Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

รถสวยมากเรยคับ...แต่งเป็นตัวของเราเองดี...ไม่ตามกระแส ผมชอบคับพี่

อยากตามกระแสเหมือนกันคับ แต่กระแสเงินมันไม่ค่อยมี 555

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

นั่งอ่านซะเพลินเลย...สนุกดีครับ. รอติดตามอยู่สวยๆเลย

พักอีกแปปปครับ ขอรวมพลังก่อน 555

เบาะต้องมาแล้วคร้าบน้าเก่ง

ยังเลือกไม่ได้เลยฮับ แถม ผบ บอกให้ใส่ไปข้างเดียว เลยยังมึนๆ ><

ได้เบาะมาต้อง bypass side air bag ด้วยน่ะ

ไม่ยาก ยินดีให้คำแนะนำ

เข้าร้าน มีโดนหลักพันจ้า

ได้เมื่อไหร่จะกระซิบกระซาบไปจ่ะ

พี่เก่งครับ ผมแอ๊ดเฟสพี่ไปแล้ว Roof Cotton รบกวนรับหน่อยครับ จะปรึกษาเรื่องเบรคหน่อย

ได้เลยคร้าบบบ

มาบันทึกเรื่องราวไว้ต่อครับ เดือน 4 ปี 2557 

หลังจากพบปัญหาเรื่องฟิล์มเดิมที่เริ่มจะลอกๆ ตรงมุมๆ และมีลายเส้นเกิดขึ้นบ้างแล้ว บวกกับปัญหาเรื่องความร้อนจากภายนอกที่ทำร้ายผิวหนังเหลือหลาย

เลยได้โอกาสเปลี่ยนฟิล์มใหม่ให้กับเจ้า FD ครับ

ฟิล์มเดิมๆ คือ ฟิล์มแถม (เป็นลามิน่า Pop) ที่ค่อนข้างใส เพราะส่วนตัวชอบแบบนี้ พอมาถึงการเลือกฟิล์มครั้งที่สอง บอกตรงๆ ว่า เลือกยากมาก เพราะไม่เคยเลือกเลยจริงๆ 555

ไปเดินมอเตอร์โชว์ เจอบูท ลามิน่า เลยเข้าไปดูตัวอย่าง แล้วก็มาลงที่ตัวนี้ครับ "ฟิล์มรถยนต์ลามิน่า รุ่น ANL35NSRPS"

เงื่อนไขในการเลือกของผม ก็ เอางบมาก่อนเลยครับ 55 ไม่อยากจ่ายแพงด้วย เลยกะไว้ราวๆ 4-5 พันบาทพอ

พอมาดูสเปก xxxที่ดีๆ ใสๆ กันร้อนดีๆ ก็แพงเหลือหลาย เลยมาเอารุ่นนี้ครับ 

เป็นฟิล์มในหมวด Genuis Series ที่ราคากลางๆ ครับ สีสันก็ดูวัยรุ่นดี มีแบบใสๆ ด้วย ลองมาดูสเปกนิดนึง

รุ่น สี % การลดความร้อน จากแสงแดด % การลดความร้อน จากสปอตไลท์ % แสงส่องผ่าน

% การลดรังสี UV % การสะท้อนแสง % การลดรังสี อินฟราเรด                

ANL35NSRPS

ควันบุหรี่

57

74

32

99

25

-

ดูจากสเปคนี้ก็พอโอเคครับ เลยตัดสินใจเอาอันนี้

อ่าวกำ ก้อปตารางมา หาย

เอาใหม่ๆ

ตัวนี้ ออกสีควันบุหรี่ ใช้อีซี่พาสได้ ติดแล้วก็เข้มกว่าของเดิมนิดหน่อย ขับกลางคิืนไม่มืด กลางวันยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวมารีวิวอีกทีครับ จะไปเที่ยวพอดี จะได้วัดกันไปเลย 555

เลือกฟิล์ม เอาที่เราชอบ ตามกระเป๋า ตามความพอใจ เลือกตาม GOOGLE มึนหัวครับ ไปที่ร้าน ขอทาบฟิล์ม แล้วลองเอง ของถูก ดีน้อยหน่อย ของแพง ใช่จะดีเลิศ ก็ดูๆ กันไปครับผม ^^ 

ตัวนี้เมื่อก่อนผมก็ใส่ทุกคันที่บานครับ

แต่เป็นบานหน้า ANL35 รอบคัน ANL20

แต่ชุดหลังกระบะผมเปลี่ยนใส่ Hi-Cool แทน

ส่วน FD ยังเป็น 3M อยู่ครับ

แต่เร็วๆนี้คาดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน แต่คงเป็น 3M เหมือนเดิม  

ตัวนี้เมื่อก่อนผมก็ใส่ทุกคันที่บานครับ

แต่เป็นบานหน้า ANL35 รอบคัน ANL20

แต่ชุดหลังกระบะผมเปลี่ยนใส่ Hi-Cool แทน

ส่วน FD ยังเป็น 3M อยู่ครับ

แต่เร็วๆนี้คาดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน แต่คงเป็น 3M เหมือนเดิม

ตอนจองเค้าก็แนะนำสูตรคุณบอลเลยครับ มาเปลี่ยนใจตอนสุดท้าย 555

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ

หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เข้าศูนย์เรียบร้อย ล้างกรองอากาศ ล้างลิ้นปีก ใส่ Airduct ติดฟิล์มใหม่ นู่นนี่นั่น สารพัด เพื่อเตรียมลุยระยะทางราวๆ ไปกลับ 1800 กิโลครับ ^^

เอารูปการเดินทางของ FD ดำๆ บ้านๆ คันนี้ มาฝากด้วยครับ

จอดกินข้าวที่แรกก่อนเลย เพชรบุรี

แวะเข้าปั๊มเติมน้ำมัน ที่แรก เจอก็เติมเต็มถังไปเรื่อยๆ ครับ วิ่งยาวๆ

จอดพักรถ พักคน เรื่อยๆ ติดเกจก็ดีตรงนี้ ความร้อนเริ่มขึ้น หรือ น้ำมันเครื่องเริ่มร้อนเกินเพราะซิ่งมาก ก็พักซักหน่อย 555

การเดินทางรอบนี้ ทั้งหมด 1874 กิโล ไปกลับ ใช้น้ำมันไป 6 พันบาทถ้วน เติมไป 145 ลิตร นิดๆ (อะไรจะพอดีขนาดนั้น) ตกแล้ว 12 กิโลกว่าๆ ต่อลิตร

(วิ่ง110-130 อัดยาวๆ บ้างถ้าเจอทางมัน 555)

คืนแรกพักสุราษฏร์ก่อน แล้วก็ ค่อยยิงไปภูเก็ตอีกวันครับ

ทางต่างจังหวัด วิวดีจริงๆ เลยครับ สบายตามากๆ 

ไปเที่ยวเขื่อนรัชประภามาด้วยครับ มีแอบขับไปที่สันเขื่อน (เจ้าหน้าที่เค้าเปิดประตูทิ้งไว้ครับ พอเค้าเห็นเรามา รีบขับรถมาไล่เลย T T)

ขากลับก็ แวะถ่ายกับสะพานสารสินสักนิส

หมดแล้วคร้าบ กับรูปเจ้า FD ไปเที่ยว ต้องบอกว่า FD อายุ 7 ปี ยังขับสนุก แซงมัน ไม่งอแง ดีจริงๆ ครับ กดไลค์ให้เลย !

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ^^

วันนี้ว่างๆ เลยเอารีวิว ฟิล์มที่เพิ่งติดมาใหม่ มาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง (คหสต นะครับ เอาไปประกอบการเลือก อย่าเช่ื่อหมด)

ตอนแรกที่อ่านสเปค ก็แอบตกใจนิดๆ ว่า เจ้า ANL35 เนี่ย มันจะมืดเกินไป สำหรับผมมั้ย เพราะ ผมใช้แต่ฟิล์มใสๆ มาตลอด ขับมืดๆ ไม่ไหว 

พอติดเข้าจริงๆ ก็ โอเคครับ ค่อนข้างจะใสเลยทีเดียว  มาลองมองจากภายนอกก่อนครับ

บานหน้า

บานข้าง

รวมๆ

ลองส่องข้างๆ ดูสิ ว่าเห็นไรมั้ย

โดยรวมจากภายนอกจะสังเกตได้ว่า มีการสะท้อนเล็กน้อยด้วย จากฟิล์มที่เค้าระบุค่ามาว่า สะท้อน 25% ก็ประมาณนี้ครับ ออกปรอทนิดๆ แต่ไม่สะท้อนแยงตา หรือ มองข้างในไม่เห็นครับ ยังพอมองไปได้อยู่ สีออกควันบุหรี่ นิดๆ ดูไม่จืดชืด เหมือนตอนติดฟิล์มใสอันเก่าครับ อันนั้น เหมือนไม่ติดอะไร 555

ทีนี้ ลองมาส่องจากข้างในบ้าง รูปนี้ ถ่ายตอน 7.30 น. ครับ จะออกไปทำงาน แดด อ่อนๆ ก็ได้มุมประมาณนี้ครับ

เรียกได้ว่า ใสปิ๊งกันเลยทีเดียว 5555 ใครที่ชอบแบบ กันแดด หรือ เอามืดๆ ขับสบายๆ ตัวนี้ คงไม่ใช่สเปกครับ แต่สำหรับผม ขอใสๆ ขับสบาย ไม่กลัวแดด ก็ โอเคครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คราวนี้ ลองมาดูวิสัยทัศน์ ยามค่ำคืนครับ

ออกจะกังวลมากๆ ถึงเเม้ว่า ตอนเช้าจะเห็นความใสไปแล้ว แต่ก็ยังกลัวว่า พอกลางคืนมันจะมืดไปมั้ย ก็ โอเคนะครับ ยังมองสบาย แม้ยามค่ำคืน

เข้มกว่าฟิล์มเดิมนิดเดียวเองครับ ขับกลางคิืน สบายๆ ไม่มีปัญหาครับ เข้าที่จอดรถ มืดๆ ก็ยังชัดเจน ผ่านครับ

ลองเทสการกรองแสงสปอตไลท์บ้าง

ก็ช่วยลดแสงจ้าๆ ไปได้นิดหน่อยครับ ตามภาพเลย ^^

คราวนี้ มาถึงเรื่องใหญ่ เรื่อง กันร้อน

บอกตรงๆ เลยว่า เรื่องกันร้อนนี่เป็นเรื่องสุดท้ายที่ผมจะซีเรียสเลย ในการเลือกฟิล์ม เพราะ เน้นใส เอาไว้ก่อน ดังนั้น การกันร้อน มันจึงไม่ค่อยดีตามไป

แม้จะถูกใจกับฟิล์มพรีเมี่ยม อย่าง V kool ที่ติดกับอีกคัน ที่ใส และ กันร้อนดี แต่คันนี้ เก่าแล้ว ติดฟิล์มราคาหลักพันพอ เลยต้องทำใจครับ

จากการทดสอบจอดตากแดด ในวันที่ระอุๆ อย่าง 12-13 เมษายนที่ผ่านมา พบว่า ขึ้นไปนั่ง ก็ร้อนตูดใหม้ครับ 55555 แต่เดี๋ยวก่อนครับ ถ้าเทียบกับฟิล์มเดิมแล้ว เจ้าตัวนี้ ต่างนิดนึง

ระหว่างขับรถไป ลองเอามืออังบริเวณกระจก พบว่า ไอร้อน มีพอสมควร แต่ไม่ใช่มาเต็มๆ แบบฟิล์มเก่าครับ ก็คงพอช่วยกันร้อนได้บ้าง แต่ด้วยความใสของมัน ทำให้คนที่ขับรถกลางวันเน้นๆ อาจจะไม่ชอบใจได้ครับ ร้อนใช้ได้เลยทีเดียว เจอแดดส่องแขนยังงี้

ก็ ฝากข้อมูลไว้ เผื่อใครชอบแนวเดียวกับผมนะครับ ตัวนี้ ใส สะท้อนนิดๆ กันร้อนหน่อยๆ สีวัยรุ่นดี แต่ไม่เหมาะกับคนชอบความเข้มครับ เข้าใจตรงกันนะ 555

หวัดดีคับ ขอพิกัดร้านที่ไปทำเบรคหน้าหน่อยได้มั้ยคับ ว่าอยู่ตรงไหนแถวไหน อยากทำบ้าง ^^ ขอบคุณคับ