Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

ล้างห้องเครื่องต้องปิดส่วนไหนบ้างครับ พอชี้เป้าได้ไหมว่ามีทั้งหมดกี่จุด อยากล้างบ้างครับ

ของผมทำตามนี้นะครับ

- อุดช่องดูดอากาศ ทางขวามือ หลังแบต 

- ไดสตาร์ท (หรือ ไดชาร์ท หว่า ผมเรียกไม่ถูก) ที่เป็นเหมือนมอเตอร์อ่ะครับ

- ขั้วแบต

ที่เหลือก็ ตามสะดวก แต่ สำคัญตอนล้างเสร็จ ต้องเป่าให้แห้งๆ มากๆ โดยเฉพาะพวกสายไฟทั้งหลายแหล่อ่ะครับ

ลองดูครับผม ผมก็ งูๆ ปลา ๆ  :P

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

มดกลัวล้างแล้ว  อีกวันสตาร์ท ไม่ติดด อ่าจิ :0113: :0113: :0113:

เป่าแห้งๆ คลุมดีๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ ทำประจำ อิอิ

สวัสดีครับ มาอัพเดทน้องดำแก้เซ็งกันหน่อยครับ  ;)

พอดีได้มีโอกาสเดินผ่านบูทของ Colorglo (http://colorglo.com/) ที่เป็นแฟรนไชส์เกี่ยวกับการทำสี การซ่อม การบำรุงรักษาชิ้นส่วนต่างๆ ของรถ โดยหลักๆ ที่ขายเป็นงานเปลี่ยนสีภายใน หรือ สีเบาะซะเยอะ ก็เลยสนใจเข้าไปสอบถาม 

แต่สายตาดันเหลือบไปเห็นฝาครอบวาล์วของรถโชว์ เค้าบอกว่า ลองทำสีกับชิ้นงานพลาสติกแบบนี้ลองดูว่าจะทนร้อนได้ขนาดไหน ปรากฏว่า ใช้งานได้ดี ไม่หลุด ไม่ลอก แต่ยังไม่ได้ทำกับลูกค้า 

เราเลยเสนอตัวขอลองเองเลย 55 ถอดฝาไปให้เค้าทำเลย ผมเลือกสีแดงให้เข้ากับที่คาดแบตหน่อย มาลองดูงานกันครับ

ก่อนไปเอา ทางร้านก็ส่งชิ้นงานมาให้ดูทางไลน์ ยั่วๆ กันไปก่อน

มาดูตัวจริงกันครับ แต่นๆ

เนื้อสีที่พ่นลงไป จะไม่ไ้ด้ดูเงาเหมือนพวกสีกระป๋องที่นิยมมาพ่นๆ นะครับ เพราะไม่ได้ลงแล็กเกอร์เลย ทำการรองพื้น แล้วก็พ่นแดงทับไปเลย จริงๆ ตั้งใจจะทำร่องๆ เส้นๆ ให้เป็นสีดำ แต่ปรากฏว่า ทำแล้ว ชิ้นงานมันเปิดตรงร่องดำๆ เนี่ย เลยพับไปครับ แต่โดยรวม สีสันมันโอเคครับ ไม่ฉูดฉาดเกินไป

ประกอบลงไปเลยครับ

คราวนี้ห้องเครื่องก็ดูเด่น รับตรุษจีีนขึ้นมาทีเดียว 55555

ก็เป็นอีกหนึ่งภารกิจแก้ขัดระหว่างพักยกครับ สนุกสนานกันไปต่อกับเจ้า FD คันนี้  :P

สวัสดีครับ มาอัพเดทน้องดำแก้เซ็งกันหน่อยครับ ;)

พอดีได้มีโอกาสเดินผ่านบูทของ Colorglo (http://colorglo.com/) ที่เป็นแฟรนไชส์เกี่ยวกับการทำสี การซ่อม การบำรุงรักษาชิ้นส่วนต่างๆ ของรถ โดยหลักๆ ที่ขายเป็นงานเปลี่ยนสีภายใน หรือ สีเบาะซะเยอะ ก็เลยสนใจเข้าไปสอบถาม

แต่สายตาดันเหลือบไปเห็นฝาครอบวาล์วของรถโชว์ เค้าบอกว่า ลองทำสีกับชิ้นงานพลาสติกแบบนี้ลองดูว่าจะทนร้อนได้ขนาดไหน ปรากฏว่า ใช้งานได้ดี ไม่หลุด ไม่ลอก แต่ยังไม่ได้ทำกับลูกค้า

เราเลยเสนอตัวขอลองเองเลย 55 ถอดฝาไปให้เค้าทำเลย ผมเลือกสีแดงให้เข้ากับที่คาดแบตหน่อย มาลองดูงานกันครับ

ก่อนไปเอา ทางร้านก็ส่งชิ้นงานมาให้ดูทางไลน์ ยั่วๆ กันไปก่อน

มาดูตัวจริงกันครับ แต่นๆ

เนื้อสีที่พ่นลงไป จะไม่ไ้ด้ดูเงาเหมือนพวกสีกระป๋องที่นิยมมาพ่นๆ นะครับ เพราะไม่ได้ลงแล็กเกอร์เลย ทำการรองพื้น แล้วก็พ่นแดงทับไปเลย จริงๆ ตั้งใจจะทำร่องๆ เส้นๆ ให้เป็นสีดำ แต่ปรากฏว่า ทำแล้ว ชิ้นงานมันเปิดตรงร่องดำๆ เนี่ย เลยพับไปครับ แต่โดยรวม สีสันมันโอเคครับ ไม่ฉูดฉาดเกินไป

ประกอบลงไปเลยครับ

คราวนี้ห้องเครื่องก็ดูเด่น รับตรุษจีีนขึ้นมาทีเดียว 55555

ก็เป็นอีกหนึ่งภารกิจแก้ขัดระหว่างพักยกครับ สนุกสนานกันไปต่อกับเจ้า FD คันนี้ :P

เยี่ยมเลยคร้าบ

เห็นน้องมดติดเกจมายั่วกัน ด้วยความคัน เลยแอบไปสืบหาของดีเมืองเพชร เกจ Mugen Assist Meter มาจนได้ ตอนนี้ขอลูบคลำไปก่อนนะครับ รอดูจังหวะ แล้วก็ กำลังเลือกระหว่างตัวนี้ กับ Defi แดงๆ ให้เข้ากับไมล์ เดี๋ยวคิดได้เมื่อไหร่ คงได้เสียตัว เอ้ย เสียตัง 5555

รูปกลับหัวหมด -*- ลืมกลับ

บอกแล้วครับ เกจ ชุดนนี้ รอพี่เก่งไปรับอยู่ครับ ของมันต้องมีครับ ^^ :0032: :0032: :0032:

พี่ก็รอครับ รออนุมัติ 555

เห็นน้องมดติดเกจมายั่วกัน ด้วยความคัน เลยแอบไปสืบหาของดีเมืองเพชร เกจ Mugen Assist Meter มาจนได้ ตอนนี้ขอลูบคลำไปก่อนนะครับ รอดูจังหวะ แล้วก็ กำลังเลือกระหว่างตัวนี้ กับ Defi แดงๆ ให้เข้ากับไมล์ เดี๋ยวคิดได้เมื่อไหร่ คงได้เสียตัว เอ้ย เสียตัง 5555

รูปกลับหัวหมด -*- ลืมกลับ

งามหยดย้อยมากครับ ใส่กับ Hood ลงตัวสุดๆ เลยครับ

แต่ละตัวนี่มันไว้ดูยังไงบ้างครับ แล้วมันจะเตือนเรามั้ยครับในกรณีทีีผิดปกติ

เช่น oil press ความจำเป็นของตัวนี้ที่เราต้องดูมัน คืออะไรครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ อยากเสียตังแล้วใช้ประโยชน์ได้เต็มๆครับ อิอิ

ดูด้านหลังเกจ์ก็รู้เลยว่าร้านอะไร 55

คุณบอลอธิบายเรื่องหน้าที่แต่ละตัวให้หน่อยจิคับ อิอิ

คุณบอลอธิบายเรื่องหน้าที่แต่ละตัวให้หน่อยจิคับ อิอิ

Oil Press - วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง

แสดงประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่อง คือน้ำมันเครื่องเมื่อเจอความร้อน ประสิทธิภาพในการระบายความร้อนและหล่อลื่นจะลดลง

หากว่ามีแรงดูดน้อย ที่เรียกว่า "แรงดันต่ำ" จะถือว่าการหล่อลื่นไม่ดี เพราะแสดงถึงว่าน้ำมันเครื่องเหลวมาก ใช้แรงดูดน้อยก็ไหลเข้ามาแล้ว ในทางกลับกัน ถ้าน้ำมันเครื่องมีความหนืดมาก แรงดูดก็ต้องใช้แรงมาก เรียกว่า "แรงดันสูง"

Oil Temp. - วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง

ใช้วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องยนต์ ซึ่งถ้าร้อนเกินไป เครื่องยนต์ก็ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ซึ่งก็อยู่ที่เกรดน้ำมันเครื่องที่ใส่ไป

Water Temp. - วัดอุณหภูมิน้ำ

ใช้วัดอุณหภูมิหม้อน้ำ ถึงแม้รถเราจะมีเกจ์ความร้อนอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ละเอียดกว่าจะรู้ว่าร้อน เกจ์ก็ขึ้นไปจนสุดแล้ว