Jump to content

รบกวนผู้รู้ด้วยตน เรื่องไฟ Projector

Recommended Posts

ตามที่คุณต้นกับคุณทอมมี่่บอกเลยครับ  ผมยังต้องรอเก็บตังทำกับคุณนนท์เลย ยอมเจ็บที่เดียวแล้วจบนะ  แสงสว่างดี

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ      ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง   1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R 2. Proเทพแท้ OEM หลอดจี

Eksatid

ถ้าเป็นการแปลงจากโคมเดิม และใส่ Bi-Xenon ก็ตามนี้เลยครับ 1. แบบที่ติดโคมละ2ดวงก็เคยเห็น FD ทำอยู่นะครับ ถ้าเป็นงานและติดตั้งดีๆก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ     แต่เรื่องกินไฟนี่ต้องมาขึ้นแน่อยู่แล้ว

tonsena

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย   นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ

สนับสนุนเรื่องที่ว่า ไม่ควรใส่หลอดซีน่อนที่ไฟตัดหมอกครับ เพราะมันแยงตาฝุดๆ

และก็ขอสนับสนุนให้ใช้ของ OEM ครับ

ลงทุนนิดนึงแลกกับความสว่างและความปลอดภัยยามค่ำคืนของเรา ผมว่าคุ้มค่า

สละเงินที่จะใช้แต่งของไม่จำเป็น เอามาทำไฟดีๆ ใช้ดีกว่าครับ

ผมเคยเข้าไปอ่านใน DIY ของพี่ๆแล้วครับ สุดยอดจริงๆ  เคยคิดจะทำเองบ้างแต่เวลามันช่างหายากสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ เห้อออ

สำหรับคุณนนท์ธวัฒน์ผมเคยคิดจะทำกับพี่เค้าแต่ราคาแรงไปนิด ถามว่าอยากให้ทีเดียวจบมั้ย ก็อยากครับ แต่ 20K+ มันก็เยอะ ตอนนี้เลยหา substitute ไปก่อนครับ 

เอาจริงๆ ถ้าไม่จบคงต้องไปหาคุณนน แหล่ะครับ เสียสองต่อ แต่ได้ประสปการณ์ ลองดูๆ 

ก่อนหน้ามาเจอพี่นนท์ ผมก็หมดไปหลายหมื่นเหมือนกันครับ

แต่พอมาได้ของ OEM จากคุณนนท์นี่ บอกได้คำเดียวว่าจบ!!!

ปล. ไม่ได้จบเพราะหมดตังค์นะ 555

แสงจาก Projector ดีๆ จะให้แสงสว่างออกมาได้กว้างและเข้ม มองเห็นชัดเจนในระยะใกลด้วย ถ้าไปติดของกากๆมันก็ไม่สว่างหรอกครับเสียดายตังป่าวๆ ติดทั้งทีเอาดีๆไปเลย

นี่คือตัวอย่างของความสว่างและ cutoff ของ Projector OEM

เรื่อง Projector นี่ถ้าลงดีเทลก้อมหากาพย์ละคับ   :0006:  

ถ้าจะสรุปคร่าวๆนะครับ เรียงให้ฟังสเตปแสงในตลาดบ้านเรา ที่ผมวัดจากความรู้สึกของตัวเอง

1. Proเทพแท้ OEM หลอด OEM D2S D2R

2. Proเทพแท้ OEM หลอดจีน D2C

3. Pro Moromoto หลอด H ของแท้ 

>>>>>>>โคม 2.0 แท้ 

4. Pro Moromoto จีนก๊อบ หลอด H จีนก๊อบ 

5. Pro Transformer จีน หลอด H จีน 

>>>>>>>โคม 1.8 แท้ 

ถ้าจะเล่น Morimoto ต้องศึกษาด้วยครับ ของแท้ ไม่ใช่ของถูกครับ มันมีดีที่เล็กเป็นตำนานการก๊อบต่อของ Tranformer 

Tranformer ไม่ใช่ Morimoto นะครับ ก๊อบต่อกันไปหลายชั้นเลย อันนี้ของแท้  Reflect และ Clear lens ระดับเทพ

เทพเรื่องไฟออกมากันแล้ว ข้าน้อยขอคาราวะ 555

43000 ครับ 
หลอดของอะไรครับ ?

ทำไมแสงมันถึงขาวคล้าย 6000 เลยครับ

ผมเคยใช้ 4300 ของ osram ติดรถของ 2.0 แสงมันออกเหลือง ไม่ชอบ เลยเปลี่ยนเป็น 6000 มันสวยนะแต่ใช้งานไม่ได้เรื่องเลย

ตอนนี้เลยอยากได้สัก 5000k มีอยู่เจ้านึงขาย เป็นของ philips แต่ไม่กล้าซื้อ เคยได้ยินมาว่า philips ไม่ผลิตค่า k ที่5000 กลัวเป็นของปลอม

หลอดของอะไรครับ ?

ทำไมแสงมันถึงขาวคล้าย 6000 เลยครับ

ผมเคยใช้ 4300 ของ osram ติดรถของ 2.0 แสงมันออกเหลือง ไม่ชอบ เลยเปลี่ยนเป็น 6000 มันสวยนะแต่ใช้งานไม่ได้เรื่องเลย

ตอนนี้เลยอยากได้สัก 5000k มีอยู่เจ้านึงขาย เป็นของ philips แต่ไม่กล้าซื้อ เคยได้ยินมาว่า philips ไม่ผลิตค่า k ที่5000 กลัวเป็นของปลอม

หลอดของจีนนี่ ผมก็สังเกตเหมือนกันครับว่า 4300K เหมือนกัน แต่มันขาวกว่า 4300K OEM มากเลยแต่ไม่รู้ว่าทำไม เหมือนเคยได้ยินว่ามันมีความต่างที่ก๊าซในหลอดน่ะครับ ส่วน 5000K เห็นมีของ Osram ครับ แต่ราคาแรงเอาเรื่องเลย

ปล. ผมกลับชอบ 4300K เดิมๆมากกว่านะครับ

หลอดของจีนนี่ ผมก็สังเกตเหมือนกันครับว่า 4300K เหมือนกัน แต่มันขาวกว่า 4300K OEM มากเลยแต่ไม่รู้ว่าทำไม เหมือนเคยได้ยินว่ามันมีความต่างที่ก๊าซในหลอดน่ะครับ ส่วน 5000K เห็นมีของ Osram ครับ แต่ราคาแรงเอาเรื่องเลย

ปล. ผมกลับชอบ 4300K เดิมๆมากกว่านะครับ

ร้านที่ผมไปถามมา มีทั้งosram และ philips ตัว 5000k อ่ะครับ ราคา2พันต้นๆ ถ้าจำไม่ผิด philips แพงกว่าไม่เกิน200 น่าจะแท้ไหมครับ ? กลัวหลอดจีน

นี่สินะครับ ที่กำลังคุยกัน 

ราคาที่ TRS 185$ ไม่รวมจัดส่ง ลองคูณดูครับ :D

ซื้อที่ไทย 2000 กว่าๆ น่าจะได้แต่ขั้วน่ะคับ 

นี่สินะครับ ที่กำลังคุยกัน 

[img=http://www.theretrofitsource.com/images/products/hid-bulbs/Osram%20CBI%20D2S-0209l.jpg]

ราคาที่ TRS 185$ ไม่รวมจัดส่ง ลองคูณดูครับ :D

ซื้อที่ไทย 2000 กว่าๆ น่าจะได้แต่ขั้วน่ะคับ 

ขอบคุณครับพี่ ช่วยตัดสินใจง่ายขึ้นเลย

หลอดที่ผมดูไว้คงจีนแดงแน่นอน

คงต้องกลับไปใส่ 4300 k ที่มากับโคมเดิมแล้วล่ะ

อดเลย 5000k ราคาโหด จริงๆ

เฉพาะ Xenarc ตัวนี้ตัวเดียวคับ 5000K ตัวอื่นๆราคาไม่โหดมากครับ ส่วนมากที่ขายไทยก๊อบเนียนคับ สั่งนอกบางทียังเจอก๊อบคับ ต้องดูแหล่งสั่งที่เชื่ออถือได้คับ

ขอตอบแบบมีหลักการครับ จากที่ได้ยินมา

ถ้าเป็นหลอด XENON แท้ภายในจะบรรจุก๊าซชื่อว่า ซีน่อน ( XENON ) เป็นหลอดแบบไม่มี ไส้ขดลวด เกิดแสงสว่างโดยก๊าซซีน่อน ( XENON ) ทำปฎิกิริยากับกระแสไฟฟ้าทำให้เกิด แสงสว่าง

ส่วนหลอดราคาถูก หลอดจีนจะใช้ ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ ทำให้แสงสีขาวครับ

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยนะครับ

นี่ผมพึ่งได้ยินครั้งแรกเลยครับ Co2 เนี่ย ขอไปหาความรู้เพิ่มเติมหน่อย ปกติเวลาดับเพลิงจะใช้ Co2 นี่แหละอัดให้อากาศหมดและเพลิงสงบ

นี่ผมพึ่งได้ยินครั้งแรกเลยครับ Co2 เนี่ย ขอไปหาความรู้เพิ่มเติมหน่อย ปกติเวลาดับเพลิงจะใช้ Co2 นี่แหละอัดให้อากาศหมดและเพลิงสงบ

แต่ผมไปอ่านๆมาประมาณนี้อ่าครับ แหะๆ ผิดพลาดยังไงรบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยครับ

ผมว่ามันก็เป็นก๊าซซีนอนเหมือนกันน่ะคับ คาร์บอนไดร์ออกไซด์ไม่สามารถทำให้เกิดประกายไฟนะครับ เอาง่ายๆที่เด็กๆเคยเล่นกันเอาแก้วครอบเทียนที่จุดไว้แล้วดับ เพราะว่าเมื่อเกิดการสันดาบจะเกิดก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา ในแก้วจึงมีแต่ก๊าซนี้อยู่ทำให้ไฟดับครับ 

แต่ผมว่าราคาที่ต่างกันมากๆ น่าจะมาจากคุณภาพและวัสดุที่ใช้ในการผลิตมากกว่านะครับ 

ได้ข้อมูลมาแล้วครับ ถ้าเป็นหลอดจีน จะใช้ก๊าซนีออนหรืออาร์กอนเป็นตัวอาร์คหลอดครับผม 

Cre:http://www.p-lights.com/articles_xenon.php