Jump to content

Recommended Posts

DOT4 จะจุดเดือดสูงกว่า

เปลี่ยนจะทำให้ Brake fade ยากกว่าครับ

ต้องไม่ต้องแล้วแต่พฤติกรรมการขับและทุนทรัพย์ครับ

• Replies 61
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ขออนุญาต จขกท.นะครับ

ขอคำปรึกษาเพิ่มด้วยครับ

รถผม 1.8MC Max ขอบ 16"

จะใช้ชุดเบรก+จาน ของ 2.0 เอามาใส่ใน 1.8 ได้หรือปล่าวครับ

ใส่ได้คับ พอดีเป๊ะ เบรค2.0 ลูกสูบจะใหญ่กว่า 1.8 คับ

มีร้านไหนแนะนำ ถอดล้อแล้ว  ล้อไม่เป็นรอย  เนียนๆบ้างครับ พี่ๆทั้งหลาย

ดวงล้วนๆ ครับ ผมเองก็ต้องลุ้นทุกครั้งที่ต้องถอดล้อ

ส่วนร้านที่ไปกันประจำๆ จะเป็น Cockpit / CG 0-400

ที่มีเครื่องถอดยางรุ่นใหม่ ตัวมโหฬารไว้สำหรับถอดยางแก้มแข็ง

โดยเฉพาะครับ ช่วยลดความเสี่ยงได้ระดับนึง ที่เหลือก็แล้วแต่ช่างครับ

ใส่ได้คับ พอดีเป๊ะ เบรค2.0 ลูกสูบจะใหญ่กว่า 1.8 คับ

- ลูกสูบเบรค 2.0 กับ 1.8 มีขนาดความโต 53 mm. เท่ากันครับ

- โครงสร้างเบรค 2.0 ใหญ่กว่า 1.8 เพื่อรองรับผ้าเบรคที่ใหญ่กว่า

- ขนาดจานเบรค 2.0 = 280 mm 1.8 = 260 mm

- จุดยึดเหมือนกันใส่แทนกันได้เลยครับ

- ลูกสูบเบรค 2.0 กับ 1.8 มีขนาดความโต 53 mm. เท่ากันครับ

- โครงสร้างเบรค 2.0 ใหญ่กว่า 1.8 เพื่อรองรับผ้าเบรคที่ใหญ่กว่า

- ขนาดจานเบรค 2.0 = 280 mm 1.8 = 260 mm

- จุดยึดเหมือนกันใส่แทนกันได้เลยครับ

เอ้าผมเข้าใจผิดนึกว่าขนาดลูกสูบ 2.0 จะใหญ่กว่า 1.8 ซะอีก 

ดูจาก link นะครับ

จากการปั้นหัว(แนะนำ)จากผม อิอิ พี่ NON เลยจัดไปสะ

Link

วันเสาร์ต้อนเช้าตูร พี่NON(MOD-X FD1)พี่AR(ที่ขับเจ้าEVO3แดกน้องแดงผม)และผม 3 วิศวกรก็ได้ออกแรงเปลี่ยนเบรคหน้าเจ้า FD นกกาเรียงของพี่ NON ครับ

ไม่รอช้าครับจุดการขึ้นแม่แรงทั้นที

ของที่ได้มาสภาพ OK ครับ

กำลังถอดล้อครับ

เบรคเดิมกำลังจะถูกถอดออกครับ

พี่แมว RX เคยถามเอาไว้ว่าขนาดแม่ปั้มมันเท่าไหลเลยวัดให้ครับ ทั้ง 2 ตัวลูกสูบเท่ากันครับแต่ผ้าและจานใหญ่กว่าครับ

ปั้ม 2.0 สวยๆ อิอิ

ตา ART กำลังลงมือถอดข้างนี้อยู่ (ทำกันเองไม่เสียตังครับ)

พี่ NON กำลังเตรียมอีกข้างเพื่อใส่ครับ

เปลี่ยนเทียบขนาดผ้าทั้งสองครับ

ทำเข้าไป อิอิ

เปลี่ยบเทียบขนาดปั้มชัดๆครับ

ใส่เสร็จและสั่งเกตุที่จานเบรคผมเอาผ้าทราบหยาบลูบครับเพื่อปรับหน้า

เสร็จและเหลือไล่น้ำมันเบรคก็จบและ

เสร็จและยิ่มเลย เสร็จสะที

งานเข้าฝนตกกลับบ้านไม่ได้อะ อิอิ

กินข้าวก่อนก็ได้ เดี๋ยวจะลอง อิอิ

เห็นไม้ครับง้ายนิดเดียว ทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก ไครอยากทำเองก็จัดไปครับ

ปล. ขอบคุณ link จากเวปเก่า และขอพื้นที่เจ้าของเวป CCTH

นำ link มา Post ครับ

ดูจาก link นะครับ

จากการปั้นหัว(แนะนำ)จากผม อิอิ พี่ NON เลยจัดไปสะ

Link

วันเสาร์ต้อนเช้าตูร พี่NON(MOD-X FD1)พี่AR(ที่ขับเจ้าEVO3แดกน้องแดงผม)และผม 3 วิศวกรก็ได้ออกแรงเปลี่ยนเบรคหน้าเจ้า FD นกกาเรียงของพี่ NON ครับ

ไม่รอช้าครับจุดการขึ้นแม่แรงทั้นที

ของที่ได้มาสภาพ OK ครับ

กำลังถอดล้อครับ

เบรคเดิมกำลังจะถูกถอดออกครับ

พี่แมว RX เคยถามเอาไว้ว่าขนาดแม่ปั้มมันเท่าไหลเลยวัดให้ครับ ทั้ง 2 ตัวลูกสูบเท่ากันครับแต่ผ้าและจานใหญ่กว่าครับ

ปั้ม 2.0 สวยๆ อิอิ

ตา ART กำลังลงมือถอดข้างนี้อยู่ (ทำกันเองไม่เสียตังครับ)

พี่ NON กำลังเตรียมอีกข้างเพื่อใส่ครับ

เปลี่ยนเทียบขนาดผ้าทั้งสองครับ

ทำเข้าไป อิอิ

เปลี่ยบเทียบขนาดปั้มชัดๆครับ

ใส่เสร็จและสั่งเกตุที่จานเบรคผมเอาผ้าทราบหยาบลูบครับเพื่อปรับหน้า

เสร็จและเหลือไล่น้ำมันเบรคก็จบและ

เสร็จและยิ่มเลย เสร็จสะที

งานเข้าฝนตกกลับบ้านไม่ได้อะ อิอิ

กินข้าวก่อนก็ได้ เดี๋ยวจะลอง อิอิ

เห็นไม้ครับง้ายนิดเดียว ทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก ไครอยากทำเองก็จัดไปครับ

ขอบคุณครับ แบบนี้ถ้าจะขยับไปใส่เบรค 2.0 ผมว่าหาเบรค odyssey ใส่น่าจะดีกว่า เพราะลูกสูบ odyssey ใหญ่กว่าแน่นอน

แนะนำใส่จานขยาย 320 กับผ้าเบรค muspec เอาอยู่ครับ ผมวิ่ง 180 หยุดสบายๆ (ในระยะที่พอเหมาะนะครับ)

แนะนำใส่จานขยาย 320 กับผ้าเบรค muspec เอาอยู่ครับ ผมวิ่ง 180 หยุดสบายๆ (ในระยะที่พอเหมาะนะครับ)

จาน 320 เอาอยู่จริงครับ ขนาดผมใช่แค่ผ้าเบรค akebono เองนะ แต่ปัญหาที่ผมเจอกับจานขยายคือคดง่าย เบรคหนักๆทีไรเป็นอันว่าสั่นต้องมาเจียร์ใหม่ทุกที 

จับคู่กับปั้มเดิมเลยใช่ป่ะครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อย :P

จับคู่กับปั้มเดิมเลยใช่ป่ะครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อย :P

ใช่ครับ ปั้มเดิม 1.8

จาน 320 เอาอยู่จริงครับ ขนาดผมใช่แค่ผ้าเบรค akebono เองนะ แต่ปัญหาที่ผมเจอกับจานขยายคือคดง่าย เบรคหนักๆทีไรเป็นอันว่าสั่นต้องมาเจียร์ใหม่ทุกที 

ของผมไม่เป็นนะครับพี่ต้น หรือสั่นแล้วผมไม่สนไม่รู้ 555

ของผมไม่เป็นนะครับพี่ต้น หรือสั่นแล้วผมไม่สนไม่รู้ 555

คงไม่เป็นทุกอันมั้งครับ แต่ผมเจอ 2 อันติดๆ คือเป็นแล้วเคลมมาใหม่เป็นเหมือนเดิม เลยเลิกเลย สงสัยจะชง แหะๆ  :P

ขอบคุณครับ แบบนี้ถ้าจะขยับไปใส่เบรค 2.0 ผมว่าหาเบรค odyssey ใส่น่าจะดีกว่า เพราะลูกสูบ odyssey ใหญ่กว่าแน่นอน

ขนาดลูกสูบของโอดิชซี่กับ 2.0 เท่ากันครับ

ผ้าเบรคก็เท่ากัน แต่โครงสร้างเบรคโอดิชซี่ใหญ่กว่า

เพื่อรองรับกับจานขนาด 300 mm และจานหนากว่า 2.0

จุดยึดตำแหน่งเดียวกันครับ

ขนาดลูกสูบของโอดิชซี่กับ 2.0 เท่ากันครับ

ผ้าเบรคก็เท่ากัน แต่โครงสร้างเบรคโอดิชซี่ใหญ่กว่า

เพื่อรองรับกับจานขนาด 300 mm และจานหนากว่า 2.0

จุดยึดตำแหน่งเดียวกันครับ

อ่อเท่ากันหมดซะงั้น  ผมไป 4 pot ละงั้น  :P

ลองใช้ผ้าเบรคดีๆโดยไม่เปลี่ยนจานดูก่อนครับ

แนะนำอีกตัวเลือก ผ้าเบรค EBC มีตั้งแต่ราคาถูกกว่า 0 รุ่น Ultimate สีดำ แต่เบรคดีกว่า ค่า Mu=0.46

และแบบที่เน้นความเร็วสูง สีเหลือง เบรคดีแทบบ้า ราคา 4-5 พัน ค่า Mu=0.6 กินจานกว่าตัวแรก แต่กว่าจานจะสึกก็ถือว่าคุ้มแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

มีลูกสูบ 1.8 อยู่เหมือนกัน ไม่ได้วัดซักที ไว้จะถ่ายภาพมาให้ดูครั

แบบนี้เปลี่ยนแค่ calipper ก็ได้ใช่หรือป่าวครับ เพื่อให้รับกับขนาดผ้าเบรคที่ใหญ่กว่า และยังใช้ชุดลูกสูบเดิม

หาจาน 300-320

หาผ้าเบรค ที่ใหญ่กว่าเดิม หรือ ของ 2.0

หา calipper 2.0

ขอ ท้าวความหน่อยนะครับ :D

คือว่าผมใช้ FD อยู่แล้วพอดีไปเปลี่ยนล้อจากขอบ 16" มาเป็น 17"

แล้วมันเกิดอาการเหมือนกับว่าเบรคยากขึ้นกว่าเดิม

แบบว่าระยะเบรคเยอะขึ้น ขับมาต้องเบรคตั้งแต่ไกล

พอจะทราบวิธีแก้ขั้นต้นไหมครับถ้าไม่เปลี่ยนจานเบรค ^^"

ขอบคุณมากครับ ^_^

ถ้าต้องการใช้จานเดิมแต่การตอบสนองที่ดีขึ้นแนะนำดังนี้

1.ผ้าเบรคใหม่ที่ทนความร้อนอยู่ในช่วง 0-500องศาC ไม่จำเป็นต้องมากก่านั้นเพราะจานรับไม่ไหว (แนะนำAKEBONO)

2.สายเบรคถัก (แนะนำ GOODRIDGE หัวstainless)

3.น้ำมันเบรคจุดเดือดสูง (แนะนำ MOTUL RBF 600)

เปลี่ยนทั้งหมดตามด้านบนพร้อมเจียรจานเบรค

• 4 weeks later...

เข้ามาเก็บข้อมูลอีกรอบ

สอบถามพี่ๆครับ เบรค odyssey นี่ ถ้าขนาดลูกสูบเท่าๆกัน แต่ structor ของเบรคใหญ่กว่า 1.8 และ 2.0 ตัว disc brake ใหญ่กว่า

ถ้านำไปใช้กับล้อเดิมๆขอบ 16 จะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ เพราะ min. Thick ของจาน odyssey อยู่ที่ 26mm.

เคยสังเกตุว่า จาน 1.8 เดิมๆ ตัวเนื้อเหล็ก จะหนากว่า จาน odyssey หลังจากเจียรมาแล้วครับ เลยกลัวว่าใช้งาน นานๆไปจะมีปัญหาคด

ขอบคุณครับ

เข้ามาเก็บข้อมูลอีกรอบ

สอบถามพี่ๆครับ เบรค odyssey นี่ ถ้าขนาดลูกสูบเท่าๆกัน แต่ structor ของเบรคใหญ่กว่า 1.8 และ 2.0 ตัว disc brake ใหญ่กว่า

ถ้านำไปใช้กับล้อเดิมๆขอบ 16 จะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ เพราะ min. Thick ของจาน odyssey อยู่ที่ 26mm.

เคยสังเกตุว่า จาน 1.8 เดิมๆ ตัวเนื้อเหล็ก จะหนากว่า จาน odyssey หลังจากเจียรมาแล้วครับ เลยกลัวว่าใช้งาน นานๆไปจะมีปัญหาคด

ขอบคุณครับ

จานหน้า 1.8 หนา 21มม เองนะครับ

จานหน้า 1.8 หนา 21มม เองนะครับ

พี่เกรียงใช้  เบรคเดิมกับจาน 320 ขอบผ้าเบรคเหลือเยอะหรือป่าวครับ  

แต่ถ้าหากว่าผมใช้ล้อ 16ตัว ลาย5 ก้าน แต่อยากอัพจาน  ให้ใหญ่ขึ้น แต่ไม่เกิน 300mm.

ผมสอบถามไป run-stop บอกว่าไม่มีทำครับ ต้องเป็นขนาด 320 เท่านั้น ซึ่งก็ต้องไปเปลี่ยนล้ออีกเป็นขอบ 17 ครับ

--------------------------------------------------------------

ของ Odyssey  ตัวจาน สอบถามไปยังคนที่เคยติดตั้งเขาบอกว่า min. อยู่ที่ 26mm. ถ้าใช้ไปนานๆ เนื้อจานมันน้อยลงจะเป็นอะไรหรือป่าวอ่ะคับ เพราะเห็นเวลาเปลี่ยนจาน Odyssey จะเจียรหน้าจานเพื่อปรับสภาพผิวจานเบรคใหม่ครับ

จากภาพคือจุดที่กังวลอ่ะครับพี่เกรียง  จากลูกศรคือขนาดของความหนาเนื้อเหล็ก  ซึ่ง26mm. นั้นคือวัดรวมช่องตรงกลางด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ