Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

- ผมดูรูปแล้วก็ยังคิดไม่ออกจริงๆเลยพี่ ว่า shield ปรับขึ้นลงมันจะปรับที่จุดไหนถึงจะเลื่อนขึ้นลงหรือซ้ายขวาได้อะคับ พี่พอจะมี clip ให้ดูมั้ยคับ 

- ผมอยากถามว่า ถ้า cutoff เอียงแต่ไม่มาก เรามีวิธีปรับโดยที่ไม่ต้องแกะโคมบ้างคับมั้ย

พอจะมีคีมไหมคับใช้ คีบมันตรงเกลียวที่ว่างๆตรงหลังน็อตที่ยึดกับโคมเลยคับ หมุนเอาทวนหรือตาม เข็มแล้วแต่ว่าเอียงไปด้านไหน น่าจะได้นะคับ

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ตรงกลางระหว่างตัวยึดโปรกับโคมคับ (ตูดโปรเจคเตอร์นะแหละ)น่าจะพอมีช่องให้คีมเข้าได้นะคับ รูปใหญ่ไปนิด

ตรงกลางระหว่างตัวยึดโปรกับโคมคับ (ตูดโปรเจคเตอร์นะแหละ)น่าจะพอมีช่องให้คีมเข้าได้นะคับ รูปใหญ่ไปนิด

แบบนี้พอเข้าใจคับ ขอบคุณมากคับ แต่สามารถทำโดยที่ไม่ต้องแกะโคมได้ช่ายมั้ยคับ

มันต้องถอดหลอดออกก่อนด้วยช่ายมั้ยคับ ของผมเป็นหลอด h1 เวลาเอาหลอดออกต้องหมุนยังไงคับ

แบบนี้พอเข้าใจคับ ขอบคุณมากคับ แต่สามารถทำโดยที่ไม่ต้องแกะโคมได้ช่ายมั้ยคับ

มันต้องถอดหลอดออกก่อนด้วยช่ายมั้ยคับ ของผมเป็นหลอด h1 เวลาเอาหลอดออกต้องหมุนยังไงคับ

ไม่ต้องถอดหลอดคับ แค่ถอดยางกันฝุ่นออกก็จะเจอตูดโปรเจคเตอร์โผล่ออกมา เปิดไฟหน้าด้วยก้อได้คับ เวลาปรับจะได้เห็นว่าแนวไฟมันเปลี่ยนไปรึยัง

แต่เรื่องโคมรถแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันคับ ให้ลองดูว่าพอมีพื้นที่ให้เราล้วงเข้าไปปรับได้ไหม ระวังอย่าให้มือโดนหลอดนะคับ ร้อนมากๆ

ไม่ต้องถอดหลอดคับ แค่ถอดยางกันฝุ่นออกก็จะเจอตูดโปรเจคเตอร์โผล่ออกมา เปิดไฟหน้าด้วยก้อได้คับ เวลาปรับจะได้เห็นว่าแนวไฟมันเปลี่ยนไปรึยัง

แต่เรื่องโคมรถแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกันคับ ให้ลองดูว่าพอมีพื้นที่ให้เราล้วงเข้าไปปรับได้ไหม ระวังอย่าให้มือโดนหลอดนะคับ ร้อนมากๆ

แล้วถ้าไม่สามารถล้วงเข้าไปหมุนได้ ต้องแกะโคมอย่างเดียวใช่มั้ยคับพี่  เด่วถ้ามีอะไรจะมาปรึกษาอีกนะคับ ขอบคุณมากคับ

คือยังไง คับ ถอดหลอดจากโคมใช่มั้ย 

เอานิ้วกดลวดปริงแล้วดันไปข้างๆคับ 

คือยังไง คับ ถอดหลอดจากโคมใช่มั้ย 

เอานิ้วกดลวดปริงแล้วดันไปข้างๆคับ 

ผมกดแล้วดันไม่ออกอะพี่ ทำมาหลายวันแล้วเลยตัดสินใจมาถาม นี่ขนาดง่ายๆนะเนี่ย ยังทำไม่ได้เลย T T

ถ้าเจ็บนิ้วให้หาคีมบีบแล้วกด+ดันไปข้างๆ ดูแนวเขี้ยวคับ 

จากรูป ด้านที่เอาออกได้คือ ด้านล่างคับ

ถ้าเจ็บนิ้วให้หาคีมบีบแล้วกด+ดันไปข้างๆ ดูแนวเขี้ยวคับ 

จากรูป ด้านที่เอาออกได้คือ ด้านล่างคับ

เห็นภาพแบบนี้ เข้าใจมากกว่าเดิมเลยคับ ขอบคุณพี่ tommie คับ

พี่ tommie ผมขออนุญาติแอดไลน์พี่ไปเผื่อปรึกษาโดยตรงได้มั้ยพี่

แอดมาเถอะคับ ;)

เพียงแต่ผมจะตอบช้า อย่าตกใจ ทิ้งคำถามไว้เลย เดี๋ยวตอบให้  ถ้าเวลาทำงาน ส่วนมากจะทิ้งโทรศัพไว้ที่โต๊ะ ใช้แต่โนตบุคบริษัท มันใช้พวกโซเชี่ยวไม่ได้  :D

• 1 month later...

ขออนุญาติลงห้องนี้นะครับ

Projector RX330 ผ่านการโมมานิดหน่อย มีข้างนึงโคมฉายมีสนิมแต่ลองเทียบดูแล้วแสงไม่ต่างกัน 

ซื้อมา 3300 บาท ขาย 2000 บาท พร้อมส่ง EMS

CLEAR LEN RX330 สั่งมาจากเวป http://www.theretrofitsource.com/

แต่มีรอยบิ่นจากการส่งตามรูปที่วงไว้ไม่มีผลต่อแสง ยังไม่ได้ใช้งาน

ขาย 1000 บาท พร้อมส่ง EMS

Rubber Cap 4 ชิ้น ขายเป็นคู่นะครับ ฝากซื้อจากป๋าทอมมา(ขออนุญาติเอ่ยนาม) 

ซื้อมา 961 บาท  ขาย 300/คู่  เอาหมดคิดให้ 500 บาท พร้อมส่ง EMS

สวิตซ์ปรับกระดก+มอเตอร์ปรับกระดก ตรงรุ่น HONDA  ขายเหมา 1900 บาท

นี่เลิกโมแล้วเหรอคับ

RX330 ปาดซะเนียนเลย เอาไปใช้ต่อสบายมาก ไม่ต้องมานั่งปาดด้วย 

โมหลอด ด้านบน ทำได้นะคับ เผื่อใครสนใจ เดี๋ยวเอามาลงให้  :D

อัพข่าวนิดนึง 

พอดี ไปเจอตัวนี้มา OEM LED Projector  ของ HR-V ตัวท๊อป ไม่แพงมาก เลยสั่งมาลง เฟียสต้าอีกตัว คราวนี้สั่งโคมใหม่มาทำเลย แลว่านานแน่ๆ 

ไว้จะลงรีวิวให้เผื่อใครสนใจ

LED Projector  ช่วงนี้ของเริ่มปล่อยมา แบบไม่แพงมาก เทียบกับชุด OEM D2S แล้ว ถูกกว่าเยอะมากครับ 

ตัวนี้คนขายใจดีให้มา 6500 รวมส่งด้วย มองเฉพาะราคา อาจจะว่าแพงนะครับ แต่มันถูก คิดดีๆ  :D

OEM D2S ที่ผมใส่ คิดแบบถูกๆเลย ตัวโปร 2000กลางๆ เคลียเลนส์ 1800 บัลลาส 2500 หลอด4000อัพ  รวมดูครับ 

ตัว LED นี่ รวมมาทั้งชุด 6500 ผมนี่ไม่ต้องคิด สั่งทันที  :D เทคโนโลยีใหม่ แสงสวย ใส่ง่าย 

สวัสดีครับ เพิ่งสมัคร

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะมากๆเลย

กำลังสนใจจะใส่ เล่นโปรเจคเตอกับ jazz gk คงต้องศึกษาจากกระทู้นี้

กะจะยัด LED projector ลงโคมเดิมก็ดูแล้วแปลงเยอะมาก เพราะซิ้งใหญ่

สวัสดีครับ เพิ่งสมัคร

กระทู้นี้ได้ความรู้เยอะมากๆเลย

กำลังสนใจจะใส่ เล่นโปรเจคเตอกับ jazz gk คงต้องศึกษาจากกระทู้นี้

กะจะยัด LED projector ลงโคมเดิมก็ดูแล้วแปลงเยอะมาก เพราะซิ้งใหญ่

ซิ้งใหญ่ครับ แต่ตัวโคมเล็ก ระยะยาวรวมทั้งตัวเท่าmorimoto สบายๆ

มันหลอกตาคับ 

Len ศูนย์กับ เลนส์ที่มากับชุดแปลง

คุณภาพต่างกันมากมั้ยครับ

และสามารถเปลี่ยนแทนกันได้หรือเปล่า ถ้าขนาด2.5 หรือ 3 นิ้ว เท่ากัน

Len ศูนย์กับ เลนส์ที่มากับชุดแปลง

คุณภาพต่างกันมากมั้ยครับ

และสามารถเปลี่ยนแทนกันได้หรือเปล่า ถ้าขนาด2.5 หรือ 3 นิ้ว เท่ากัน

อันนี้ ไม่เข้าใจคับ  Len ศูนย์คือ อะไรเอ่ย 

อันนี้ ไม่เข้าใจคับ  Len ศูนย์คือ อะไรเอ่ย 

อีกอย่าง พี่มี pin ขา + - ของกล่อง LED projector มั้ยครับ

ของ Honda Hrv  เป็น 8pin  แต่มีสายไฟออกมา2ชุด  ไปหลอด 2 เส้น กับ อีกชุด 3 เส้น หรือเปล่าครับ