Jump to content

รบกวนผู้รู้ด้วยตน เรื่องไฟ Projector

Recommended Posts

สวัสดีเช้าวันอังคาร อากาศดีน่านอน

ผมจะติดตั้งไฟ Projector Morimoto (ใช่ป่าวหว่า) วันพุธนี้แล้วครับ กับคุณ Kot

มีคำถามดังนี้

1. ผมจะใส่แค่คู่เดียว (1 projector ต่อข้าง) แต่พี่เค้าบอกว่าใส่ได้ คู่นึงใน 1 โคม ซึ่งจะสว่างกว่า แต่ผมกลัวว่ามันจะสวาปามไฟ และก็โคมจะใหม้เพราะอีกดวงนึงน่าจะอยู่ใกล้โคมพอสมควร พี่ๆคิดว่าไงครับ

2. ผมเลือก xenon 4300k (น่าจะใช่) พี่เค้่าแนะนำว่าเป็นแสงที่สว่าง และเห็นง่ายที่สุด ผมต้องขับรถไปต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยครับ ไฟเดิมไม่เพียงพอ เพราะถนนมืดจริงๆ ใครไปกลับ จัน-กทม จะรู้ดี พี่ๆมีความเห็นอื่นมั้ยครับ

3. ไฟที่โปรเจ็คเตอร์เป็นสีออกขาวแล้ว ผมควรเปลี่ยนไฟสูง ไฟหลี่ ไฟตัดหมอกเป็นสีออกขาวด้วยมั้ยครับ (อันนี้เพื่อความสวยงามด้วย) และมันจะผิดกฏหมายมั้ย

มีอะไรจะเสนอแนะ เพิ่มเติม จะขอบคุณมากครับ เพราะไม่รู้จริงๆ ครับ

ps. มีใครเคยติดกับพี่ kot เค้าช่วยมารีวิว ก็จะแหล่มมมมมมเลยยยยยย

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ      ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง   1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R 2. Proเทพแท้ OEM หลอดจี

Eksatid

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ 1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ     แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว

tonsena

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย   นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ

1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ

แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว เพราะหลอดไฟเยอะขึ้น ก็แลกกับความสวยงามแหละครับ

2. ค่าK = 4300K เป็นค่าที่ให้ความส่องสว่าง(lumen) มากที่สุดแล้วครับ ใช้งานได้ดีครับ ถ้าค่าKมากกว่านี้ค่า lumen จะลดลง

3. ต้องบอกก่อนว่า K=4300k ไฟจะไม่ขาวซะทีเดียวน่ะครับ ออกเหลืองนวลๆ ครับ

ไฟสูง ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ นานๆเปิดที แล้วรู้สึกว่ามันจะสีออกเหลืองนวลๆอยู่แล้ว

ไฟหรี่ อันนี้จากประสบการ์ณตรงครับ

-ไฟหรี่เดิมจะเหลืองมากๆ เมื่อเทียบกับไฟของProjecter

-ไฟหรี่LEDทั่วๆไปสีขาว จะทำให้ไฟของ projecter ดูเหลืองไปเลย

ที่ผมทำก็คือ ใช้หลอดไฟหรี่LEDของ Phillip ขนาด 4200k จะทำให้ได้ สีของไฟที่ออกมาใกล้เคียงกับไฟของprojecterเลยครับ

ผมพึ่งไปติดกะตาก๊อตมาครับ แต่ใส่ข้างละดวง ข้างละสองดวงตังค์ไม่ถึง อิอิ

ตอบข้อ 1. ของผมเค้าก็ไม่ได้แนะนำให้ติดข้างละ 2 ดวงนะ แต่ก็แล้วแต่คนใช้อ่ะครับ เพราะถ้าติดอีกดวงนึงก็คงต้องเป็นไฟสูงใช่ป่ะ คงไม่ได้ใช้บ่อย

2. ผมเลือก 6000K เพราะไฟขาวกว่า แต่สว่างน้อยกว่า 4300 แน่ๆ แต่เลือกความสวยครับ

3. ข้อนี้แล้วแต่ความชอบครับ แต่ผมก็เปลี่ยน แต่ตัดหมอกของผมเป็นสีเหลือง สวยงาม ส่วนผิดกฎหมายมั้ย ไม่น่าจะผิดนะ เพราะไม่ใช่สีฟ้า

ปล. ยัดโปรเจ็คเตอร์แล้ว มันก็สว่างน้อยลงกว่าโคมเดิมนะครับ เพราะแสงมันตัดเป็นเส้น แต่โคมเดิมมันกระจายไปทั่วทิศ ได้อย่างเสียอย่างครับ

อ่อ ไปทำร้านตาก๊อต ระวังเมานะจ้ะ

ผมกำลังจะติดเหมือนกันนะครับ  จากการที่ผมศึกษามานะครับ ค่าK = 4300K ต้องดูที่หลอดกับบาลาสด้วยนะครับ ถ้าของจีนนี้สีของมันอาจจะไม่มีัเหมือนพวกของแท้จากโรงงานนะครับ  แล้ว 6000 k ขึ้นไปนี้ก็ได้แค่ความสวยงามนะ ความสว่างมันจะน้อยกว่าำพวก 4300 k  

ผมพึ่งไปติดกะตาก๊อตมาครับ แต่ใส่ข้างละดวง ข้างละสองดวงตังค์ไม่ถึง อิอิ

ตอบข้อ 1. ของผมเค้าก็ไม่ได้แนะนำให้ติดข้างละ 2 ดวงนะ แต่ก็แล้วแต่คนใช้อ่ะครับ เพราะถ้าติดอีกดวงนึงก็คงต้องเป็นไฟสูงใช่ป่ะ คงไม่ได้ใช้บ่อย

2. ผมเลือก 6000K เพราะไฟขาวกว่า แต่สว่างน้อยกว่า 4300 แน่ๆ แต่เลือกความสวยครับ

3. ข้อนี้แล้วแต่ความชอบครับ แต่ผมก็เปลี่ยน แต่ตัดหมอกของผมเป็นสีเหลือง สวยงาม ส่วนผิดกฎหมายมั้ย ไม่น่าจะผิดนะ เพราะไม่ใช่สีฟ้า

ปล. ยัดโปรเจ็คเตอร์แล้ว มันก็สว่างน้อยลงกว่าโคมเดิมนะครับ เพราะแสงมันตัดเป็นเส้น แต่โคมเดิมมันกระจายไปทั่วทิศ ได้อย่างเสียอย่างครับ

อ่อ ไปทำร้านตาก๊อต ระวังเมานะจ้ะ

เอาแล้วไง ยื่นใบลาล่วงหน้าเลยได้มั้ยเนี่ย 555 นัดพี่เึค้าไว้ค่ำๆด้วย 

สว่างน้อยลงเหรอครับ อืม....

ผมก็ว่าอยู่ครับ เรื่องติดสองดวง เห็นแกบอกว่าสว่าง คูณ 2 (คงต้องเปิดไฟสูงค้างไว้ด้วยมั้ง) 

งั้นผมเปลี่ยน ตัดหมอกเป็น xenon 4300 ด้วย มันจะแยงตามั้ยเนี่ย

ปล. ชอบด่าคนใส่ xenon แยงตา อิ อิ

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ

1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ

แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว เพราะหลอดไฟเยอะขึ้น ก็แลกกับความสวยงามแหละครับ

2. ค่าK = 4300K เป็นค่าที่ให้ความส่องสว่าง(lumen) มากที่สุดแล้วครับ ใช้งานได้ดีครับ ถ้าค่าKมากกว่านี้ค่า lumen จะลดลง

3. ต้องบอกก่อนว่า K=4300k ไฟจะไม่ขาวซะทีเดียวน่ะครับ ออกเหลืองนวลๆ ครับ

ไฟสูง ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ นานๆเปิดที แล้วรู้สึกว่ามันจะสีออกเหลืองนวลๆอยู่แล้ว

ไฟหรี่ อันนี้จากประสบการ์ณตรงครับ

-ไฟหรี่เดิมจะเหลืองมากๆ เมื่อเทียบกับไฟของProjecter

-ไฟหรี่LEDทั่วๆไปสีขาว จะทำให้ไฟของ projecter ดูเหลืองไปเลย

ที่ผมทำก็คือ ใช้หลอดไฟหรี่LEDของ Phillip ขนาด 4200k จะทำให้ได้ สีของไฟที่ออกมาใกล้เคียงกับไฟของprojecterเลยครับ

ขอบคุณมากครับ ผมก็สนๆอยู่เหมือนกัน เห็นว่ามีในห้อง ซื้อ ขายด้วย 

ผมกำลังจะติดเหมือนกันนะครับ  จากการที่ผมศึกษามานะครับ ค่าK = 4300K ต้องดูที่หลอดกับบาลาสด้วยนะครับ ถ้าของจีนนี้สีของมันอาจจะไม่มีัเหมือนพวกของแท้จากโรงงานนะครับ  แล้ว 6000 k ขึ้นไปนี้ก็ได้แค่ความสวยงามนะ ความสว่างมันจะน้อยกว่าำพวก 4300 k  

เห็นพี่เค้าว่า จาก Taiwan น่ะครับ คุณภาพดีกว่าจีนเยอะ 

ทำเสร็จแล้ว มาอวดบ้างนะครับ

เอาแล้วไง ยื่นใบลาล่วงหน้าเลยได้มั้ยเนี่ย 555 นัดพี่เึค้าไว้ค่ำๆด้วย 

ผมก็ว่าอยู่ครับ เรื่องติดสองดวง เห็นแกบอกว่าสว่าง คูณ 2 (คงต้องเปิดไฟสูงค้างไว้ด้วยมั้ง) 

งั้นผมเปลี่ยน ตัดหมอกเป็น xenon 4300 ด้วย มันจะแยงตามั้ยเนี่ย

ปล. ชอบด่าคนใส่ xenon แยงตา อิ อิ

ผมเริ่มทำตอน ประมาณบ่ายสอง เสร็จตอน เกือบทุ่มนึง

แต่ผมทำหลายอย่างด้วยแหละ ถ้าไม่รีบก็ชิวๆครับ

ตาก๊อตแกฮาเฮ แต่ลูกมือแกยิ่งกว่าอีก ชวนกระดกตาหลอด เอิ๊กๆ

ผมทำมาละ แต่ทำร้าน P-Light นะ ส่วนตัวบอกเลยว่าไม่จำเป็นต้องข้างละ1ค่หลอกครับ แต่ถ้าในความคิดผมมันไม่ได้สว่างขึ้นเลยนะโปรเจคเตอร์พวกนี้ มันแค่ให้แสงที่เป็นลำ ไม่แยงตาชาวบ้านเขาแค่นั้น ถ้าเทียบกับเดิมๆที่ไม่มีโปรเจคเตอร์แล้วใส่แต่ xenon บอกเลยเดิมๆสว่างกว่า แต่เพื่อนร่วมทางแสบตา

โดยรวมแรกๆบอกเลยว่าไม่ชินครับ แต่ขับไปซักพักเดี๋ยวก็ชิน ลำแสงมันไปไกล แต่มันไม่สว่างทั่วๆ พอนึกภาพออกไหม 

ส่วนตัวผมติด 4300K มา ติดเหลืองไปนิด ผมเลยจับ 6000K ใส่ไฟตัดหมอกไปละ

4300k-6000k ใส่ได้ทั้งคู่ ส่วนตัวผมชอบ 6000k มากกว่า

ผมคิดว่า คำว่าสว่างน้อยลง น่าจะเป็นเพราะเส้น cut-off ครับ เท่าที่ผมเคยเห็นนะ เลนส์โปรเจคเตอร์ดีๆเนี่ย อะไรที่อยู่ใต้เส้น cut-off จะเห็นชัดมาก ความเข้มแสงสูง เพราะเลนส์มันรวมแสงไปลงเต็มๆ ผมว่าในส่วนนี้สว่างกว่าโคมเดิมครับ แต่ส่วนที่อยู่เหนือ cut-off มันจะค่อนข้างมืดเลย เพราะความคมของเส้น cut-off เป็นเหตุ อย่างผมตอนนี้ใช้โคมกับหลอดแล้วก็บัลลาสต์ ของ 2.0 ทั้งชุด ก็เห็นแบบนี้ครับว่าแสงใต้ cut-off สว่างสู้พวกโปรเจคเตอร์ไม่ได้ (เทียบกับ Mazda 3 หรือ Lancer EX) แต่เหนือ cut-off นี่ผมยังพอมองเห็นครับ ส่วนเมื่อก่อนใช้ ซีนอนจีน 4300K ในโคมเดิม 1.8 นี่แหละ มันไม่มี cut-off เท่าไหร่เลยครับ แสงฟุ้ง เพราะฉะนั้น ถ้าในระยะใกล้ๆรถเนี่ย แบบนี้สว่างสุดครับ (ก็เพราะมันฟุ้งไปหมดเลยนี่แหละ) อารมณ์เหมือนปืนไรเฟิลกับลูกซองน่ะครับ

ส่วนเรื่องตัดหมอกนี่ ผมว่าอย่าไปติด xenon เลยครับ ขนาดโคมเดิมๆของมัน หลอดเดิมด้วย แสงมันยังฟุ้งเลยครับ

เคยติดของจีนนี่แหละครับ ในโคมเดิม ผมว่าแสง 4300K นี่มันก็ยังขาวกว่า 4300K ของ oem เลย ทั้งแสงที่มองตรงโคมกับแสงที่ลงพื้น อันนี้เห็นด้วยเหมือนกันครับ

เห็นพี่เค้าว่า จาก Taiwan น่ะครับ คุณภาพดีกว่าจีนเยอะ 

ทำเสร็จแล้ว มาอวดบ้างนะครับ

ถ้าอยากได้แสงขาว + ค่าความส่องสว่างเยอะๆด้วย 

แนะนำหลอดของ OEM เลยครับ รู้สึกว่าจะยี่ห้อ OSRAMครับ

เป็นหลอด 6000K ที่ให้ค่า lemen เท่ากับ 4300K ครับ

ใส่ในพวกBenz   BMW ครับ แต่ราคาแรงอยู่

เคยไปดูในห้างทีนึง เห็นป้ายแล้วหงายเงิบ 555

ถ้าอยากได้แสงขาว + ค่าความส่องสว่างเยอะๆด้วย 

แนะนำหลอดของ OEM เลยครับ รู้สึกว่าจะยี่ห้อ OSRAMครับ

เป็นหลอด 6000K ที่ให้ค่า lemen เท่ากับ 4300K ครับ

ใส่ในพวกBenz   BMW ครับ แต่ราคาแรงอยู่

เคยไปดูในห้างทีนึง เห็นป้ายแล้วหงายเงิบ 555

เคยเห็น 5000k osram นี่แหละครับ ราคาแรงมาก เรียกว่าไฟสว่าง แต่เห็นราคาแล้วหน้ามืดซะงั้น

ถ้าจะใส่โปรแบบนี้มีแต่ขั้วหลอดตระกูล h นะครับ

ความสว่างสู้ OEM ไม่ได้เลยครับ

OEM น่าจะมีแต่ D2 ครับ ราคาก็ตามคุณภาพ

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย

นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ Projector OEM

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย

นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ Projector OEM

รบกวนบอกพิกัด+ราคาหน่อยครับท่าน 

ในเว็บเราก็มีคุณ นนท์ธวัฒน์ ครับที่รับทำอยู่ 

ลองเข้าไปชม   

ขาย OEM HID Projector สำหรับ Retrofit ไฟหน้า พร้อมรับทำ

ส่วนของผม ทำเองครับ สำหรับนัก DIY ทั้งหลายก็ทำกันเองหลายคนครับ

ลองเข้าไปชมและศึกษาข้อมูลก่อนได้ที่หน้านี้ครับ

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

ในเว็บเราก็มีคุณ นนท์ธวัฒน์ ครับที่รับทำอยู่ 

ลองเข้าไปชม   

ขาย OEM HID Projector สำหรับ Retrofit ไฟหน้า พร้อมรับทำ

ส่วนของผม ทำเองครับ สำหรับนัก DIY ทั้งหลายก็ทำกันเองหลายคนครับ

ลองเข้าไปชมและศึกษาข้อมูลก่อนได้ที่หน้านี้ครับ

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

ผมเคยเข้าไปอ่านใน DIY ของพี่ๆแล้วครับ สุดยอดจริงๆ  เคยคิดจะทำเองบ้างแต่เวลามันช่างหายากสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ เห้อออ

สำหรับคุณนนท์ธวัฒน์ผมเคยคิดจะทำกับพี่เค้าแต่ราคาแรงไปนิด ถามว่าอยากให้ทีเดียวจบมั้ย ก็อยากครับ แต่ 20K+ มันก็เยอะ ตอนนี้เลยหา substitute ไปก่อนครับ 

เอาจริงๆ ถ้าไม่จบคงต้องไปหาคุณนน แหล่ะครับ เสียสองต่อ แต่ได้ประสปการณ์ ลองดูๆ 

ถ้าคิดจะ่ทำเอง ยินดีให้คำปรึกษาและช่วยเหลือครับ

ส่วนเวลาคงไม่ใช่ปัญหา เพราะผมนับจากวันเริ่ม จนสำเร็จ ใช้เวลาเกือบสามปีครับ จริงๆไม่ได้ล้อเล่น :lol: 

ตามนั้นที่พี่เค้าว่าครับ ยังไงๆก็ห่างไกลจาก OEM คนละชั้นอยู่ดี ถ้าเงินถึงก็จัด OEM ถ้าไม่ถึงก็จัดธรรมดาไป 

ขนาดหลอด D2s กับ H4B ความสว่างและความไกลของแสงก็ต่างกันแล้วครับ

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ   :0006:  

ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง

1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R

2. Proเทพแท้ OEM หลอดจีน D2C

3. Pro Moromoto หลอด H ของแท้ 

>>>>>>>โคม 2.0 แท้ 

4. Pro Moromoto จีนก๊อบ หลอด H จีนก๊อบ 

5. Pro Transformer จีน หลอด H จีน 

>>>>>>>โคม 1.8 แท้ 

ถ้าจะเล่น Morimoto ต้องศึกษาด้วยครับ ของแท้ ไม่ใช่ของถูกครับ มันมีดีที่เล็กเป็นตำนานการก๊อบต่อของ Tranformer 

Tranformer ไม่ใช่ Morimoto นะครับ ก๊อบต่อกันไปหลายชั้นเลย อันนี้ของแท้  Reflect และ Clear lens ระดับเทพ

ตั้งสติ ดีๆนะครับ ระวังจุก  :D

เอาสบายๆ ไม่แพง จบง่ายๆดีกว่า 1.8     ก้อ Tranformer ทั่วไปในตลาด เพียงพอครับ 

แต่อย่าได้ไปเจอกับพวก OEM ครับ โดนความคมของแสงและ Cutoff ใจมันจะสั่น อยากได้ทันทีเลย

จอดเทียบข้างๆกัน แสงทับแสงกันทีเดียว  เชื่อผมเถอะ

ถ้าจะไป Projector คิดจะไล่สเตป จบยากครับ ของต้องเปลี่ยนหมด ต้องตัดใจรวดเดียว 

เอาสบายๆ โคม 2.0 แท้ ก้อน่ายินดีเป็นอย่างยิ่งแล้วครับ :D

เสริมนิดนะครับ ถ้าเอา Projector OEM ราคาไม่ใช่ถูกๆ กรุณาอย่าใช้หลอดจีนครับ ปล่อย UV ออกมากัดจานฉายหมองหมดครับ 

ใช้หลอด OEM ไม่ philips ก็ osram ครับ

ไม่ได้ให้เน้นใช้ของแพงๆนะครับ ผมก็ซื้อจากเชียงกงทั้งนั้น ทั้งบัลลาสทั้งหลอด ก็ใช้  philips D2R มาขูดเอา 

ซึ่งราคาก็ไม่ได้แพงมากเหมือนของใหม่ครับ

ตั้งสติ ดีๆนะครับ ระวังจุก  :D

เอาสบายๆ ไม่แพง จบง่ายๆดีกว่า 1.8     ก้อ Tranformer ทั่วไปในตลาด เพียงพอครับ 

แต่อย่าได้ไปเจอกับพวก OEM ครับ โดนความคมของแสงและ Cutoff ใจมันจะสั่น อยากได้ทันทีเลย

จอดเทียบข้างๆกัน แสงทับแสงกันทีเดียว  เชื่อผมเถอะ

ถ้าจะไป Projector คิดจะไล่สเตป จบยากครับ ของต้องเปลี่ยนหมด ต้องตัดใจรวดเดียว 

เอาสบายๆ โคม 2.0 แท้ ก้อน่ายินดีเป็นอย่างยิ่งแล้วครับ :D

จุกแว้วววว

อยากได้ อยากโดนเลย 5555