Jump to content

รถติดแก็สตั้งวาวล์กันตอนกี่โลครับ

Recommended Posts

ถ้านี่เป็นอัตราการวิ่งในเมืองแล้วเป็นการใช้จนตัดเป็นน้ำมันเลย และรู้สึกว่าอืดกว่าน้ำมันมาก รวมทั้งความร้อนสูงกว่าตอนใช้น้ำมันมากๆด้วย ผมว่าก็เป็นไปได้ว่าจูนบางไปครับ

รอบนี้ตั้งวาล์วเสร็จแล้วจูนแก๊สใหม่ดีกว่าครับ บอกช่างว่าไม่ต้องเน้นประหยัดมาก เอาให้วิ่งเหมือนน้ำมันเลย ลองดูครับ

อัตราการสิ้นเปรืองของแก็ส 1ถังประมาณ380 ก.มนะครับ 42 ลิตร

อัตรานี้วิ่งต่างจังหวัดครับ

ถ้าในเมืองตลอดจะอยู่ที่ 250-280 ก.มครับ

ตั้งทุก 4-50,000 โลครับ พร้อมกับเปลี่ยนกรองแก๊ซ และจูนแก๊ซด้วยเลยครับ

แนะนำถ้าตั้งวาลว์ ให้หาร้านล้างนอกร้านวาลว์ด้วยก็ดีครับ เพราะของผมรอบมันสั่นตอนเดินเบา

พอล้างแล้วหายเลยครับ

เพิ่งไปล้างมาเมื่อวันศุกที่ผ่านมา ขณะรอบเดินเบา

เครื่องเริ่มสั่นด้วย(เมื่อก่อนไม่เป็น)

เพิ่งไปล้างมาเมื่อวันศุกที่ผ่านมา ขณะรอบเดินเบา

เครื่องเริ่มสั่นด้วย(เมื่อก่อนไม่เป็น)

แก้ไขครับ

หลังจากไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และตั้งวาวล์มา เครืองเริ่มสั่นในรอบเดินเบาครับ

สั่นรอบเดินเบานี่ เวลาตกหลุมรู้สึกกระแทกๆด้วยรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ดูยางแท่นเครื่องด้วยครับ

จริงๆอาการสั่นที่รอบเดินเบานี่สาเหตุเยอะนะครับ คอล์ยเสื่อม วาล์วยัน ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก จูนแก๊สไม่ดี เยอะจริงๆครับ

เอาชัวร์ ลองให้อู่นอกที่เก่งๆฮอนด้าเช็คให้ครับ

สั่นรอบเดินเบานี่ เวลาตกหลุมรู้สึกกระแทกๆด้วยรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ดูยางแท่นเครื่องด้วยครับ

จริงๆอาการสั่นที่รอบเดินเบานี่สาเหตุเยอะนะครับ คอล์ยเสื่อม วาล์วยัน ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก จูนแก๊สไม่ดี เยอะจริงๆครับ

เอาชัวร์ ลองให้อู่นอกที่เก่งๆฮอนด้าเช็คให้ครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

สอบถามเพิ่มเติมครับ อาการวาล์วดังมันมีเสียงย่างไรครับ เหมือนเหล็กกระทบกันในห้องเครื่องใช่ไหมครับ

ของผม 43ลิตร วิ่งต่างจังหวัดได้ 420 กิโลเมตร ความเร็ว 120-140 กม.ชม ตอนนี้รถเริ่มกระตุกแล้ว T_T

สอบถามเพิ่มเติมครับ อาการวาล์วดังมันมีเสียงย่างไรครับ เหมือนเหล็กกระทบกันในห้องเครื่องใช่ไหมครับ

มันกระตุกตามรอบเครื่องยนต์นะครับ

• 2 weeks later...

54000 กมครับ

เมื่อวันเสาร์ไปเปลี่ยนลูกยางแท่นเครื่องมาใหม่

อาการเครื่องสั่นหายไปครับ

และเสียงแก็กๆๆ ที่บริเวรล้อหน้าขวาเป็นปัญหาเรื่อรังมานานก็หายครับ

54000 กมครับ

เมื่อวันเสาร์ไปเปลี่ยนลูกยางแท่นเครื่องมาใหม่

อาการเครื่องสั่นหายไปครับ

และเสียงแก็กๆๆ ที่บริเวรล้อหน้าขวาเป็นปัญหาเรื่อรังมานานก็หายครับ

หายแล้วก็ดีครับ เป็นที่ยางแท่นเครื่องจริงๆซะงั้น

• 3 weeks later...