Jump to content

รบกวนผู้รู้ด้วยตน เรื่องไฟ Projector

Recommended Posts

นี่ผมพึ่งได้ยินครั้งแรกเลยครับ Co2 เนี่ย ขอไปหาความรู้เพิ่มเติมหน่อย ปกติเวลาดับเพลิงจะใช้ Co2 นี่แหละอัดให้อากาศหมดและเพลิงสงบ

เด๋วคุณทอมมี่จะไป DIY ทำหลอดไฟซีนอนพันธ์ใหม่ขึ้นมา ชิมิ  

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ      ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง   1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R 2. Proเทพแท้ OEM หลอดจี

Eksatid

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ 1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ     แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว

tonsena

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย   นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ

ขอถามแบบมึนๆ ครับ 

ถ้าวันนึงเกิดเซงกะ xenon ตัวนี้ ผมสามารถอัพเกรดไปเล่นของเกรดดีกว่า และไฟจะออกมาดีกว่าด้วยใช่มั้ยครับ? 

ถ้างั้นคำถามอีกคำถามคือ ลูกแก้ว ที่ผมใส่อยู่เนี่น กับที่ใช้ใน BMW มันต่างกันยังไง คุณภาพ? มันก็เป็นแก้วเหมือนกันรึปล่าวว 

หรือต่างกัีนที่คุณภาพของหลอดไฟล้วนๆ 

อิ อิ 

ถ้าวันนึงเกิดเซงกะ xenon ตัวนี้ ผมสามารถอัพเกรดไปเล่นของเกรดดีกว่า และไฟจะออกมาดีกว่าด้วยใช่มั้ยครับ? 

ถ้างั้นคำถามอีกคำถามคือ ลูกแก้ว ที่ผมใส่อยู่เนี่น กับที่ใช้ใน BMW มันต่างกันยังไง คุณภาพ? มันก็เป็นแก้วเหมือนกันรึปล่าวว 

หรือต่างกัีนที่คุณภาพของหลอดไฟล้วนๆ 

อิ อิ 

ของพี่ติด morimoto น่าจะเป็น aftermarket ส่วน BMW เค้าเป็น OEM ครับ ทั้งเรื่องวัสดุและคุณภาพต่างกันแน่นอน ผิดถูกยังงัย ขออภัยไว้ด้วยครับ

อิ อิ 

เป็นคำถามที่ดีเลยนะครับ  ผมสงสัยเหมือนกัน  คงต้องรอเทพๆทั้งหลายมาตอบแน่ๆ

เนื่องจาก Morimoto เป็นโคมที่เล็กๆ เพื่อลดพื้นที่การติดตั้ง ทั้งขนาดโคม ตูดหลอด ขั้ว

เลยนำการทำงานจากโคมใหญ่ มาอแดปใส่ เพื่อติดตั้งง่าย เหมาะกับมือใหม่ หรือ รถโคมเล็กๆ  ได้ผลงานที่ประทับใจพอควร

ดังนั้น ตอบเลย :D

1. ถ้าเซงกับโคมนี้ อัพเกรดโคมไปรุ่นใหญ่ OEM ได้ แต่ต้องรื้อเอา ชุดนี้ออกหมดให้เหลือแต่โคม FD เปล่าๆคับ

2. จริงๆที่ใช้ๆกันนี่ จีนก้อก๊อบ Morimoto ต่อออกไปอีกนะคับ ลดคุณภาพวัสดุ ลดคุณภาพหลอด ลงอีก เพื่อราคาถูก

คือชุด Tranformer ที่เห็นๆ กันนี่แหละครับ  มันไม่ใช่ Morimotoแท้ ดังนั้น คุณภาพเนื้อเลนส์ เอย การผลิตเอย คนละชั้นนะครับ

ถ้าหากจะมองง่ายๆ เทียบเป็นเลนส์แว่นตา เอาของโลตัส ราคา 299 กับ เลนส์โฮย่า

มันเป็นแก้วเหมือนกัน :D  ต่างกันตรงไหน :blink:

ลองนึกภาพเวลามองผ่านแก้วทั้งสอง ทำไมเวลาเราซื้อแว่นสายตา ต้องเอาเลนส์ที่มีคุณภาพล่ะ

เนื่องจากมันต่างทั้งวัสดุที่นำมาทำ และวิธีการผลิตครับ การกระเจิงแสงที่ผ่านออกมามันต่างกันมากมายครับ :D

แก้วน้ำ คนละราคา ยังใสต่างกันนะครับ

เดินเล่นเซ็นทรัลลองไปเดินเล่นที่แถวขายแก้วสิคับ เค้ามีหลายเกรดครับ เรียกแก้วเหมือนกัน :D

เนื่องจาก Morimoto เป็นโคมที่เล็กๆ เพื่อลดพื้นที่การติดตั้ง ทั้งขนาดโคม ตูดหลอด ขั้ว

เลยนำการทำงานจากโคมใหญ่ มาอแดปใส่ เพื่อติดตั้งง่าย เหมาะกับมือใหม่ หรือ รถโคมเล็กๆ  ได้ผลงานที่ประทับใจพอควร

1. ถ้าเซงกับโคมนี้ อัพเกรดโคมไปรุ่นใหญ่ OEM ได้ แต่ต้องรื้อเอา ชุดนี้ออกหมดให้เหลือแต่โคม FD เปล่าๆคับ

2. จริงๆที่ใช้ๆกันนี่ จีนก้อก๊อบ Morimoto ต่อออกไปอีกนะคับ ลดคุณภาพวัสดุ ลดคุณภาพหลอด ลงอีก เพื่อราคาถูก

คือชุด Tranformer ที่เห็นๆ กันนี่แหละครับ  มันไม่ใช่ Morimotoแท้ ดังนั้น คุณภาพเนื้อเลนส์ เอย การผลิตเอย คนละชั้นนะครับ

ถ้าหากจะมองง่ายๆ เทียบเป็นเลนส์แว่นตา เอาของโลตัส ราคา 299 กับ เลนส์โฮย่า

มันเป็นแก้วเหมือนกัน :D  ต่างกันตรงไหน :blink:

ลองนึกภาพเวลามองผ่านแก้วทั้งสอง ทำไมเวลาเราซื้อแว่นสายตา ต้องเอาเลนส์ที่มีคุณภาพล่ะ

เนื่องจากมันต่างทั้งวัสดุที่นำมาทำ และวิธีการผลิตครับ การกระเจิงแสงที่ผ่านออกมามันต่างกันมากมายครับ :D

แก้วน้ำ คนละราคา ยังใสต่างกันนะครับ

เดินเล่นเซ็นทรัลลองไปเดินเล่นที่แถวขายแก้วสิคับ เค้ามีหลายเกรดครับ เรียกแก้วเหมือนกัน :D

นึกภาพออกเลยพี่ท๊อมมี่ 

อิ อิ 

ป๋าทอมตอบไปแล้วในส่วนของโคมกับลูกแก้ว ในส่วนของบัลลาสต์กับหลอดก็มีส่วนทำให้ดีขึ้นได้ด้วยครับ เช่นไปใช้บัลลาสต์ 55 วัตต์แทน

แต่ผมว่าอย่าเพิ่งเบื่อเลยครับ เดี๋ยวยาววววววววววววววว :D

ป๋าทอมตอบไปแล้วในส่วนของโคมกับลูกแก้ว ในส่วนของบัลลาสต์กับหลอดก็มีส่วนทำให้ดีขึ้นได้ด้วยครับ เช่นไปใช้บัลลาสต์ 55 วัตต์แทน

แต่ผมว่าอย่าเพิ่งเบื่อเลยครับ เดี๋ยวยาววววววววววววววว :D

แสดงว่าท่านเคยยาวมาแล้ว ชิมิ 

เห็นภาพชัดเจนครับ 

แต่ถ้าเทียบระหว่างราคา กับคุณภาพแบบ ratio  สมมุติ....

เลนซ์ morimoto ที่ผมใช้อยู่ (แบบ aftermarket)   คุณภาพและราคา ratio =    5/5  (เอาคะแนนเต็ม 10 ละกัน)

ดังนั้น จากสั้ดส่วนราคาที่จ่ายไป กับคุณภาพที่ได้มาเ่ท่ากัน หมายความว่า คุ้มค่า! (มั่วเองชัดๆ) 

เปรียบเทียบ เลนซ์ morimoto ของ BMW (แบบ OEM) คุณภาพและราคา ratio =    ??   จาได้สัดส่วน 5/5 เหมือนกันมั้ย กับราคาที่จ้องจ่ายสูงกว่าประมาณ 3 เท่าตัว 

ผมบอกงงไปมั้ย

บ่องตงๆ คือแค่อยากจะเปรียบเทียบความคุ้มค่าของราคา และคุณภาพ ว่าอันไหนมันจะสมเหตุสมผล สำหรับคนเบี้ยน้อย หอยน้อยอย่างผมคร้าบบบบ

ปล. คิดมากไปป่าวเนี่ยยย  

พี่ทอมมี่ครับ ผมรบกวนถามครับ หลอด D2S ของ phillips (85122+) ราคาต่อคู่เท่าไหร่ครับพี่ พอดีเห็นเค้าเอามาขายคู่ละ 1700 สงสัยว่าแท้ หรือก็อบแท้ครับ(ในเวบเรานี่แหละ)แล้วคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังหาซื้ออยู่ครับ

Morimoto ไม่ใช่ OEM ครับ แค่ทำเลียนแบบการทำงานของ OEM แต่ให้เล็กที่สุด

อุปกรณ์ OEM ราคาไม่แพงนะครับ เสียเวลากับการโมเท่านั้น ซึ่งคนมีหัวทางนี้ สามารถทำได้สบายๆ

ผลงานเทียบกับราคา ถ้าว่าคุ้มมั้๊ย คุ้ม

แต่ <--- ขีดเส้นใต้ไว้เลยครับ

อย่าได้นำรถไปจอดเทียบกับรถที่ติดอุปกรณ์ OEM นะครับ คุณจะรู้สึกได้ทันทีว่า แพงเท่าไหร่ คุณก้อจ่าย

พี่ทอมมี่ครับ ผมรบกวนถามครับ หลอด D2S ของ phillips (85122+) ราคาต่อคู่เท่าไหร่ครับพี่ พอดีเห็นเค้าเอามาขายคู่ละ 1700 สงสัยว่าแท้ หรือก็อบแท้ครับ(ในเวบเรานี่แหละ)แล้วคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังหาซื้ออยู่ครับ

ถ้ามือสอง ราคานี้ปกติครับ ถ้ามือหนึ่งออกห้างมา ผมว่าถูกไป

OEM Lexus LS350 บนรถของคุณ นน ดูความใส ของ Clear len เอาเถิดท่าน

ส่องเป็นทุ่ง กันเลย ความเข้มระดับพระกาฬ

ดูสี Cut off เอาเถิดท่าน

แสดงว่าท่านเคยยาวมาแล้ว ชิมิ 

เคยครับ แต่ไม่ใช่โปรเจคเตอร์นะครับ ตอนแรกผมใช้ชุดซีนอนใส่โคมเดิมเลย ปรากฎว่าแสงมันฟุ้งๆ และแสงมันก็พุ่งไม่ไกลนัก ก็เลยคิดว่าจะทำไรต่อดี (ก็คือเริ่มเบื่อ) และสุดท้ายก็มาจบที่ชุดโคม 2.0 แท้พร้อมชุดซีนอน 2.0 แท้ทั้งชุดครับ (แต่เป็นมือ 2 สภาพดีมากนะครับ) ใช้ได้ดีและพอใจจนทุกวันนี้แหละครับ

แต่ กระทั่งช่วงนี้ และโดยเฉพาะกระทู้นี้ ป๋าทอมเริ่มทำให้ผมเกิดกิเลสอีกแล้ว

ถ้าราคานี้ของมือ 2 ก็ปกติครับ แต่ถ้ามือ 1 อย่างน้อยๆก็จะเป็นราคาตาอข้างครับ

สำหรับป๋าทอม ได้จังหวะทีนี่ ยุส่งใหญ่เลยนะครับ ยุมาเป็นชุดๆเลย มันบาปนะคร้าบบบ

เพลินๆ นะคับ :D 

ผมว่าตอนนี้ Projector เป็นอะไรที่รถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆยอมรับกันแล้ว แต่ยังดื้อที่จะไม่ยอมใช้ High Intensity Discharge มัวแต่ประหยัดใช้ Halogen อยู่นั่น 

ใครใช้รถกลางคืนบ่อยๆ ผมว่าโดน Pro OEM ซักชุดจะมีความสุขเลยครับ  :D

ผมว่าตอนนี้ Projector เป็นอะไรที่รถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆยอมรับกันแล้ว แต่ยังดื้อที่จะไม่ยอมใช้ High Intensity Discharge มัวแต่ประหยัดใช้ Halogen อยู่นั่น 

ใครใช้รถกลางคืนบ่อยๆ ผมว่าโดน Pro OEM ซักชุดจะมีความสุขเลยครับ  :D

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องไฟกันแล้ว ผมสังเกตว่ารถญี่ปุ่นตอนนี้ที่ออกใหม่ เริ่มใช้หลอด LED เป็นไฟหลักกันแล้ว ที่ผมเห็นอยู่ก็ Prius, Camry Hybrid หรือกระทั่งล่าสุดก็ New Accord ซึ่งมันข้ามขั้นจาก Pro+Halogen หรือ Pro+HID มาเป็น Pro+LED กันเลย

อยากขอทราบเป็นความรู้นิดนึงครับว่า เจ้า LED เดี๋ยวนี้ มันมีประสิทธิภาพมากขนาดที่เอามาเป็นไฟหน้าแทน HID ได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ หรืออาจจะแค่ประหยัดพลังงานมากกว่า

ใช้รถกลางคืน แถวรัชดาบ่อยฮับ  B)

สรุป (สำหรับผม) 

ต่อไปนี้ถ้าวางแผนจะเสียเงินอีกครั้งผมจะมาถามหาความรู้จากท่านๆก่อนล่วงหน้าซัก ครึ่งปี จะได้ไม่เสียเงินและไม่จบ 

ขอบคุณมากครัย 

พี่ทอมมี่ พี่ต้น ครับขอสอบถามเพิ่มเติม พี่ๆใช้อะไรอุดรูตรงจานฉายที่เราเจาะเพื่อยัด Pro ครับ ขอชื่อ รูป ราคา หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้อุดตรงนั้นคับ ผมใช้ยางกันฝุ่นปิดด้านหลังน่ะ ถ้าจะอุดจริงๆ หาซิลิโคนชนิดทนความร้อนมาอุดได้ตรับ ขายเกลื่อนเลย เค้าจะเขียนที่ฉลากมองง่ายคับ สีตามชอบเลย

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องไฟกันแล้ว ผมสังเกตว่ารถญี่ปุ่นตอนนี้ที่ออกใหม่ เริ่มใช้หลอด LED เป็นไฟหลักกันแล้ว ที่ผมเห็นอยู่ก็ Prius, Camry Hybrid หรือกระทั่งล่าสุดก็ New Accord ซึ่งมันข้ามขั้นจาก Pro+Halogen หรือ Pro+HID มาเป็น Pro+LED กันเลย

อยากขอทราบเป็นความรู้นิดนึงครับว่า เจ้า LED เดี๋ยวนี้ มันมีประสิทธิภาพมากขนาดที่เอามาเป็นไฟหน้าแทน HID ได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ หรืออาจจะแค่ประหยัดพลังงานมากกว่า

LED มีหลายเกรดครับ เกรดสูงๆ สว่างมากๆ เอามาทำได้สบายครับ ปัญหาคือ แพงน่ะแหละ แพงมากครับ เนื่องจากมันต้องมีวงจรควบคุมการทำงานด้วย 

ประหยัดพลังงานคงเป็นมุมมองปกติครับ LED เค้าเกิดมาเพื่อการนี้ แต่ที่ผมมองคือ บริษัทรถที่เอามาติดพยายามจะบอกว่า เทคโนโลยีด้านนี้ เค้าไม่แพ้ใครน่ะครับ 

ปัญหาของผู้ใช้คือ มันแพง ถ้ามันทนระยะยาว คือ คุ้มและ สวยทันสมัยไฮโซครับ :D เปลี่ยนทีงานเข้า ลองสืบราคาดูครับ  :D

ผมเคยเล่นของบริษัทอังกฤษที่นำมาเสนอเพื่อติดทดแทนหลอดไส้หน้ารถไฟฟ้า

เป็นLED หลอดเท่าไข่นกระทา กลุ่มละ 5 เม็ด แรงมากๆ  มีชุดฮีทซิงค์ติดมาด้วย ส่องเป็นร้อยเมตรสบายๆคับ เห็นแล้วอยากได้เลย  :D

ถามเพิ่มเติมครับ FX-R bi xenon นี่เป็น OEM หรือ Aftermarket ครับ แล้วเดิมๆนี่เป็นเคลียร์เลนส์หรือยังครับ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ราคามือสองประมาณเท่าไหร่ครับ

FXR เหมือน Morimoto น่ะครับ คิดและสั่งผลิตโดย TRS คุณภาพ OEM ทำมาเพื่อนคนเล่น Pro โดยเฉพาะ แบบจบเลยทีเดียว เคลียเลนมาเลยคับ หามือสองคงยาก นอกจากสั่งมาแล้วเปลี่ยนใจ ส่วนมากคนสั่งพวกนี้ ต้องคิดดีแล้วถึงสั่งคับ

หลอด D2S 85122 ของใหม่ คู่ละ 3500 แพงไหมครับพี่ๆ

น่าจะประมาณนั้นน่ะครับ ผมเคยเห็นของใหม่ขายข้างละ 2000 อยู่