Jump to content

// ไอ้เขี้ยวเงิน โฉมดอกอัญชัน //

Recommended Posts

ตอบ PM ให้เรียบร้อยแล้วนะคับพี่ 

ขอบคุณค๊าบบ น้องแม้ว

แหม่ อัพตลอด

กิเลส ระงับได้ด้วยการซื้อครับ 555

เก็บกิ๊ก ทุกรายละเอียด ไม่เว้นแม้ไฟเลี้ยว.....

โดนพรรคพวกล้อครับ ทนไม่ได้ต้องจัดซะหน่อย อิอิ 

หล่อจิงอะไรจริงคันนี้ .... (แต่ยังไม่มีโอกาสได้เห้นตัวจริง)

รอมีโอกาสพบกับน้องวิน เหมือนกันครับ 555

ชอบๆๆ ผ้าคาดแบบยุ่นๆจังคับ ^^ 

จัดเลยครับ ร้าน DAISO ชิ้นละ 69 บาท ใส่แล้วดูเป็นพี่ยุ่นขึ้น 555

หล่อใหญ่แล้วพี่เรา :D

ขอบคุณครับน้องเก่ง เพิ่งเริ่มแต่งรถ ยังอีกไกลครับ 555

รอชม เบาะซิ่ง อิอิ

เก็บตังค์ กับข้อมูลอยู่ อีกสักพักครับ 555

UP รายการซ่อมหน่อยนะครับ

เปลี่ยนยาง 18"

ถึงขั้นกระเป๋าขาดถึงสิ้นเดือน Onion-s-40.gif

• Replies 819
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขอบคุณค๊าบบ น้องแม้ว

กิเลส ระงับได้ด้วยการซื้อครับ 555

โดนพรรคพวกล้อครับ ทนไม่ได้ต้องจัดซะหน่อย อิอิ 

รอมีโอกาสพบกับน้องวิน เหมือนกันครับ 555

จัดเลยครับ ร้าน DAISO ชิ้นละ 69 บาท ใส่แล้วดูเป็นพี่ยุ่นขึ้น 555

ขอบคุณครับน้องเก่ง เพิ่งเริ่มแต่งรถ ยังอีกไกลครับ 555

เก็บตังค์ กับข้อมูลอยู่ อีกสักพักครับ 555

UP รายการซ่อมหน่อยนะครับ

เปลี่ยนยาง 18"

ถึงขั้นกระเป๋าขาดถึงสิ้นเดือน Onion-s-40.gif

เปลี่ยนใส่ยางตัวไหนคับพี่

รถคันนี้งามมากๆครับ เปลี่ยนยางยี่ห้ออะไรครับ

เปลี่ยนใส่ยางตัวไหนคับพี่

ใส่ บริดจสโตน RE002 มาครับ

--------------------------------------------------------------------

โดนค่าเปลี่ยนยาง + ถ่วงล้อ = 1200 บาท

ในใจคิด แพงเหมือนกันนะ !!!

แต่...

แลกกับ ล้อไม่เป็นรอย !!

ก็พอทำใจยอมรับได้

------------------------------------------------

ถือโอกาสรีวิว ร้าน CG0400 เลย

ปกติ ไม่ยึดติดร้านไหน ทั้งแพง หรือราคาเหมาะสม แค่อยากลองดูครับ

หลังจากเปลี่ยนยางออกมา ลองขับดูรู้สึกว่ามัน ไม่เป๊ะ !

รถวิ่งอยู่ ปล่อยมือแล้วพบว่าเอียงซ้าย  ต้องเข้าไปให้ตั้งศูนย์แก้ใหม่

หลังตั้งศูนย์เสร็จ

คราวนี้ถึงเวลาลองขับ อืมม........รู้ได้ทันทีว่ารถเปลี่ยนไป

บาลานซ์ซ้าย ขวา หรือความเร็ว การหมุนพวงมาลัยออกมาดีขึ้น (เทียบกับตอนยางเก่า)

และทางตรงรถรถวิ่งตรงดี ไม่มีอาการเอียงซ้าย หรือ ฝืนๆขัดๆ อีกแล้ว

ตอนเอาไปทำ ช่างใจเย็นดีมาก (วันอาทิตย์ คนน้อย)

ทำให้พบว่า ล้อหลังซ้ายผมมีอาการกินยางด้านใน

เนื่องจาก เคยไปทำโช๊คแต่ง แล้วขันน๊อตบางตัวไม่ดี

ทำให้การค่าล้อหลังซ้ายยาก (เกิดอาการกินยางด้านใน)

ก็ปรับค่าต่างๆ เพื่อแก้ไขแล้ว สุดท้ายก็สลับยางทำไปทั้งหมด 2 ชม.กว่า

คิดค่าตั้งศูนย์ไป 500 บาท ก็พอรับได้

สรุปรวมๆ ที่ผมไปร้านนี้มา

ราคายาง  - ถือว่าราคากลางๆ (ตามความรู้สึกผมนะ)

รุ่นยาง - มีให้เลือกค่อนข้างมาก สำหรับขอบ 15,16 และ 17

เครื่องมืออุปกรณ์ - มีครบตามที่ศูนย์ขนาดใหญ่ต้องมี

เครื่องตั้งศูนย์/ถ่วงล้อ - ใช้ได้ครับ ตั้งออกมาแล้วจบครับ (สำหรับรถผมนะ)

ความสะอาดของสถานที่ - ถือว่าดีครับ ไม่มีเศษวัสดุเหลือใช้ตกตามพื้น

ความรวดเร็ว – เครื่องมือดี เที่ยงตรง จะทุ่นเวลาการตั้ง เพราะรถแต่ละคันอาการไม่เหมือนกัน 

ใส่ บริดจสโตน RE002 มาครับ

--------------------------------------------------------------------

โดนค่าเปลี่ยนยาง + ถ่วงล้อ = 1200 บาท

ในใจคิด แพงเหมือนกันนะ !!!

แต่...

แลกกับ ล้อไม่เป็นรอย !!

ก็พอทำใจยอมรับได้

------------------------------------------------

ถือโอกาสรีวิว ร้าน CG0400 เลย

ปกติ ไม่ยึดติดร้านไหน ทั้งแพง หรือราคาเหมาะสม แค่อยากลองดูครับ

หลังจากเปลี่ยนยางออกมา ลองขับดูรู้สึกว่ามัน ไม่เป๊ะ !

รถวิ่งอยู่ ปล่อยมือแล้วพบว่าเอียงซ้าย  ต้องเข้าไปให้ตั้งศูนย์แก้ใหม่

หลังตั้งศูนย์เสร็จ

คราวนี้ถึงเวลาลองขับ อืมม........รู้ได้ทันทีว่ารถเปลี่ยนไป

บาลานซ์ซ้าย ขวา หรือความเร็ว การหมุนพวงมาลัยออกมาดีขึ้น (เทียบกับตอนยางเก่า)

และทางตรงรถรถวิ่งตรงดี ไม่มีอาการเอียงซ้าย หรือ ฝืนๆขัดๆ อีกแล้ว

ตอนเอาไปทำ ช่างใจเย็นดีมาก (วันอาทิตย์ คนน้อย)

ทำให้พบว่า ล้อหลังซ้ายผมมีอาการกินยางด้านใน

เนื่องจาก เคยไปทำโช๊คแต่ง แล้วขันน๊อตบางตัวไม่ดี

ทำให้การค่าล้อหลังซ้ายยาก (เกิดอาการกินยางด้านใน)

ก็ปรับค่าต่างๆ เพื่อแก้ไขแล้ว สุดท้ายก็สลับยางทำไปทั้งหมด 2 ชม.กว่า

คิดค่าตั้งศูนย์ไป 500 บาท ก็พอรับได้

สรุปรวมๆ ที่ผมไปร้านนี้มา

ราคายาง  - ถือว่าราคากลางๆ (ตามความรู้สึกผมนะ)

รุ่นยาง - มีให้เลือกค่อนข้างมาก สำหรับขอบ 15,16 และ 17

เครื่องมืออุปกรณ์ - มีครบตามที่ศูนย์ขนาดใหญ่ต้องมี

เครื่องตั้งศูนย์/ถ่วงล้อ - ใช้ได้ครับ ตั้งออกมาแล้วจบครับ (สำหรับรถผมนะ)

ความสะอาดของสถานที่ - ถือว่าดีครับ ไม่มีเศษวัสดุเหลือใช้ตกตามพื้น

ความรวดเร็ว – เครื่องมือดี เที่ยงตรง จะทุ่นเวลาการตั้ง เพราะรถแต่ละคันอาการไม่เหมือนกัน 

ชัดเจนเลยคร้าบๆๆๆ

ชัดเจนเลยคร้าบๆๆๆ

RE002 แค่รุ่นยางก็บอกแล้วว่าเจ้าของซิ่งแค่ไหนครับ 

555 ไม่ซิ่งอ่ะครับ คุณบอล

อธิบายละเอียดดีครับ เป็นประโยชน์มากครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ยางกับช่วงล่าง เพราะมันเป็นส่วนเดียวของรถที่สัมผัสกับพื้นถนน

ต้องหมั่นตรวจสอบหน่อย เพื่อความปลอดภัย

ผมติดฟิล์มกับคุณเกษม

ที่ซอยกรุงเทพกรีฑา ซอย 20 

ยี่ห้อ Regent ผลิตที่อเมริกา

รอบคัน บานหน้าเต็ม ราคา 3,000 บาทครับ

เคยลองเทียบกับ Lamina L75 แล้ว

พบว่า  ตัว L75 จะเขียวกว่าตัวนี้ นิดๆ ครับ

555 ไม่ซิ่งอ่ะครับ คุณบอล

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ยางกับช่วงล่าง เพราะมันเป็นส่วนเดียวของรถที่สัมผัสกับพื้นถนน

ต้องหมั่นตรวจสอบหน่อย เพื่อความปลอดภัย

ผมติดฟิล์มกับคุณเกษม

ที่ซอยกรุงเทพกรีฑา ซอย 20 

ยี่ห้อ Regent ผลิตที่อเมริกา

รอบคัน บานหน้าเต็ม ราคา 3,000 บาทครับ

เคยลองเทียบกับ Lamina L75 แล้ว

พบว่า  ตัว L75 จะเขียวกว่าตัวนี้ นิดๆ ครับ

ขอบคุณครับ อยู่เกษตรหรอครับ ผมก็เรียนที่เกษตรว่างๆ ขอแอบชมรถหน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ต่อที่ให้ผมได้ทดลองนั่งเบาะ Type R จนทำให้ผมหลอนนะครับ  :D  5555++

ปล.เจ้าเขี้ยวเงินตัวเป็นๆหล่อมาก แถมเจ้าของใจดีด้วย  ;)

ยินดีต้อนรับสาวก RE002 ครับพี่ต่อ มันสุดยอดไหมพี่

มันแจ่มมากกครับ

อั๊ยยะ!! มาพร้อม Detail รีวิว ครบครบเลย กับ RE002 รถสวยไม่สร่างจิงจิงคับ แอบดูทุกวัน ^^

ขอบคุณครับ ตอนนี้ริ้วรอยเริ่มเยอะแล้ว เตรียมตัวซ่อมได้ 555

ขอบคุณพี่ต่อที่ให้ผมได้ทดลองนั่งเบาะ Type R จนทำให้ผมหลอนนะครับ  :D  5555++

ปล.เจ้าเขี้ยวเงินตัวเป็นๆหล่อมาก แถมเจ้าของใจดีด้วย  ;)

เบาะ type r มันช่วยเพิ่มความกระชับ ยิ่งขับยิ่งมันส์ อิอิ 

เบาะซิ่งคันนี้เค้าหล่อจริงๆ  :D

ได้คุณโอ๋ นี้แหล่ะครับ สำหรับคำแนะนำ เลยมาจบที่ตัวนี้ อิอิ

เดี๋ยวกลับมารีวิว รายละเอียดการใส่ต่อนะครับ :)

มันแจ่มมากกครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ริ้วรอยเริ่มเยอะแล้ว เตรียมตัวซ่อมได้ 555

เบาะ type r มันช่วยเพิ่มความกระชับ ยิ่งขับยิ่งมันส์ อิอิ 

ได้คุณโอ๋ นี้แหล่ะครับ สำหรับคำแนะนำ เลยมาจบที่ตัวนี้ อิอิ

เดี๋ยวกลับมารีวิว รายละเอียดการใส่ต่อนะครับ :)

เอาอีกแล้วน้า

โอ้ววว My God >;< UP อีกแล้วววว

Feel's คันนี้เปลี่ยนเบาะตาม Feel's อีกคันไปซะแล้วววววว 

ปล.Feel's คุณบอลก็เปลี่ยนเบาะเหมือนกัน ^^ 

เอาอีกแล้วน้า

ขอนิดนึงครับ อิอิ 

ช่วงนี้เห็น FD สวยๆ หลายคัน

xxxเราก็อยากจะมีกับเค้าบ้าง 555

อัพไม่หยุดจริงๆเลยเจ้าค่ะ เจ้าเขี้ยวเงินคันนี้

ใกล้หยุดพักแล้วครับ

เตรียมตัวซ่อมบำรุงหลายส่วน 555

โอ้ววว My God >;< UP อีกแล้วววว

Feel's คันนี้เปลี่ยนเบาะตาม Feel's อีกคันไปซะแล้วววววว 

ปล.Feel's คุณบอลก็เปลี่ยนเบาะเหมือนกัน ^^ 

มันช่างบังเอิญจริงๆ ครับ

ปล. มีโอกาสได้นั่ง เบาะ Recaro SR7 ของคุณบอล182 แล้ว ....มันสุดยอดมากๆ 555

มารอ รีวิวเบาะใหม่ นะคับผม  หล่ออ่ะ 

ได้เลยครับ น้องแม้ว

จริงๆ ได้น้องแม้วคอยแนะนำร้านเปลี่ยนเบาะด้วยนะ แต่บังเอิญมาเจอคู่นี้พอดี อิอิ

มารอ review ครับ

ได้เลยครับ หวังว่าพอจะใช้เป็นข้อมูลได้นะครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้เบาะ Type R ข้างเดียว (ด้านคนขับ)

ขอบอกว่า นั่งแล้วแน่นกระชับ เข้ารูป

ตอนขับรถรู้สึกดี และขับรถสนุก ได้อารมณ์ Type R มากๆ

ทุกวันๆ คนที่ผ่านเข้ามาในชีวิต ถามผมว่า "ทำไมซื้อแค่ ไม่ซื้ออีกข้างด้วย?"

ส่วนพรรคพวก ก็แซวว่า ซื้อทำไม ดำ-แดง? ..แบบนี้ต้อง ดำ-แดง ให้หมดนะ!!

ผมไม่ตอบให้มากความ !

ตอบแค่ว่า มันเป็น STYLE!

ผ่านมาหลายเดือน ผมได้คำตอบแล้ว สรุปว่า ขายเถอะ!!

เหตุผลคือ หาเบาะ Type R อีกข้างไม่ได้ !

จนได้ Recaro รุ่น SR5 มา อิอิ

ก่อนซื้อเบาะแต่ง ผมก็ได้ปรึกษา และลองนั่งรถเพื่อนๆ หลายคน

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

คุณตั้ม(สปูน), คุณโอ๋, คุณบอล182 ,น้องแม้ว, น้องเอก seeker

ที่สุดก็มาได้

Recaro SR5

(เป็นรุ่น30ปี ก่อตั้งโรงงาน Recaro ผลิตที่ญี่ปุ่น)

คล้ายๆ กับเบาะติดรถ DC5 ...แต่เพิ่มผ้ากันลื่นบริเวณไหล่ด้วย 

ปล. เบาะ Recaro ฐานผลิตหลักจะอยู่ประเทศเยอรมันครับ

และขอบคุณพี่โอ๊ต ที่ให้รางแท้ สำหรับใส่เบาะซิ่งญี่ปุ่นกับผม

แปลงเนียนๆ ให้ใส่เบาะแต่งได้ทุกชนิด

จากช่างป้อม มีนบุรี มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล. เดี๋ยวมาต่อกับรีวิว การใส่เบาะแต่งนะครับ

เบาะตัวนี้เป็นทรง Racing ครับ

ซึ่งมีข้อดี คือ ให้ความกระชับในการนั่งระหว่างขับขี่

มั่นใจเวลาเข้าโค้งว่าจะไม่ตกเบาะแน่นอน

ไม่อึดอัด ไม่ปวดหลัง โครงเบาะแข็งแรง

แถมตัวอักษร Recaro ยังใหญ่โตมโหฬาร ดูดีมากมาย

(อันนี้ผมคิดเอง 555)

แต่ปีกเบาะนั้นต้องดูแลอย่างดี  

เพราะถ้ามีตำหนิขึ้นมาแล้ว ราคาขายต่อจะตกลงฮวบๆ ทันที (T.T)

---------------------------------------------

เนื่องจากผมได้เบาะและรางซิ่งแปลงมาแล้ว

(รางตัวนี้ใส่ได้ทั้งเบาะ Recaro และ Bride) 
งานประกอบนี้ขอพึ่งร้าน พัธนกิจ ท่อไอเสีย (ร้านนี้ทำรถแข่ง และรถแต่งซิ่งด้วยครับ) 
โดนค่าเสียหายสำหรับประกอบเบาะรวมอุปกรณ์ต่างๆ 400 บาท ใช้เวลา 1 ชั่วโมง

ก่อนอื่น ขอเกริ่นวิธีดูเบาะแต่งมือสอง นะครับ

เริ่มจาก ให้พลิกดูใต้เบาะ

เบาะสภาพดี ต้องไม่ช้ำจากการนั่ง หรือผิดรูป

มีตำแหน่งรูน๊อตยึดกับรางเบาะสมบูรณ์ ครบทั้งสองฝั่ง (ซ้ายและขวา)

พร้อมกับสติ๊กเกอร์ บอก Serial No. กับรายละเอียดที่ผลิต

อีกจุดที่ซ่อน Serial No. คือ ตรงกลางหลังเบาะ

และตรงกลางหลังเบาะ สามารถซื้อปั้มลมมาใส่ได้ เผื่อคนขับเมื่อยหลัง อิอิ

รางเบาะ(แปลง) ที่มีรู ตรงกับรูยึดเบาะ และรูยัดตรงกับตัวถังรถ

รางเป็นส่วนสำคัญ ต้องยึดแข็งแรง เพื่อความปลอดภัย

(ร้านแปลงรางต้องเลือกดีๆ นะครับ)

อีกส่วนที่สำคัญ คือ น๊อต6เหลี่ยม ขนาดเล็ก

ต้องยึดเบาะ กับรางให้แน่น

และสามารถเลื่อนราง ปรับเบาะเลื่อนได้สุด ไม่ติดขัด

เมื่อประกอบ "เบาะกับราง" เรียบร้อย

ก็นำมาประกอบร่างกับตัวรถ และติดตั้งตัวยึดเข็มขัดนิรภัยก็เสร็จเรียบร้อยครับ

ถ้าใครจะซื้อเบาะแต่ง ในการเลือกเบาะแต่งพวก Recaro, Bride และอื่นๆ

ผมอยากให้ดูตรงนี้ก่อนตัดสินใจนะครับ

1. ความเหนียวและแข็งแรงของโครงเบาะ
2. ฟองน้ำนี่ตัวสำคัญเลย เช่น ฟองน้ำแท้ๆ เกรดดีๆ มันจะนุ่มรับกับร่างกายเรา พอเราลุกออกมา ฟองน้ำมันจะคืนตัว
3. ผ้าของแท้ผ้าจะทนทานและนุ่มนวล
4. ที่สำคัญมากคือ  "รางเบาะ" มีความสำคัญไปถึงระดับและการปรับต่างๆ ได้ละเอียดกว่าการแปลงใส่ 

เรื่องความแข็งแรง ยามเมื่อเราเกิดอุบัติเหตุ และรางของแต่ละยี่ห้อไม่สามารถใช้สลับยี่ห้อกันได้

(เพราะ รูยึดเบาะมันไม่ตรงกัน) และรางเบาะก็มีแตกออกไปหลายรุ่น ให้เลือกใช้งาน 
5. ส่วนรุ่นหรือรูปทรงเบาะนั้น ต้องเป็นความเหมาะสมต่อรูปร่างของคนที่จะนั่งเป็นหลักครับ

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ติดตามนะครับ :D