Jump to content

เมื่อคืนเจอเหตุการน่าเศร้าสุดๆ

Recommended Posts

ผมขับรถมาประมาณ2ทุ่ม มีรถขับกัน3คัน ผมอยู่เลนขวา ขับประมาณ122 ไม่เร็วมาก จำได้แฟนทักอย่าขับเร็วมืดแล้วเลยจำได้ ผมขับตาม รถcamry สีบรอน กะจะแซงกระบะแล้วเข้าซ้ายพอแซงพ้นกระบะ ผมก็เข้าซ้ายเลย ไม่ชอบตามจี้หลังใคร อีกอย่าเลนขวาอันตราย เวลากลางคืน ส่วนcamryหน้าผมอยู่ขวาเหมื่อนเดิม เขาขับเลยผมไปช่วง1คันรถ ผมเห็นมอเตอร์ไซค์ ขับอยู่เลยตบไปขึ้นขวา ปรากดว่ารถคนหน้าผมคือcamry ขับชนคนคับคนลอยมาทางกระจกหน้าขวาคนขับผมหักเข้าซ้ายกดเบรคเต็มที่เลย แต่รถผมไม่เสียหลักกดปั้ป หยุดตรงนั้นเลย แฟนผมบอกว่ารถชนสุนัข ผมบอกสุนัขอะไร นั้นมันคน ชนเสื้อผ้าหลุดหมดเลย ผมเลยจอดดูมาเขาจะหนีหรือป่าวปรากดว่าไม่หนีผมเลยรีบขับรถไปตามคนมาช่วย เพราะเขานอนนั่งเลยอีกอย่างมืดด้วยนอนอยู่เลนขวา พอผมกลับรถไปตามคนมาช่วยปรากดว่าเขาเสียชีวิตคาที่คับ ส่วนคนับเป็นผู้หญิงนั่งตกใจทำอะไรไม่ถูก นั่งหัวยันพวงมาลัยอยู่ แล้วรถร่วมก็มาผมเลยขับกลับที่พัก 60ตลอดทางแถมนอนไม่หลับอีกต่างหาก แต่ทีทผมรู้คือถ้าเป็นเบรคเดิมติดรถชนแน่เพราะรถไหลยาวเคยเจอabsมันปล่อยยาว แล้วจับ แต่นี่จับปล่อยรู้สึกว่าเร็วมาก แฟนผมบอกว่าสายตาดีมากเลยเขายังนึกว่าสุนัข แถมยังดูรู้ว่าชนอะไรทั้งที่ห่างกันแค่หนึ่งช่วงรถเอง

สรุปผมคิดไม่ผิดแล้วกับการยอมแลกกับรถอืดนิดเดียวแค่ออกตัว แต่ขับไปก็ชินเองตอนแรก เมื่อแลกกับชีวิต อย่าไปคิดแค่ว่ามันหนักรถรถไม่วิ่ง ของผมขับตอนเดิมๆ จานโตปั้มโต ขับ200กว่าสบายเลยล้อ18

ท่านที่ขับรถเร็วๆคงเข้าใจ ผมเป็นคนนึงที่รู้ตัวว่าขับเร็วมากๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยนเบรค เพราะตอนใช้ของเดิม เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคราคาแพงแค่ไหนมันก็เอาไม่อยู่ เมื่อขับเร็ว เปลี่ยนแค่จานอย่างเดี่ยวก้ช่วยผมมาหลายรอบแล้วตอนนั้นใช้ runstop พอใจคับ แต่อยากได้แบบสวยๆเลยเปลี่ยน

โชคดีครับ ถ้าคนกระเด็นมาโดนรถเรา เรื่องยาวแน่ๆ

ถ้าผมไม่เบรคเหยียบซ้ำแน่. ยังตกใจไม่หายอยู่เลยคับ.

โชคดีมากอ่ะครับ แต่ยังงัยก็ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ดีนะรถผมตัว S M/T ไม่มี abs เดิมๆก็พอได้

เคยขี่มา60-70 เจอไฟเขียวเปลี่ยนเป็นเหลืองเป็นแดงอย่างไว
ช่วงเบรคปะมาน1รถพ่วง2ตู้คอนเทนเนอ พอดีๆเพราะตอนนั้นรถพ้วงจอดรอ U-turn ทางขวาพอดีก็เลยรู้

ขอบคุณที่เอามาเเชร์ต่อครับพี่ ผมก็คิดอยากเปลี่ยนหลายทีแล้ว เบรคเนี่ย ผมเคยขับตามรถตู้เส้นบางนาตราด ข้างในคู่ขนาน ชิดเลนขวาสุด ขับห่างกัน ประมาณ ช่วงคันรถนึงแบบนี้

แหละ อยู่ๆก็มีเศษอะไรบางอย่างกระจายมาจากรถตู้ เหมือนมีรถกรวด ทำเศษกรวดตก กระเด็นขึ้นมาโดนหน้ารถผม สักพักก็มี เศษยางรถยนต์กระจายออกมาเป็นเส้นๆเลย

สรุปว่ารถตู้ ยางแตก เพิ่งเคยเหนกับตาเหมือนกันตอนแตกจะๆ แบบนี้ ดีน่ะเค้าไม่เสียหลัก เล่นเอาผมใจหายไปเลย วันนั้น...

โชคยังดีครับบบ

ผมก็เป็นอีกคนที่เห็นความสำคัญของเบรคมากว่าความแรงของรถ ไม่แรงไม่เป็นไรขอให้เบรคอยู่ 

ตอนนี้ใช้อริสโต้ 4 pot ดีกว่าเบรคเดิมติดรถมากๆ  

โชคดีมากเลยนะครับ แต่คงติดตาไปอีกหลายวันเลย

ใช่เลยคับ นอนไม่หลับเลยภาพคนติดตาเลย. รอบแรกไม่เท่าไรแต่รอบสองที่ผมเลี้ยวรถหลังจากไปตามคนมาช่วยมันทำเอาผมขับรถไม่เป็นเลย. สภาพเสื้อผ้าหลุดหมดเลย นอนคว่ำอยู่

. คับผม เกืยบไปเหมือนกัน สงสัยผมต้องซื้อของเล่นถวาย xxxไข่ วัดเจดีย์ แล้วคับ ที่พึ่งทางใจ

. คับผม เกืยบไปเหมือนกัน สงสัยผมต้องซื้อของเล่นถวาย xxxไข่ วัดเจดีย์ แล้วคับ ที่พึ่งทางใจ

โชคดีมาก ๆ เลยนะคร้าบ

ดีที่มีสติเบรคทัน  :o

ขวัญเอ๋ย ขวัญมา  ^_^

ยังไงก็เสียใจกับผู้เสียชีวิตกับผู้หญิงคนขับแคมรี่ท่านนั้นด้วยนะครับ :(

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแชร์ให้ครับ  จะได้ขับระวังขึ้นครับ

:ph34r:

ผมว่า สติ สำคัญมากเลยนะครับ ดีที่พี่กดเบรคทัน

รุ่นพี่ที่ทำงานผม ผมชอบปรึกษาถาม อยากแรง แต่งนุ้นแต่งนี้ ดีไหม อะไรยังไง

รุ่นพี่ที่ทำงานผมบอกตลอดว่า "อยากแต่งแรงไม่ว่า แต่ขอให้อัพเบรคก่อน"

แล้วผมมาอ่านกระทู้นี้เห็นภาพเลยครับ ว่ามันจริงมากๆ

ยังไงช่วงนี้ ฝนตก ถนนลื่น ระวังกันด้วยนะครับ วิสัยทัศน์ อาจจะไม่ชัดเจน

ตอนนี้ถือคติประจำตัวว่า

"แรงให้สุด ต้องหยุดให้อยู่ "

แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนทั้งเครื่องและเบรค ฮ่าๆๆๆ

โชคดีครับที่ไม่เป็นอะไร

ผมก็มาเชื่อเรื่องเบรคก็เจอกับตัว ขับมาเร็วๆแล้วเบรคกระทันหัน รู้สึกเลยว่าเบรคเดิมเอาไม่อยู่  :(

ขอบคุณครับสำหรับประสบการดีๆ  ผมคนนึงละครับที่ยอมทำทุกอย่างเพื่อเบรคติดที่ล้อเดิมๆขอบ15 จะเปลี่ยนก้อไม่ได้

อัพเบรคแล้ว อย่าลืมดูสภาพยางด้วยนะครับ เบรคทำงานแต่ยางหมดสภาพก็ไหลได้นะครับ ^^"

อัพเบรคแล้ว อย่าลืมดูสภาพยางด้วยนะครับ เบรคทำงานแต่ยางหมดสภาพก็ไหลได้นะครับ ^^"

ใช่แล้วคับล้อหยุดแต่รถไหลเพราะยางหมดสภาพก็ไม่มีผมอะไรเลย^^

อ่านแล้วตกใจแทน

ดีที่หยุดได้ทันครับ เบรคดี ยางดี ช่วยได้เลยครับ

แล้วที่สำคัญ มีสติดีด้วย

ขอบคุณครับที่มาแชร์กันครับ