Jump to content

จอ 2 Din Pioneer สำหรับมือใหม่ AVH-X8550BT กับ AVH-X5550BT

Recommended Posts

สวัสดีครับ มือใหม่จะติดเครื่องเสียงและจอครับครับ

สอบถามว่า 2 รุ่นนี้ AVH-X8550BT กับ AVH-X5550BT แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ
ถามที่ร้าน ร้านบอกว่า ต่างกันที่การใช้ AppRadio mode ที่ตัว X8 จะรองรับถึง Iphone5 แต่ตัว X5 จะรองรับแค่ 4S

นอกนั้นเหมือนกันหมด...จริงหรือเปล่าครับ

จริงๆ ผมใช้ Iphone5 อยู่ แต่โดยปกติก็ไม่ชอบเอาไปต่ออะไรกับเครื่องเสียงรถครับ เอาไว้โทรกับเล่นเน็ทเฉยๆ

อย่างมากก็เอาไปต่อเหมือนเป็น USB เพื่อฟังเพลงจากหน่วยตวามจำในเครื่อง ซึ่งก็สมารต่อได้ทั้ง 2 รุ่น(ร้านบอกมา)

ราคาต่างกัน 7000 บาท ถ้าแตกต่างกันแค่เรื่อง AppRadio ที่รองรับถึง Iphone5  ผมก็เอาแค่ตัว X5 พอครับ เอาตังไปติดจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีดีกว่า
แต่กลัวว่าจะมีอะไรแตกต่างกันมากกว่านี้ เช่น ความละเอียดจอ ระบเสียง ลูกเล่น การใช้งาน อื่นๆ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปล. เอาตัว BT เพราะต้องการเอาไว้คุยโทรศัพท์เลาขับรถคนเดียว...มันเชื่อมรายชื่อได้กับ Iphone5 ทั้ง 2 รุ่นใช่มั้ยครับ

http://www.pioneer.com.sg/th2/web/ProductDetail/default.asp?ProductId=1366&CatId=2,23,28

http://www.pioneer.com.sg/th2/web/ProductDetail/default.asp?ProductId=1342&CatId=2,23,28

ก่อนเปิดตัว 7วัน

ในฐานะผมเป็นดีลเลอร์ไพโอเนียร์...จะต้องรับสินค้ารุ่นใหม่เข้าร้านทุกรุ่น

ผู้จัดการพร้อมเซลล์ ไปที่ร้านผม...ผมถามเหมือนคุณเลยครับว่ามันแตกต่างกันตรงไหนบ้าง ช่วยชี้แจงโดยละเอียด

-คำตอบที่ผมได้คือ ตอบแบบกำกวม เช่น มันคือรุ่นใหม่,เล่นiphone, และซื้อกล่องต่อพ่วงระบบปฎิบัติการแบบแอนดรอยด์

ผมถามต่อไปว่า มันคุ้มไม๊ กับเงินที่จ่ายเพิ่ม

เขาไม่ตอบ...

ก่อนเปิดตัว 7วัน

ในฐานะผมเป็นดีลเลอร์ไพโอเนียร์...จะต้องรับสินค้ารุ่นใหม่เข้าร้านทุกรุ่น

ผู้จัดการพร้อมเซลล์ ไปที่ร้านผม...ผมถามเหมือนคุณเลยครับว่ามันแตกต่างกันตรงไหนบ้าง ช่วยชี้แจงโดยละเอียด

-คำตอบที่ผมได้คือ ตอบแบบกำกวม เช่น มันคือรุ่นใหม่,เล่นiphone, และซื้อกล่องต่อพ่วงระบบปฎิบัติการแบบแอนดรอยด์

ผมถามต่อไปว่า มันคุ้มไม๊ กับเงินที่จ่ายเพิ่ม

เขาไม่ตอบ...

เป็นดีลเลอร์ แต่โดนคำตอบแบบนี้...เจ็บจี๊ดแทนเลยครับ พี่โกโก้

ในเว็บมันก็ไม่ได้ลงสเปค รายละเอียดตามที่อยากรู้เอาไว้เลย ลงแค่ผิวเผิน และเน้นไปที่ลูกเล่นการต่อกับแอพมือถือ...ตกลงมันจะขายอะไร

ผมใช้ AVH-X5550BT คับผม   อยากรู้เหมือนกันมันแตกต่างกันยังไงกับรุ้นAVH-X8550Bt  อ่านแล้วก็ งง กับรุ้นนี้เหมือนกัน

550BT มี usb ช่องเดียว 8550BT มี สองช่องครับ

มี HDMI, SD-Card Reader, ปรับแสงสว่างอัตโนมัติ

นกนั้นเหมือนกันหมดครับ จอ 7" LED มี Bluetooth 

ผมใช้ 5550BT อยู่ ตอนนี้ AppRadio ไม่ support หมดทุกรุ่น

หรือผมใช้ไม่เป็นหว่า ส่วนเรื่อง iPhone 5 เคยลองเสียบแล้ว

ใช้งานได้ครับ

อันนี้ของออสเตรเลียครับ

http://www.pioneer.com.au/au/products/25/109/281/compare.html?__P0=64523&__P2=64083

ผิดถูกยังไงขออภัยล่วงหน้า

เท่าที่พอทราบ คือ AVH-X8550BT สามารถเล่นไฟล์ H.264,WMV,WAV ได้ (รองรับไฟล์ได้หลากหลายกว่า และสามารถเล่นไฟล์ lossless) ได้

และสามารถเชื่อมต่อ iPhone5 (ผ่านสาย) ครับ

รอผู้รู้มาท่านอื่นๆ มาช่วยเสริมด้วยนะครับ

ขอแชร์นิดนึงนะครับ ผมใช้ทั้งรุ่น 8450bt และ x8550bt

ผมเข้าใจว่ารุ่น 8450bt กับ x5550bt จะเหมือนกันนะครับ คือ จะต่อ iphone โดยใช้สายคอนโทรลตามที่กำหนดของรุ่นเพื่อควบคุมการใช้งาน iphone โดยใช้ appradio ซึ่ง firmware ของ headunit เป็น appradio version 1 app ที่ลงใน iphone จะต้องรองรับ appradio ด้วย

ส่วนรุ่น x8550bt จะรองรับทั้ง iphone และ android บางรุ่น (ผมใช้ galaxy note) โดย firmware ของ headunit เป็น appradio version 2 app ที่ลงใน iphone และ android จะต้องรองรับ appradio ด้วย แต่แตกต่างจาก 2 ตัวบนตรงที่สามารถควบคุม android ผ่านหน้าจอของ headunit ได้เลย โดยผ่าน app arliberator ซึ่งสามารถทำให้ x8550bt เป็น android phone ได้เลย จะเล่นเน็ท เช็คเมล์ ดู youtube ผ่านหน้าจอ headunit ได้ทันที ส่วน iphone ผมยังไม่ได้ลองครับ เดี๋ยวลองแล้วจะเข้ามาแจ้งเพิ่มเติมครับ

1.มีคนของบริษัท เห็นกระทู้นี้แล้วครับ...เดี๋ยวคงมีเข้ามาตอบเพิ่มเติม

2.วันที่คุยกับผมวันนั้น ผมฝากบอกไปว่า ถ้าจะเข้ามาตอบ ช่วยให้ลงรูปประจำตัวให้ชัดเจน / ช่วยแสดงตัวให้ชัดเจนว่าเป็นใคร (อย่าทำตัวเป็นอีแอบ)

ผมใช้รุ่น P8450BT เข้าใจว่าสเปคของ P8450BT กับ X5550BT จะคล้ายกัน สามารถอัพ Firmware เพื่อต่อกับ Iphone5 ได้ทั้งคู่แต่ต้องซื้อสายเพิ่ม ส่วน X8550BT จะสามารถต่อกับ Android ได้ด้วยแต่ต้องซื้อสายเพิ่มเหมือนกันครับ

• 2 weeks later...

1.มีคนของบริษัท เห็นกระทู้นี้แล้วครับ...เดี๋ยวคงมีเข้ามาตอบเพิ่มเติม

2.วันที่คุยกับผมวันนั้น ผมฝากบอกไปว่า ถ้าจะเข้ามาตอบ ช่วยให้ลงรูปประจำตัวให้ชัดเจน / ช่วยแสดงตัวให้ชัดเจนว่าเป็นใคร (อย่าทำตัวเป็นอีแอบ)

มีคนโทรถามผมว่า แรงไปป่าวที่ว่าเขาเป็นอีแอบ

ตอบ.ผมไม่ได้ว่าใครครับ ผมบอกก่อนที่จะมีคนเข้ามาตอบน่ะครับ

อีแอบของผมหมายถึง...แอบเข้ามาแบบไม่แสดงตัวตนที่แท้จริง บางคนไม่กล้าแม้จะใช้ชื่อจริง บางคนไม่กล้าลงรูปประจำตัว บางคนสมัครเข้ามาเฉพาะกระทู้เดียว