Jump to content

รบกวนผู้รู้ด้วยตน เรื่องไฟ Projector

Recommended Posts

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ      ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง   1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R 2. Proเทพแท้ OEM หลอดจี

Eksatid

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ 1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ     แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว

tonsena

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย   นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ

85122 กับ 85122+ มันต่างกันตรงไหนครับ

ได้ยินว่า 85122 ใช้ไปนานๆ ค่า K มันจะเพิ่มขึ้นน่ะครับ แต่จำไม่ได้ว่าเพิ่มไปเท่าไหร่ แต่ 85122+ จะอยู่ที่ 4300K ตลอด

85122+ พัฒนาต่อขึ้นมาอีกนิดครับ อายุนานขึ้น การเกลี่ยแสงดีขึ้น

ปกติ 85122 จะเสื่อมและเปลี่ยนค่า Lumen มากขึ้น เมื่ออายุหลอดมากขึ้น ประมาณว่า ค่า K มากขึ้น การจับผิววัตถุของแสงมาสู่การรับรู้ทางสายตาจะด้อยลงน่ะคับ 

แต่อันนี้จะไม่เปลี่ยนมากตลอดอายุหลอดน่ะ เลยมีบวก  :D ศัพท์ฝรั่งว่า Like-new for life time

แสงมันจะออกขาวขึ้น เราอาจชอบ แต่ OEM เค้าสตริคเรื่องมาตรฐานมากครับ อุณหภูมิสี 4300K ก้อต้อง 4300K 

ซึ่งเป็นอุณหภูมิสีที่ดีที่สุดในการมองเห็นวัตถุครับ เพี้ยนกว่านี้ คือ ด้อยมาตรฐานครับ ประมาณนี้ 

85122+ พัฒนาต่อขึ้นมาอีกนิดครับ อายุนานขึ้น การเกลี่ยแสงดีขึ้น

ปกติ 85122 จะเสื่อมและเปลี่ยนค่า Lumen มากขึ้น เมื่ออายุหลอดมากขึ้น ประมาณว่า ค่า K มากขึ้น การจับผิววัตถุของแสงมาสู่การรับรู้ทางสายตาจะด้อยลงน่ะคับ 

แต่อันนี้จะไม่เปลี่ยนมากตลอดอายุหลอดน่ะ เลยมีบวก  :D ศัพท์ฝรั่งว่า Like-new for life time

แสงมันจะออกขาวขึ้น เราอาจชอบ แต่ OEM เค้าสตริคเรื่องมาตรฐานมากครับ อุณหภูมิสี 4300K ก้อต้อง 4300K 

ซึ่งเป็นอุณหภูมิสีที่ดีที่สุดในการมองเห็นวัตถุครับ เพี้ยนกว่านี้ คือ ด้อยมาตรฐานครับ ประมาณนี้ 

ขอบคุณครับพี่ สงสัยต้องหา 85122+ ต่ออีกสักหน่อย เผื่อจะเจอ

ขอบคุณครับพี่ สงสัยต้องหา 85122+ ต่ออีกสักหน่อย เผื่อจะเจอ

ลองติดต่อคุณนนท์ (Nonthawat) ในห้องซื้อขายครับ (คนที่รับที่โคมโปรเจคเตอร์ Retrofit) น่าจะพอหาให้ได้ครับ

ลองติดต่อคุณนนท์ (Nonthawat) ในห้องซื้อขายครับ (คนที่รับที่โคมโปรเจคเตอร์ Retrofit) น่าจะพอหาให้ได้ครับ

ครับ

• 6 months later...

เห็นแล้วเกิด กิเลสเลยครับ เพราะใช้รถตอนกลางคืนทุกวัน กับจากที่ทำงาน ตอนนี้ไม่สว่างเอาซะเลย เหลืองเป็นดีซ่านเลยทีเดียว กำลังติดต่อคุณนนธ์ อยู่ครับพี่แก คงงานเย่อะ

ติดต่อถามราคาแล้วมี อึ้งไปพักนึง จุกใช่เล่นครับ แฮ่ะๆ commingsoon หลายเสียงจากเพื่อนที่คุยกันบอกว่างานเทพ มีคุณภาพคับแก้วครับ 

เห็นแล้วเกิด กิเลสเลยครับ เพราะใช้รถตอนกลางคืนทุกวัน กับจากที่ทำงาน ตอนนี้ไม่สว่างเอาซะเลย เหลืองเป็นดีซ่านเลยทีเดียว กำลังติดต่อคุณนนธ์ อยู่ครับพี่แก คงงานเย่อะ

ติดต่อถามราคาแล้วมี อึ้งไปพักนึง จุกใช่เล่นครับ แฮ่ะๆ commingsoon หลายเสียงจากเพื่อนที่คุยกันบอกว่างานเทพ มีคุณภาพคับแก้วครับ 

ผมเพิ่งไปทำกับคุณนนท์มาเมื่อพฤษภาคมที่ผ่านมานะครับ  คุ้มค่ากับการลงทุนเลย  เวลาขับไปมองไฟไปเห็นความสว่างของแสง cut-of เลยนะครับ ขอบฟ้าๆๆส่องป้ายบอกทางด้ายซ้ายชัดเจนเลย

ขอทราบ detail ของชิ้นงานหน่อยครับ องค์ประกอบชิ้นส่วน ระยะเวลา และ ราคาหน่อยได้ไหมครับ ว่าแต่ไฟกี่ k ครับออกเหลืองสวยๆไม่ขาวจนเกินไป กำลังดีเลยครับอยากได้ไฟประมาณนี้เลยครับ เตรียมโคมเดิมไว้รอแล้วครับ อยากทำแล้วจบครับ ใช้รถทุกวันฝนตกมองถนนกรุงเทพฯไม่เห็นเลย เศร้าแท้

ขอทราบ detail ของชิ้นงานหน่อยครับ องค์ประกอบชิ้นส่วน ระยะเวลา และ ราคาหน่อยได้ไหมครับ ว่าแต่ไฟกี่ k ครับออกเหลืองสวยๆไม่ขาวจนเกินไป กำลังดีเลยครับอยากได้ไฟประมาณนี้เลยครับ เตรียมโคมเดิมไว้รอแล้วครับ อยากทำแล้วจบครับ ใช้รถทุกวันฝนตกมองถนนกรุงเทพฯไม่เห็นเลย เศร้าแท้

ระยะเวลาทำ 10 วันโดยประมาณแต่มันจะรอโปรเจอเตอร์ที่เราต้องการนี้ละซิที่นาน  ค่าแสง 4300K ครับ แสงที่มันออกฟ้าๆตามแนว cut-of เพราะ Clear lens นะครับ