Jump to content

แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ ใกล้จะหมดอายุแล้ว

Recommended Posts

หลังจากเปลี่ยนมาใช้ ATS-AR800 แล้วถูกใจเลยสำหรับความเร็วเกิน 140 ขึ้นไป หน่วงดีมากๆ เรื่องเสียงจะมีช่วงผ้าเบรคเย็นอยู่ แต่เบรคหนึบน่ะครับ หลังจากผ้าเบรคร้อนแล้วก็เงียบ ส่วนเรื่องฝุ่นมีพอสมควร แลกกับความหนึบแล้วคุ้ม ใช้กับคาลิเปอร์เดิมๆตรงรุ่นเลย

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

sanru.9595

กระทืบ Like ให้เลย   -- ตอนนั้นรุ่นนี้เปิดตัวมาใหม่ๆ ผมซื้อใส่ Jazz GE เป็นคนแรกเลย (คนขายบอกอย่างนั้น) แล้วผมก็เจอปัญหาอย่างที่คุณว่า คือ ขับธรรมดา เบรคดีมาก แต่แค่ 80 กดลงไป เฮ้ยยย ทำไมมันไหล มัน

Tu@pted

ขับเร็วและมุด Nsport N500 โอเคนะครับ รถที่บ้านอีกคันก็ใช้ Mu spec อยู่ โดยรวมคุ้มค่าดีนะครับ แต่ Nsport วางตลาด Mu spec ให้อยู่ในระดับเริ่ม หรือ พูดง่ายๆเป็นผ้าเบรคอัพเกรดจากผ้าเบรคเดิม ไม่ใช่ไม่ดีน

NFS

ถ้าชอบมุด   Highly Recommended --> EBC Yellow Stuffs   ช่วงจานไม่ร้อน ใช้งานปกติ ไว้ใจได้ เบรคนิ่มๆคุม นน เบรคง่ายในเมืองขับสบาย   ส่วนช่วงซัดๆ 150-180 หวดได้เต็มที่เพราะเบรคนับสิบครั้งช่วงบ

ผมใช้ Mu spec ตอนนี้เสียงดังมาก อาการมาจากผ้าเบรคร้าวที่คู่หน้า

เสียงที่ได้ยินดังชัดเจน ปิดกระจกก็ยังได้ยินชัด และเสียงจะมาหลังจากใช้งานไปซักพัก (ร้อนแล้วดัง)

ก็เลยอยากจะขอคำปรึกษาพี่ๆที่ใช้ Mu spec อยู่ว่าซื้อจากที่ใหน มีอาการเสียงดังเหมือนผมมั้ยครับ

ใช้ mu-spec หน้า-หลัง เสียงเงียบปกติดีครับ ^^

• 2 weeks later...

ขอถามนอกเรื่องนิดนึง

มีร้านทำเบรคแนะนำมั้ยครับ เพราะผ้าเบรคหลังด้านในนั้นบางกว่าด้านนอกเป็นเท่าตัวเลย -_-

ถ้าได้ด้านตะวันตก หรือใจกลางกรุงเทพก็จะยิ่งดีครับ

เปลี่ยนมาใช้ Mu-Spec เหมือนกัน ถูกใจมาก ปกติขับไม่เกิน 150 อยู่แล้ว

ตอนแรกใช้ Bendix Stealth ใช้แล้วเบรคหัวทิ่ม พอใช้บ่อยๆ ช่วงฝนตก รถติด... อ้วกแตกบนทางด่วนเลย เมาเบรค

• 2 weeks later...

ลืมหาข้อมูลในนี้ก่อนไปจัด Na-p ชมพู มา หน้า-หลัง ผมว่ามั่นใจกว่าของเดิมเยอะเลย

เปลี่ยนมาใช้ Mu-Spec เหมือนกัน ถูกใจมาก ปกติขับไม่เกิน 150 อยู่แล้ว

ตอนแรกใช้ Bendix Stealth ใช้แล้วเบรคหัวทิ่ม พอใช้บ่อยๆ ช่วงฝนตก รถติด... อ้วกแตกบนทางด่วนเลย เมาเบรค

หนูก็ใช้อยู่ หนึบดี แต่ตอนยังไม่ร้อนเหมือนไม่ค่อยจับเท่าไหร่

แต่ที่ไม่ชอบฝุ่นเยอะ ล้างยากด้วย :huh:

คุณบุ้ง ต้องลองมาใช้ Mu-Spec ดูครับ เบรคดีจับได้ทุกช่วงความเร็วนะครับ

สำหรับ Bendix ผมใช้แค่ 1หมื่นโล ถอดทิ้งครับ มันไม่เหมาะกับผมเท่าไหร่ อีกอย่างจานเป็นรอยค่อนข้างมากครับ มันกินจานเยอะเลยทีเดียว

สำหรับ Mu-Spec เท่าที่ใช้งานมา ถือว่าดีมากๆ จานเงางาม ไม่มีร่องรอยเลยครับ ใช้งานในย่านความเร็วทั่วไป ถูกใจครับ กะไว้ว่ารอบหน้า

เปลี่ยนล้อ 17 คงจะเล่นจานขยาย แต่คงใช้ Mu-Spec เช่นเดิมครับ

ขอถามนอกเรื่องนิดนึง

มีร้านทำเบรคแนะนำมั้ยครับ เพราะผ้าเบรคหลังด้านในนั้นบางกว่าด้านนอกเป็นเท่าตัวเลย -_-

ถ้าได้ด้านตะวันตก หรือใจกลางกรุงเทพก็จะยิ่งดีครับ

คุณบุ้ง ต้องลองมาใช้ Mu-Spec ดูครับ เบรคดีจับได้ทุกช่วงความเร็วนะครับ

สำหรับ Bendix ผมใช้แค่ 1หมื่นโล ถอดทิ้งครับ มันไม่เหมาะกับผมเท่าไหร่ อีกอย่างจานเป็นรอยค่อนข้างมากครับ มันกินจานเยอะเลยทีเดียว

สำหรับ Mu-Spec เท่าที่ใช้งานมา ถือว่าดีมากๆ จานเงางาม ไม่มีร่องรอยเลยครับ ใช้งานในย่านความเร็วทั่วไป ถูกใจครับ กะไว้ว่ารอบหน้า

เปลี่ยนล้อ 17 คงจะเล่นจานขยาย แต่คงใช้ Mu-Spec เช่นเดิมครับ

ผมเปลี่ยนที่นี่ครับ เกรียงไกร การช่าง ที่มหาชัยเมืองใหม่ ลองดูข้อมูลของร้านนี้ก่อนก็ได้ครับ ฝีมือดีถ้าเป็นเรื่องเบรคผมทำร้านนี้

ส่วนเรื่องอัพเกรดเบรค ลองดูที่ผมรีวิวไว้เป็นทางเลือกอีกทางละกันครับ ค่าใช้จ่ายคุ้มกับเม็ดเงินที่เสียไปครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/3312-review-upgrade-brake-system-with-odysseys-set/

ผ้าเบรคถ้าไม่ซิ่งมากแนะนำ Mu Spec ครับ

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนหน้า-หลังเลยจะดีที่สุด เพราะเวลาเบรคจะได้บาลานซ์หน้า-หลังกันครับ

คอนเฟิร์มว่าจริงครับ ตอนนี้คู่หน้าผม Mu spec / คู่หลัง Bendix Stealth

เวลาเบรคแล้วรู้สึกได้เลยครับ ว่ามันไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไร ไม่ใช่ว่าเบรคไม่อยู่นะ แต่เบรดดีสู้ mu spec หน้า/หลังไม่ได้เลย :0062:

ส่วน EBC มีหลายรุ่น ไม่จำเป็นต้อง Yellow stuffs เพราะมัน Over Spec ไปเยอะซึ่งเป็นเกรดใช้กับรถแข่งพวก Circuit หรือ Endurance ได้สบายซึ่งทนความร้อน 700 กว่าได้สบาย ราคาอาจจะสูงไป แนะนำอีกตัว Green Stuffs ครับ ทนได้ 500 กว่าองศา ซึ่งเหลือเฟือกับการใช้งาน

นานๆทีมาโพสต์ อยากให้เป็นอีกตัวเลือก อย่าไปอิงกะตลาดส่วนใหญ่มาก ไม่ได้ฟังๆเค้ามา แต่ใช้เองแล้วเห็นเหมาะจึงแนะนำกัน :)

ทุกวันนี้ผม 50,000 โล ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ศูนย์บอกให้ใช้ไปอีก 20,000 โลได้สบาย

ส่วนมากขับรถไม่ค่อยเบรกครับ ^ ^

ทีนี้ถ้าเปลี่ยนใหม่ เห็นคนขายในบอร์ดตั้ง EBC สีเขียวนี่หน้าหลังก็เกือบ 7,000 เหมือนกัน ราคาใช้ได้ : (

ส่วนตัว EBC Ultimax ไม่เกิน 2,500 อาจารย์พี่ว่าความคุ้มค่าการใช้งาน ผิดกันลิบเลยปะครับ

รถไม่เอบีเอสด้วยครับ เจอผ้าเบรกจับไวเกินมันจะล็อกป่าวหว่า : (

ไม่เน้นเดินทางต่างจังหวัด ขับแค่ในเมือง ชานเมืองเช้าเย็น

กับตามรถบ้าพลังบนทางด่วน (ไม่แซง ไม่หนี) ^ ^

• 1 month later...

รถไม่เอบีเอสด้วยครับ เจอผ้าเบรกจับไวเกินมันจะล็อกป่าวหว่า : (

ไม่เน้นเดินทางต่างจังหวัด ขับแค่ในเมือง ชานเมืองเช้าเย็น

กับตามรถบ้าพลังบนทางด่วน (ไม่แซง ไม่หนี) ^ ^

ถ้าผ้าเบรคจับไวไป.. เบรคไม่ดีล้อล็อคละครับ

ตอนนี้กำลังหาดูว่า มีร้านไหนขายผ้าเบรคของ N-Sport อีกบ้าง ตอนก่อนๆ เห็นมีหลายเจ้าขาย เดี๋ยวนี้ไม่เห็นมีขายเลย งง

ข้อมูลเยอะมาก ขอบคุณหลายๆท่านที่นำประสบการณ์ จากการใช้งานจริงมา เล่าสู่กันฟัง

แอบเล็ง EBC และ ก็ DIXCEL ไว้ในใจครับ รอรอบเปลี่ยนผ้าเบรคคราวหน้าครับ

ผมเปลี่ยนที่นี่ครับ เกรียงไกร การช่าง ที่มหาชัยเมืองใหม่ ลองดูข้อมูลของร้านนี้ก่อนก็ได้ครับ ฝีมือดีถ้าเป็นเรื่องเบรคผมทำร้านนี้

ส่วนเรื่องอัพเกรดเบรค ลองดูที่ผมรีวิวไว้เป็นทางเลือกอีกทางละกันครับ ค่าใช้จ่ายคุ้มกับเม็ดเงินที่เสียไปครับ

http://www.civicclub...h-odysseys-set/

อัพให้ด้วยครับ ผมเคยไปเปลี่ยนเบรคหลัง ร้านนี้อยู่ บริการดีมากครับ ราคาก็ไม่แพงครับ

• 3 weeks later...

ใช้ Mu spec อยู่ครับ ดูดตามแรงกดเบรก แต่เคยใช้ NA-P สีชมพูนะครับ เบรกดีมาก แต่เสียงดังน่ารำคาญสุดๆ

รอบนี้จะลองใช้ Girling ดูมั่งขำๆครับ เห็นว่าเหมือน TRW แต่ราคาถูกกว่ามาก

ผมเพิ่งเปลี่ยนใช้ตัวนี้ จับดีกว่าผ้าเบรค0มาก มาเร็วๆก็เอาอยู่

ผมเพิ่งเปลี่ยนใช้ตัวนี้ จับดีกว่าผ้าเบรค0มาก มาเร็วๆก็เอาอยู่

Girling นี่หาจากไหนครับ ผมหาไม่เจอเลย แล้วราคาเท่าไหร่เหรอครับ

Girling นี่หาจากไหนครับ ผมหาไม่เจอเลย แล้วราคาเท่าไหร่เหรอครับ

ตามที่คุยกันpmนะครับ ของดีราคาถูกแบ่งปันกันไป

Girling  by TRW

เท่าที่หาข้อมูลดู  บอกว่าใช้ส่วนผสมเดียวกันกับ TRW แต่ในราคาที่ถูกกว่า  ซึ่ง...

ใช้ส่วนผสมเหมือนกัน  แต่อาจจะไม่ได้ผลิตที่เดียวกัน และ  Processing Control จะเหมือนกันหรือป่าว

ตอนนี้แอบใจสนใจผ้าเบรคของ TRW อยู่เช่นกัน  แต่เห็นมี Girling ด้วย ไม่รู้ว่ามีใครใช้บ้างหรือป่าว  

ขอบคุณครับ

Girling  by TRW

เท่าที่หาข้อมูลดู  บอกว่าใช้ส่วนผสมเดียวกันกับ TRW แต่ในราคาที่ถูกกว่า  ซึ่ง...

ใช้ส่วนผสมเหมือนกัน  แต่อาจจะไม่ได้ผลิตที่เดียวกัน และ  Processing Control จะเหมือนกันหรือป่าว

ตอนนี้แอบใจสนใจผ้าเบรคของ TRW อยู่เช่นกัน  แต่เห็นมี Girling ด้วย ไม่รู้ว่ามีใครใช้บ้างหรือป่าว  

ขอบคุณครับ

พี่คนข้างบนเนี่ยครับ เขาใช้อยู่ :D

ตามที่คุยกันpmนะครับ ของดีราคาถูกแบ่งปันกันไป

ไม่ทราบว่า  ผ้าเบรคของ TRW เปรียบเทียบกับตัว  รุ่นมวยพอๆกัน ตัวไหนได้บ้างครับ

ผมเคยใช้ผ้าเบรค

1. ของศูนย์  (  ไม่มั่นใจเลย ไหลยาว )

2. Bendix Stealth ( ความเร็วต่ำ จะชนชาวบ้านหลายรอบละ แต่ความเร็วสูงๆ หัวทิ่ม กินจาน เสียงดังนิดๆ )

3. Mu-Spec ( ความเร็วจับได้ดีทุกช่วงที่ผมขับ 0-140 นิ่งดี )

ผ้าเบรคชุดที่4 ก็ Mu-Spec อีกนั่นละ  แต่เจอปัญหาคุณภาพ หลังจากใช้งานไประยะเวลาหนึ่ง  ถ้าผ้าเบรคต่ำกว่า 3mm. มันจะร้าว และ ยุ่ย

แต่...นั่นสำหรับผมก็ 60,000 Km. ครับ