Jump to content

เล็กๆ น้อยๆ ถึง พี่ 2.0 ก่อน MC ทะเบียน สส 536

Recommended Posts

ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ เวลาประมาณ 21.20น. พี่ Civic 2.0 สีเงินอลาบาสเดอร์ ก่อน MC สส 536 พี่ขับตามผมมาตั้งแต่แยกปทุมวัน ถึงแยกพญาไท เห็นพี่เลี้ยวขวาไปทางถนนจตุรทิศ

พี่ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พี่รู้ไหมครับว่า พี่เปิดไฟสูงมาตลอดทาง จนผมเลี้ยวกลับรถตรงแยกพญาไทพี่ก็ยังไม่ปิด

และพี่รู้ไหมครับว่า พี่เกือบทำให้ผม กับน้องมาสด้า 3 ที่อยู่คอนโดเดียวกันกับผม เกือบชนกันตรงหน้าครัวกรุงเทพ เนื่องจากน้องมาสด้า 3 คันนั้นเขาขอทางผมเข้าเลนขวา แต่ผมมองไม่เห็นอะไรเลย ตาพร่าไปหมด เพราะไฟสูงของพี่นั่นแหละครับ

แค่ไฟ Projector ของ 2.0 ก็แสบตาพอทนแล้ว นี่ยังล่อไฟสูงอีก ตอนนี้ตายังไม่หายพร่าเลยครับ

คราวหลังอย่าเปิดไฟสูงแทนไฟใหญ่นะครับ ด้วยความหวังดี :)

รู้สึกจะเห็นสติกเกอร์คลับติดอยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจ เพราะตาพร่าไปหมด

แต่ที่แน่ๆ ผมโดนน้องมาสด้า 3 คันนั้นต่อว่าครับ "ทำไมไม่ให้ทางฉัน ฉันจะเข้า" ผมละงงเลย ...

ใจเย็นๆครับผม แต่ถ้าหากว่าขับรถแล้วเปิดไฟสูงแบบนี้มันไม่ดีแน่นอนครับ ถ้าหากว่ามีเรื่องเร่งด่วนก็เปิดไฟขอ ทางน่าจะดีกว่าครับ ไฟสูงอันตรายมาก

ถ้าคิดในแง่ดี บางทีคนขับอาจไม่รู้ตัวพลาดไปดันก้านไฟสูงหรือป่าวครับ

ถูกต้องครับ

คิดบวก ทำให้โลกน่าอยู่ อิอิ

ผมว่าคงไม่รู้ตัวปาวครับ ผมก็เป็นบางทีเผลอไปโดน แต่พอรู้สึกปุ๊ปก็เอาลงทันที

ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ เวลาประมาณ 21.20น. พี่ Civic 2.0 สีเงินอลาบาสเดอร์ ก่อน MC สส 536 พี่ขับตามผมมาตั้งแต่แยกปทุมวัน ถึงแยกพญาไท เห็นพี่เลี้ยวขวาไปทางถนนจตุรทิศ

พี่ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พี่รู้ไหมครับว่า พี่เปิดไฟสูงมาตลอดทาง จนผมเลี้ยวกลับรถตรงแยกพญาไทพี่ก็ยังไม่ปิด

และพี่รู้ไหมครับว่า พี่เกือบทำให้ผม กับน้องมาสด้า 3 ที่อยู่คอนโดเดียวกันกับผม เกือบชนกันตรงหน้าครัวกรุงเทพ เนื่องจากน้องมาสด้า 3 คันนั้นเขาขอทางผมเข้าเลนขวา แต่ผมมองไม่เห็นอะไรเลย ตาพร่าไปหมด เพราะไฟสูงของพี่นั่นแหละครับ

แค่ไฟ Projector ของ 2.0 ก็แสบตาพอทนแล้ว นี่ยังล่อไฟสูงอีก ตอนนี้ตายังไม่หายพร่าเลยครับ

คราวหลังอย่าเปิดไฟสูงแทนไฟใหญ่นะครับ ด้วยความหวังดี :)

ถ้าผมเจอไฟสูงตามหลังแบบนี้ อย่างแรกเลย พับกระจกมองหลังครับ เจอรถกระบะยกสูงตามหลังก็ไม่ไหวแล้วครับพี่

ผมเคยเจอนะครับ บางคันเห็นเปิดไฟสูง พอจะเข้าไปตีขนาบข้าง เป็นคนมีอายุ หรือ

สายตาอาจจะไม่ดี ในตอนกลางคืน แบบไม่รู้แหละ ก็มองไม่เห็นนี่

อีกแบบก็ ไฟไม่ได้สูงคับ แต่ เหมือนกับ ตัวหลอดไฟหน้ามันเชิดขี้น เลยทำให้ดูเหมือนไฟสูง สังเกตุ ส่วนใหญ่จะเป็นข้างเดียว

ผมเข้าใจอารมณ์พี่ จขกท นะคับ หัวอกเดียวกัน บางครั้ง ฉุนมากๆมากก็อ้อมหลัง เปิดใส่กลับบ้าง

ถ้ามองในแง่ดีก็ ตอนเค้ายังไม่เปิดไฟ ตีไฟเลี้ยวอาจจะตีแรง จนไปผลักไฟสูง พอตอนมืด ก็เหมือนไฟหน้า แต่ ไฟสูงมันคาอยู่แล้ว ก็เป็นได้คับ

คิดในแง่บวกเค้าอาจจะเผลอไปผลักโดนก้านไฟก็ได้ครับ

ยังไงบ้านเดียวกันก็ขอให้จบแบบแฮปปี้ๆนะครับ ^^

ตอนแรกกะว่า ตอนติดไฟแดง จะลงไปเคาะกระจกบอกเขาแหละครับ แต่ไม่มีจังหวะเลย ><

ใจเย็นๆครับ เค้าอาจไม่รู้ตัว บางครั้งผมก็เคย พอเหลือบเห้นไฟสูงโชว์ก็ต้องตบลง แต่เรื่องน้อง3ถามว่าทำไมไม่ให้ทางเนี่ย วันนี้ผมก็เจอน้องมาร์ช ดีว่าวันนี้อารมณืดี

พวกเผลอเปิดไฟสูงไม่ตั้งใจนี่ ยังพอทำใจ

แต่พวกเปลี่ยนไฟเปลี่ยนหลอดแสงขาวๆ จ้าๆ ค่า K สูงๆวิ่งตามมาข้างหลังมันน่า รำคาญ

แล้วบางคัน ดันติดฟิล์มค่อนข้างมืดทึบ แล้วเปลี่ยนไฟเปลี่ยนหลอดแสงขาวๆ แล้วมองทางไม่ค่อยเห็นเลยเปิดไฟสูงขับตามหลัง หรือขับสวนทางกัน น่าเบื่อจริงๆ :0213:

เคยครับ ขับรถคิดไรเพลินๆ เอ อารายหว่า โดนรถสวนมาเปิดไฟสูงใส่อยู่สองสามคัน มองไปที่หน้าปัดแสดงผล ชิหัยเปิดไฟสูงตั้งกะเมื่ิอไหร่ นึกในในขอโทษทุกคันที่ขับสวนไป :P

ถ้าเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ แก้ง่ายๆ คือหันกระจกมองหลังไปทางอื่นครับ ไฟจะไม่ส่องตา แล้วมองกระจกข้างเอาครับ

ผมก็เจอบ่อย แต่ไม่รู้ว่าเขาเปิดไฟสูง หรือป่าว เพราะถ้ารถกระบะสูงๆนี่ มันส่องตาแทบทุกคันเลยครับ

บางทีเขาอาจะบรรทุกหนักทำให้หน้าเชิดก็มีนะครับกรณีนี้ แต่ไม่มีใครชอบแน่ๆมีไฟส่องตามตลอดทาง

ยังไงๆ ก็ระวังก่อนหน่อยน่ะครับ เป็นห่วงครับ

แต่เข้าใจครับ ว่าเจอเปิดไฟสูงใส่อ่ะมันมัวๆ มองไม่เห็นหรอก ผมเคยโดนครับ...

เข้าใจความรู้สึกครับเจอแบบนี้ไครก็โมโห แต่คู่กรณีเค้าอาจจะไม่รู้ก็ได้ว่าเปิดไฟสูงอยู่.หรือท้ายมีของหน้าเลยเชิด

ใจเย็นๆครับ บางทีเขาอาจจะไม่ได้ตั้งใจเปิดก็ได้นะครับ หรือไม่ก็ บรรทุกหนัก อยู่

ทางแก้ไฟแยงตาจากคันหลังมันมีตั้งเยอะครับ เพราะเป็นผม เจอรถตามหลังไฟสูงๆผมไม่นั่งทนให้ตาพร่านะครับ หันกระจกหนี ก็จบ

บนถนน ร้อยพ่อพันแม่ ห้ามกันคงยาก แต่ให้คิดเป็นกลางๆ ไว้ก็ไม่ต้องร้อนใจไม่ใช่หรือครับ ?

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ปล.นิดๆหน่อยๆปล่อยไปเถอะ ครับ บนท้องถนนมันเจอเรื่องแบบนี้ทุกวัน

อย่างนี้ คุณไม่ต้องไปนั่งโพสทุกๆคลับ ที่ เจอหรือ เหมือนตอน ปาเจโร่ คราวที่แล้วนั่นไง เนอะ ^^

เข้าใจความรู้สึกครับเจอแบบนี้ไครก็โมโห แต่คู่กรณีเค้าอาจจะไม่รู้ก็ได้ว่าเปิดไฟสูงอยู่.หรือท้ายมีของหน้าเลยเชิด

ช่าย ผมยังเคยเพลอแตะโดนเปิดไฟสูงไม่รู้ตัวเลย เข้ามาในซอยเจอ ผบทบ ถามเมิงจะเปิดไฟสูงหา ป้อ เมิงเหรอ

ก็คิดเหมือนกันครับ ว่าคงเผลอเปิด ผมยังเคยครับ ตบไปเลี้ยว ดันไปโดนไฟสูงตรงเส้นจตุรทิศ เกือบโดนแว้นสอยเข้าให้

แต่ประเด็นน้อง 3 นี่ ... ขอ No comment ครับ ยังงงอยู่ เขาขอทางผม หรือผมไปขอทางเขาเนี่ย