Jump to content

อยากรู้พี่ๆและเพื่อนๆ วิ่งแก็สเต็มถังจนตัดเป็นน้ำมันได้กี่กิโลเมตรกันครับ

Recommended Posts

พอดีลองวิ่งแก็สเต็มถังจะให้ตัดเป็นน้ำมัน วิ่งจนไฟแดงขึ้นแต่ยังไม่ตัดได้มา 690 km เป็นถังแคปซูลมัลติวาวล์ 58 ลิตร

วิ่งประมาณ 100-120 km/h แต่ขากลับมาเจอรถติดแถวปากช่อง-สระบุรี แต่ไปได้เรื่อยๆ เมื่อวานนี้

ผมคิดว่าถ้าไม่เจอรถติดวิ่งยาวๆ จนแก็สตัดเป็นน้ำมัน น่าจะถึง 720+ km (พอๆ กับน้ำมันเลย)

พอดีได้ลองเติมเต็มถัง ก่อนจับทริปนี้ดู ได้ 13 km/l นิดๆ

ประทับใจกับ lpg มาก รู้แบบนี้ติดตั้งแต่หลังหมื่นโลแรกแล้ว อิๆ

ของผม 43ลิตรถังโดนัท วิ่งต่างจังหวัดได้ 420 กิโลเมตร ความเร็ว 120-140 กม.ชม

ไม่อยากกลับไปใช้น้ำมันเลย

พอดีลองวิ่งแก็สเต็มถังจะให้ตัดเป็นน้ำมัน วิ่งจนไฟแดงขึ้นแต่ยังไม่ตัดได้มา 690 km เป็นถังแคปซูลมัลติวาวล์ 58 ลิตร

วิ่งประมาณ 100-120 km/h แต่ขากลับมาเจอรถติดแถวปากช่อง-สระบุรี แต่ไปได้เรื่อยๆ เมื่อวานนี้

ผมคิดว่าถ้าไม่เจอรถติดวิ่งยาวๆ จนแก็สตัดเป็นน้ำมัน น่าจะถึง 720+ km (พอๆ กับน้ำมันเลย)

พอดีได้ลองเติมเต็มถัง ก่อนจับทริปนี้ดู ได้ 13 km/l นิ ดๆ

ประทับใจกับ lpg มาก รู้แบบนี้ติดตั้งแต่หลังหมื่นโลแรกแล้ว อิๆ

ถัง 58 ลิตรเหมือนกัน วิ่งในกรุงเทพเป็นหลัก เจอรถติด วิ่งๆ จอดๆ นี่ วิ่งได้ 400- 450 โล ไฟขึ้น ได้เท่านี้ก็หรูแร่ะ :0166:

แต่ก้ยังโอเคอยู่ ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว ป่านนี้รถโดนไฟแนนซ์ยึดไปแล้ว

แคปซูล 60ลิตร 550km ความเร็ว130-140 km/h ทางขึ้น-ลงเขาครึ่งนึง ทางเรียบครึ่งนึงครับ

วิ่งได้เยอะๆกันทั้งนั้นเลย ผมอยู่แต่ในกรุงเทพรถติดๆ วิ่งได้สองสามร้อยโลเอง

เพิ่งติดไปใช้ 54 ลิตร ตอนนี้วิ่ง 130 โลละไม่ลงซักขีดวิ่งใน กทม ติดบ้าง โล่งบ้าง ลุ้นๆให้ได้ซัก 180 ไหวป่าวนี่เรา 55

ของผม ถัง 52 โดนัท วิ่ง กทม.-สุราษ ตัดตอน 460 โล ครับ ความเร็ว 120-140 ครับผม

แจ่มๆ กันทั้งนั้นเลย ตอนล้อ 15 วิ่งได้ 450 ตอนนี้ล้อ 17 ไม่เกิน 400 สักที หุหุ แต่เป็นเรื่องปกติใหญ่ขึ้นก็กินขึ้น เดี๋ยวว่าจะจูนใหม่สักรอบ

ไมของผมกินสุดๆเลยนี่ ปาไปโลละสองบาท หุหุ สงสัยต้องจัดการจูนให้น้อยลงละ

กราฟล่าสุด

• 2 weeks later...

จะแก้ปัญหาที่โลละ 2 บาท กว่ายังไง ครับ

ผมไปจูนที่ร้าน ย่าน เอกชัย-บางบอน ไม่หายสักที

ใครมีร้าน จูน ดีๆ แจ้งด้วยครับ

วันนี้ได้มีโอกาสจับอัตรากินแก็สอีกรอบ

เติมเต็มแค่ตัดแถวถนนพระราม 2 วิ่งไปราชบุรี ไปท่ายาง กลับมาเติมอีกที่แถวๆ แยกนพวงศ์

สรุปวิ่งไป 292 km เติมเต็มแค่ตัด 252 บาท แก็สลิตรละ 12.99 บาท

กิโลละ 0.863 บาท หรือ 15 km/l ประหยัดเวอร์ ขับไม่เกิน 110 km/h

• 4 weeks later...

ขอแชร์ครับ

ของผมถัง 43 L.แก้ส Fobos (เปลี่ยนอัตราการบริโภคแก้ส ได้ด้วยตัวเอง โดยกดปุ่มเอานะครับ)

วิ่งในเมือง (รถติดๆ) ได้ 280-300 Km. (ใช้โหมดประหยัด Eco) ตัดน้ำมัน ความเร็ว 100-120

รอบ ที่ใช้ก็ประมาณ 2000-2500 รอบ

ล้อขอบ 18(ใช้อยู่ปัจจุบันในชีวิตประจำวัน)

นอกเมืองตั้งแต่ใส่ 18 ไม่เคยลองวิ่ง แต่ตอน ขอบ เดิม 16

วิ่งทางไกลได้ 400-420 Km. (ใช้โหมด Racing) ตัดน้ำมัน ความเร็ว 140-160

โดยประมาณนี้ครับ

ปล.ถ้าในเมืองสำหรับผมถือว่า รับได้ครับ อยากจะไปจูนใหม่เหมือนกัน ให้กินหนาขึ้นมาหน่อย (กลัวแห้งไปเครื่องพังจริงๆ)

Donut 54 Lite เติมเต็มได้ 40Lite วิ่งได้ 450Km.

อยากได้มากกว่านี้ต้องจูนอย่างไรบ้างครับ วิ่ง 110-140 เส้นวงแหวนตะวันตกครับ ไม่ค่อยได้เข้า ตัวเมืองครับ...

ขอบคุณครับ

อยากถามนิดนึง ที่วิ่งกันกิโลละบาทนิดๆนี่ อุปกรณ์เดิมหมดทุกอย่างเลยไหมครับ กรอง ล้อ อะไรทำนองนี้ ไมของผมมันกินจัง

ของผมทุกอย่างของเดิมครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย ตอนนี้ทะลุ 450 km. ต่อถังละครับ ป้วนเปี้ยนแถวๆ 450-500 km. ครับ วิ่งเส้นวงแหวน 90-140 / hr. ครับ

ของผมถังโดนัท 54 ลิตร วิ่งถึงแค่เตือนให้เติมแก๊สครั้งแรก 420 กิโลเมตร ครั้งสอง 380 กิโลเมตร ไม่เคยลองวิ่งจนแก๊สหมดไม่รู้ว่ามันปกติหรือเปล่า วิ่งในเมืองรถติดค่อนข้างมากครับ

ถ้าวิ่งค่อนข้างติดมาก เกือบๆ 400 Km. ประหยัดมากแล้วครับ คนอื่นวิ่งกันป้วนเปี้ยน 300 หรือไม่ถึง 300 Km. กันครับ