ร้านที่ 3 รายนี้เต็มใจดูให้ แต่คิวเขาเต็ม xxxเราก็ไม่อยากมากเรื่องแล้วเพราะไม่ว่างออกมาจากออฟฟิส สุดท้ายเลยยอมเรียก slide - on มาเอาเข้าศูนย์ไปครับ ยอมจ่ายแพงกว่า แต่จบง่ายๆไปดีกว่า