Jump to content

// ไอ้เขี้ยวเงิน โฉมดอกอัญชัน //

Recommended Posts

• Replies 819
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

"อั้ยเขี้ยวเงิน"หล่อจุงเบย ^_^ 

มีลิ้นแล้วหล่อขึ้นมากจริงๆ  :wub:

หล่อมากครับ

หล่อขึ้นเยอะเลยนะครับ อัพตลอดเลย :P

ใส่เบรคมันหล่ออย่างนี้นี่เอง อิอิ

ขอบคุณทุกท่านนะคร๊าบบ   Onion-s-97.gif

วันนี้ขอเอาตัวอย่าง E85 1 ถัง

กับรถมาให้ดูนะครับ

ถ้าดูช่องสุดท้าย การเติม E85 จะช่วยลดการปล่อยก๊าซ CO2
(ก๊าซ CO2 = ก๊าซเรือนกระจำ = ทำให้โลกร้อน)  
โดยเก็บเป็นสถิติสะสม ด้วยนะครับ อิอิ 

รวมๆ แล้วผมใช้ E85 มาหลายถัง ประมาณ 6 เดือนแล้วครับ

กับ FD1.8 (รองรับ E20 แล้ว) 

ทั้งแบบหัวฉีดเดิม (6 รู) และหัวฉีดขยาย R20 (10 รู)

*จุดประสงค์ คือ ประหยัดค่าน้ำมัน สำหรับใช้งานในชีวิตประจำวัน 

การรีวิว ก็เป็นแบบผู้ใช้งานทั่วไป (ข้อมูลยังน้อยอยู่อ่ะครับ) 
**อยากได้ comment เพิ่มเติมจากเพื่อนๆ จะได้นำมาปรับปรุง อิอิ

น้ำมัน E85 กับรถผม ไม่มีผลต่อ ท่อยางและหัวฉีด เครื่องยนต์ปกติ (ไฟเครื่องไม่โชว์) ครับ

โดยที่เปลี่ยนหัวฉีดให้ใหญ่ เพราะ ผมคิดว่าหัวฉีดเดิม(ติดรถ) ไม่สามารถจ่ายน้ำมัน E85 ได้เพียงพอต่ออัตราการบริโภค

ซึ่งใครที่เน้นประหยัด ขับแบบธรรมดา ใช้หัวฉีดเดิมก็คงไม่มีปัญหาอะไร

ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าในอนาคตหัวฉีดอาจตันได้ และไม่ประหยัดน้ำมัน เนื่องจากน้ำมันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์

(เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะรถแต่ละคนไม่เหมือนกัน ระยะเวลาที่จะอุปกรณ์จะเสื่อมสภาพก็แตกต่างกันอีก) 

เมื่อเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว โดยรวมรถวิ่งดีขึ้นครับ

ส่วนตัวผมรู้สึกว่าใช้ E85 จะเปลืองกว่า E20

แต่คุ้มค่ากว่า เนื่องจาก ราคาแค่ลิตรละ 23-24 บาท
เติม เต็มถัง ใช้เงิน 1000 บาท (มีทอน) 

** ความคุ้มค่าทางใจ คือ ได้น้ำมันเยอะว่ะ โชคดีขับรถไม่เยอะ

เติมแค่ 10 วันครั้ง เดือนละ 3 พันกว่าบาทเอง 555 ** 

ที่ผมอยากรู้ในเรื่องต่อไป คือ เครื่องยนต์ของ FD1.8 กับการใช้ E85

เรื่อง "องศาไฟ" และ "ปริมาณเชื้อเพลิงที่ Support" ที่เพียงพอ

สำหรับ Eco Mode ครับ    

ผมก็สาวก E85 ครับ ประหยัดจริงๆครับ ผมการันตีเลย ประหยัดจริง คุ้มจริง เรื่องอัตราเร่งก็พอๆกับ แก็สโซฮอล ครับ  :D  :D  :D

รู้สึกอยากติดฟิล์มเขียวๆ ใสๆ

หาข้อมูลอยู่นาน

ได้น้อง เอก seeker แนะนำร้านมาให้

(ขอบคุณน้องเอกนะครับบ) :D

วันหยุดเลยพาเจ้าเขี้ยวเงิน มาจัด Lamina L75
ที่ร้าน พี่เกษม กรุงเทพกรีทา 20 ซะเลย 

พี่เกษม : สนใจแบบไหนดีครับ?

ผม : ขอเขียวๆ ใสๆ แบบ Lamina L75 ครับพี่ อยากได้แนว JDM ญี่ปุ่นครับ

พี่เกษม: ได้ครับ!!

ผม : แล้วมี ตัวอื่นๆ ที่เหมือนกันมั้ยครับ (ด้วยความสงสัย)

พี่เกษม: มียี่ห้อ Regent ของอเมริกา ครับ

ผม : งั้นขอลอง เทียบดูหน่อยนะครับ 

จบบทสนทนา ผมก็จัดการถ่ายรูปเทียบกัน

พร้อมทั้งลองเอา ออกไปส่องแดด เทียบกันแบบบ้านๆ 

แล้วสอบถามพี่เกษมว่า มันเหมือนกันหรือไม่

ซึ่งแกตอบกลับว่า เสป็คเหมือนกัน เขียวใสเหมือันกันครับ
แต่ราคาฟิล์ม Regent ถูกกว่า Lamina
ดูจากรูปได้เลยครับ

อยากบอกว่า ผมก็ติดร้านนี้ 

แต่ให้เค้ามาติดให้ที่ทำงาน ค๊าบ

555 ใจเราตรงกันพอดีเลย

ด้วยความอยากลอง ผมเลยจัดเขียวใส ยี่ห้อ Regent 

ติดเสร็จลองขับดู แล้วได้อารมณ์แบบนี้ครับ

(อุณหภูมิข้างนอก 32 องศา แดดแรง ตอนเที่ยงตรง)

พาเจ้าเขี้ยวเงิน ไปเปลี่ยนฟิล์มเขียวใส รอบคัน 

ยี่ห้อ Regent 

(เหมือน Lamina L70)

แน่นอนครับ !! 

ได้ความร้อนแบบอบอุ่น บริเวณเขตเส้นศูนย์สูตรมาแทน 5555

แต่ความรู้สึกเมื่อแดดส่องตอนขับ "ไม่ถึงกับแสบ" นะครับ

ปรับอุณหภูิแอร์ให้เย็นขึน ก็ช่วยได้ Onion-s-13.gif

ปล.ผมซื้อครีมกันแดด มาเพิ่มแล้วครับ อิอิ 

พาเจ้าเขี้ยวเงิน ไปเปลี่ยนฟิล์มเขียวใส รอบคัน 

ยี่ห้อ Regent 

(เหมือน Lamina L70)

แน่นอนครับ !! 

ได้ความร้อนแบบอบอุ่น บริเวณเขตเส้นศูนย์สูตรมาแทน 5555

แต่ความรู้สึกเมื่อแดดส่องตอนขับ "ไม่ถึงกับแสบ" นะครับ

ปรับอุณหภูิแอร์ให้เย็นขึน ก็ช่วยได้ Onion-s-13.gif

ปล.ผมซื้อครีมกันแดด มาเพิ่มแล้วครับ อิอิ 

หล่อใหญ่แล้ว หยุดไม่อยู่แล้วมั้งพี่ 555

รู้สึกอยากติดฟิล์มเขียวๆ ใสๆ

หาข้อมูลอยู่นาน

ได้น้อง เอก seeker แนะนำร้านมาให้

(ขอบคุณน้องเอกนะครับบ) :D

วันหยุดเลยพาเจ้าเขี้ยวเงิน มาจัด Lamina L75

ที่ร้าน พี่เกษม กรุงเทพกรีทา 20 ซะเลย 

ร้านฟิมส์ในตำนาน อยากจะบอกว่า L75 ผมก็ได้มาจากที่แห่งนี้เหมือนกันคับ ^^

ปล.รถสวยคับ เห็นแล้วอยากจะไป TYPE R บ้างละ รองวดหน้าขอตรงๆนะ จะจัดรอบคันเลย 555+

non-stop upgrading!! Good job man. ^^

งบบานเลยครับพี่ 555

มุมนี้เป็นมุมหล่อของ FD เลยคับพี่

ใช่เลย เฉียงๆ 45 องศา นี่แหล่ะ หล่อทุกคัน

หล่อทุกมุมคับ

ขอบคุณครับ

จัดเขียวใสแบบนี้ แสดงว่า ภายในต้องมาเต็มแน่นอน อิอิ

งบบาน แน่นอน 555

หล่อใหญ่แล้ว หยุดไม่อยู่แล้วมั้งพี่ 555

งบหมด คงได้หยุดบ้างแล้วล่ะ 555

ร้านฟิมส์ในตำนาน อยากจะบอกว่า L75 ผมก็ได้มาจากที่แห่งนี้เหมือนกันคับ ^^

ปล.รถสวยคับ เห็นแล้วอยากจะไป TYPE R บ้างละ รองวดหน้าขอตรงๆนะ จะจัดรอบคันเลย 555+

ร้านพี่เกษมใจดีมากๆ ครับ นั่งในห้องแอร์ แกเลี้ยงกาแฟสดด้วย กินไปดูเค้าทำรถไปเพลินดีครับ 

ส่วนชุดแต่ง Type R จัดเลยครับไม่ผิดหวัง สวย Classic มองไม่เบื่อเลยครับ

เอา เลขทะเบียน เพื่อนๆ ไปเล่นก็ได้ครับ ต้องมีซักงวดที่โดน !! 555

เนื่องจาก xxxเขี้ยวเงิน ได้ใส่สปริงโหลดให้เตี้ยลง พร้อมทั้งรองเท้าใหญ่ขึน

เป็นล้อ RPF1 : 18 x 8.5 off +40 // ยาง 225-40-18
สปริงโหลด TEIN - H Tech

อนาคตอยากเปลี่ยนโช๊คแจ่มๆ  
แต่ด้วยความอยากลอง ผมก็เอาโช๊คเดิมไปอัดน้ำมันมา เนื่องจากราคาไม่แรงครับ

ย้อนหลังไปเมื่อเกือบ 6 เดือนที่แล้ว
ได้มาใช้บริการอัดน้ำมันโช๊ค ร้านพรเทพโช๊คอัพ อุดมสุข

ต้องการอัดน้ำมันโช๊คให้แข็งขึ้น

เพื่อแก้ปัญหา ล้อแต่งติดซุ้มล้อ หรือให้เวลาเลี้ยวหรือวิ่งเร็วๆ แล้ว ระยะเด้งของโช๊คมันไม่โดนกับซุ้มล้อ 

ช่วงอาทิตย์แรกอาจจะยังไม่เข้าที่ แต่หลังจากนั้นจะเข้าที่ครับ
แข็งแบบไหนก็เป็นแบบนั้นตลอด เวลาโยกรถ รถแทบจะไม่โยกไม่โคลงเลยครับ

ความรู้สึกทางตรงเรียบๆ ก็ขับสนุกขึ้น เวลาเลี้ยวโค้งก็หนึๆ ดีนะ (เทียบกับโช๊คเดิมๆ ครับ)

ตอนนี้ผม ใช้มาจะ 6 เดือนแล้ว ยังไม่รั่ว ไม่ซึม
ผมคิดว่า ปัญหารั่วซึม มันน่าจะอยู่ความชำนาญของร้านที่ทำ และที่ผู้ใช้งานด้วยส่วนหนึ่ง 

ถ้าขับไปเจอหลุม แล้วเราก็เบารถหน่อย หรือหลบหลุม ไม่ลงหลุมไปแรงๆ
โชคที่อัดมาก็ไม่รั่วง่ายๆ หรอกครับ

รวมๆ ก็สมราคา อัดโช๊คมา 4 ต้น = 2,000 บาท

แถมด้วย ยางกันกระแทกโช๊ค เสื่อมสภาพ

ตัวซ้าย = วิ่งมา 80,000 กม.

ตัวขวา = ตัวใหม่แกะกล่อง
ราคาไม่เแพง เปลี่ยนคู่หน้า 2 ตัว 400 บาทครับ