Jump to content

ช่วนแนะนำ GPS หน่อยครับ

Recommended Posts

1250 มีข้อดีคือ จอ 3.5"

1. รองรับ EcoRoute

2. รองรับอุปกรณ์รายงานการจราจร

40 ข้อดีคือ

1. จอใหญ่ 4.3"

2. รองรับอุปกรณ์รายงานการจราจร

40 ข้อดีคือ

ตามพี่โป่งไม่หลงแน่คร้าบ

ผมใช้ Sygic 11.2.3 (Android 4.x.x/3.x.x/2.x.x) ไว้เป็นตัวเลือกสำหรับคนมี SmartPhone อยู่แล้ว ไม่ต้องเสียตังเพิ่ม บอกจุดติดกล้องจับความเร็ว ปั้ม POI อื่นๆ ครบถ้วนครับ ใช้ดี Map Thai ก็ถือว่าดีกว่า iGO ครับ

ปล. อาจไม่ตรงกับหัวกระทู้ แต่ไว้เป็นตัวเลือกละกันครับ

40 ข้อดีคือ

พี่โป่งครับถ้าต้องเลือกตัวไหนดีครับพี่ ฟันธงให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

พี่โป่งครับถ้าต้องเลือกตัวไหนดีครับพี่ ฟันธงให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ต้องถามพฤติกรรมการใช้งานครับ

ถ้าชอบจอใหญ่และคิดว่าไม่ได้ซื้ออุปกรณ์รับสภาพการจราจรแน่ๆ เล่น 40

แต่ถ้าวิ่งในเมืองบ่อย อยากให้เครื่องคำนวณหลบหลีกการจราจรให้

ความแม่นยำประมาณ 50% +/- ต้องจ่ายค่าอุปกรณ์เสริมอีก 2,500 บาท

ต้องเล่น 1250 ครับ

ส่วน EcoRoute ผมว่าไม่มีความจำเป็นเท่าครับ

ตัวอย่างการรายงานสภาพการจราจร (ตอนนี้ยังไม่มีค่าบริการ อนาคตอาจคิดค่าบริการรายเดือน)

ผมใช้ Sygic Aura บนมือถือมาตลอดครับ

ยังไม่เคยนำทางเข้าป่าครับ

มีทั้งรุ่นใช้กับ iPhone และ Android ครับ

ผมแนะนำของGarminอีกเสียงครับ (ลูกค้าเก่าพี่โป่ง 555+)

เดี๋ยวนี้ราคาถูกมากๆ ลองดูตัวนี้ก้อได้ครับ

nüvi® 40 entry level GPS with Junction View ราคา 3,990 บาท

Garmin nüvi® 40,Thai รุ่น Back to the Basic ครบกับทุกฟังก์ชั่นมาตรฐาน ด้วย Garmin Technology สหรัฐอเมริกา แสดงผลบนหน้าจอ 4.3” Touchscreen ในราคาที่คุ้มค่ามากที่สุด

Junction View & Complex Junction View รูปภาพบริเวณแยกเสมือนจริงพร้อมลูกศรนำทาง จะปรากฎขึ้นบริเวณทางแยก สี่แยก ทางออกทางด่วน เพื่อให้คุณเข้าช่องจราจรหรือเลนอย่างถูกต้อง ครอบคลุมทั่วกรุงเทพ และเมืองท่องเที่ยว

Voice prompts มีเสียงนำทางให้คุณเลือกทั้งแบบ Text-to-Speech พูดนำทางระบุชื่อถนน ซอย และสถานที่ต่างๆ หรือเสียงนำทางผู้ชาย ผู้หญิง เหนือ อีสาน ใต้ และสามารถปรับเปลี่ยนเสียงนำทางภาษาต่างประเทศ อังกฤษ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ตามที่คุณต้องการ

Lane Info ไม่ต้องคาดเดาหรือกังวลอีกต่อไปว่าต้องเข้าเลนไหนเมื่อถึงทางออกหรือเลี้ยว ถัดไป ระบบจะแนะนำช่องทาง บนถนนที่คุณสามารถไปได้อย่างง่ายดาย

โดยเครื่องรุ่นนี้ไม่รองรับข้อมูลจราจรแบบ Real-time (TMC) ไม่มี Bluetooth hand-free และการเปลี่ยนไม่รองรับแผนที่ แบบสองภาษาที่มีในเครื่องรุ่นอื่นๆ

Road Selection (MMP) หมดปัญหาจากระบบดาวเทียมมีความคลาดเคลื่อนตำแหน่งรถ บริเวณเส้นทางที่มีถนนทับซ้อน เช่นทางด่วน ทางยกระดับ ทางคู่ขนาน เพียงกำหนดเลือก MMP ที่หน้าจอนำทางแผนที่จะให้กำหนดเลือกตำแหน่งรถบน เส้นถนนที่ถูกต้อง และนำทางต่อไป

Where Am I เมนูหลักที่ช่วยคุณระบุตำแหน่งพิกัด ช่วยบันทึกจัดเก็บตำแหน่งที่คุณชื่นชอบหรือใช้ประจำได้ 1,000 ตำแหน่ง หรือช่วยค้นหาสถานที่สำคัญ เร่งด่วน ไม่ว่าจะเป็นปั้มน้ำมัน กรณีน้ำมันจะหมด ศูนย์บริการรถยนต์ หากรถเสีย ที่จอดรถ สถานีตำรวจ โรงพยาบาล กรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน

Phone Navigation ทุกการค้นหาง่ายขึ้น เพียงกดหมายเลขโทรศัพท์สถานที่ที่คุณต้องการไป ไม่ว่าจะเป็นร้านอาหาร โรงพยาบาล ธนาคาร แล้วเลือกกดนำทาง เครื่องจะนำทางคุณไปทันที สะดวก รวดเร็วด้วยข้อมูลเบอร์โทรที่บรรจุใน เครื่องมากกว่า 170,000 แห่ง

Trip-planning Software โปรแกรมแผนที่ BaseCamp™ เพียงคุณ Download โปรแกรมติดตั้งบนเครื่องคอมพิวเตอร์ (ไม่มีค่าใช้จ่าย) เชื่อมต่อเครื่อง nüvi® ด้วยสาย USB โปรแกรม จะแสดงข้อมูลแผนที่ประเทศไทยอย่างละเอียด สามารถใช้วางแผนการเดินทาง สร้างตำแหน่ง เส้นทาง จัดเก็บข้อมูลตำแหน่ง รูปภาพ พร้อมส่งข้อมูลกลับไปยังเครื่อง Garmin ของคุณต่อไป

ติดตั้งมาพร้อมข้อมูล แผนที่ประเทศไทย NOSTRA Digital Map หรือ TSM : Thailand Street Map Version 12.1 คุณภาพเช่นเดียวกับ nüvi® รุ่นสูง

- ปรับปรุงข้อมูลเส้นทางคมนามครอบคุลมพื้นที่ทั่วประเทศไทยตามกฎจราจร รวมระยะทางเพิ่ม 820,000 กม.

- ข้อมูลตำแหน่งสถานที่สำคัญ POI : Point of Interest เพิ่ม 800,000 ตำแหน่ง

- ปรับปรุงคุณภาพข้อมูลรูปภาพทางแยกเสมือนจริง (JCV : Junction View) บริเวณกรุงเทพฯ และบริเวณโดยรอบ มากขึ้นรวม 900 แยกสำคัญ (จากเดิม 850 แยกสำคัญ) และล่าสุดเพิ่มข้อมูล JCV บริเวณจังหวัดเชียงใหม่อีก 120 แยก

- ปรับปรุงคุณภาพข้อมูล NOSTRA Guide ร้านอาหารแนะนำ แหล่งท่องเที่ยว และช้อปปิ้งมากกว่า 3,500 แห่ง

- ข้อมูลล่าสุดกับข้อมูลเสียงและข้อความแจ้งเตือนเมื่อเข้าใกล้ระยะแยกสัญญาณ ไฟจราจรเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ เฉพาะเขตต่างจังหวัดเท่านั้น (แจ้งเตือนระยะ 500 เมตร)

ตัวอย่างการรายงานสภาพการจราจร (ตอนนี้ยังไม่มีค่าบริการ อนาคตอาจคิดค่าบริการรายเดือน)

ตอนซื้อ 3770มา เค้าก้อมีมาให้ ตอนนี้หายไปไหนไม่รู้

เลยใช้iPad หรือ iPhone เปิดดูจาก Longdo Traffic (Safari) กับ Google Map (Apps)

ที่ต้องใช้2ตัว เพราะไว้Recheckเผื่อมันไม่Update ^^

Google Maps

Londo Traffice on Safari (จริงๆมีเป็น Longdo Traffic Appsด้วย แต่เสียเงินค่า Member)

sygic aura ผมก็ใช้อยู่ มันไม่เตือนทุกจุดครับ วันก่อนที่โดนส่องที่ กม. 67 พระรามสอง ผมก็เปิดไว้ตลอด ไม่เตือนสักแอะหนึ่ง แต่ที่บางนา-ตราด กม.6 จะเตือนตั้งแต่หน้าเซ็นทรัลบางนาเลยครับ

sygic aura ผมก็ใช้อยู่ มันไม่เตือนทุกจุดครับ วันก่อนที่โดนส่องที่ กม. 67 พระรามสอง ผมก็เปิดไว้ตลอด ไม่เตือนสักแอะหนึ่ง แต่ที่บางนา-ตราด กม.6 จะเตือนตั้งแต่หน้าเซ็นทรัลบางนาเลยครับ

จุดพวกนี้มันจะ fix ครับจนกว่าเราจะ update map

มันใช้ได้แค่จุดใหญ่ๆ หรือจุดที่ตั้งประจำครับ แต่ถ้าเขาย้ายจุดก็จะไม่รู้แล้ว

มันไม่เหมือนกับ ตัวจับสัญญาณ Laser ครับที่จะเตือนทุกครังที่เจอสัญญาน

จุดพวกนี้มันจะ fix ครับจนกว่าเราจะ update map

มันใช้ได้แค่จุดใหญ่ๆ หรือจุดที่ตั้งประจำครับ แต่ถ้าเขาย้ายจุดก็จะไม่รู้แล้ว

มันไม่เหมือนกับ ตัวจับสัญญาณ Laser ครับที่จะเตือนทุกครังที่เจอสัญญาน

ผมก็ว่าอยู่ ไม่งั้นคงไม่โดนส่องหรอก

• 1 month later...

ถ้าใช้ Android แนะนำ iGO My way for Android ครับ ผมว่าใช้งานง่ายกว่า Sygic ครับ