Jump to content

แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ ใกล้จะหมดอายุแล้ว

Recommended Posts

รถผม 1.8 AT มี ABS พอดีไปสลับยางถ่วงมา ช่างบอกว่า ผ้าเบรคคู่หน้าให้ใกล้ไปแล้ว

อยากจะขอคำแนะนำพี่ๆ ว่ายื่ห้อไหนเหมาะบ้างครับ

- ขับ 150+ มุดพอสมควร ขับทางไกลพอสมควร

- เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งนี้เป็นแรก 36000 กม. เท่าที่ผมอ่านมาของ 0 เกียรติศัพท์เยอะ ก็เลยอยากจะซื้อข้างนอก

- อยากได้ หนึบๆ เพราะเป็นคนขับค่อนข้างเร็วครับ เบรคได้เช้า-เย็น

นิดนึงครับถ้า ผมเปลี่ยนครั้งนี้ เปลี่ยนคู่หน้า หรือเป็นทั้งหน้า-หลังเลยดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

sanru.9595

กระทืบ Like ให้เลย   -- ตอนนั้นรุ่นนี้เปิดตัวมาใหม่ๆ ผมซื้อใส่ Jazz GE เป็นคนแรกเลย (คนขายบอกอย่างนั้น) แล้วผมก็เจอปัญหาอย่างที่คุณว่า คือ ขับธรรมดา เบรคดีมาก แต่แค่ 80 กดลงไป เฮ้ยยย ทำไมมันไหล มัน

Tu@pted

ขับเร็วและมุด Nsport N500 โอเคนะครับ รถที่บ้านอีกคันก็ใช้ Mu spec อยู่ โดยรวมคุ้มค่าดีนะครับ แต่ Nsport วางตลาด Mu spec ให้อยู่ในระดับเริ่ม หรือ พูดง่ายๆเป็นผ้าเบรคอัพเกรดจากผ้าเบรคเดิม ไม่ใช่ไม่ดีน

NFS

ถ้าชอบมุด   Highly Recommended --> EBC Yellow Stuffs   ช่วงจานไม่ร้อน ใช้งานปกติ ไว้ใจได้ เบรคนิ่มๆคุม นน เบรคง่ายในเมืองขับสบาย   ส่วนช่วงซัดๆ 150-180 หวดได้เต็มที่เพราะเบรคนับสิบครั้งช่วงบ

ยี่ห้อไหนนี่ ให้คนที่เขาขับเร็วจี๊ดจ๊าดมาตอบดีกว่าครับ แต่ที่แน่ๆถ้าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นแล้ว (ซึ่ง จขกท ก็คงเปลี่ยนแน่นอน) เปลี่ยนทั้งหน้าหลังเลยดีกว่าครับ

ผมใช้ อะคีโบโน่ ครับ ใช้ดีมากครับ แต่เวลาซื้อต้องดูให้ดีนะครับ

ผ้าเบรค ต้อง Spec Mu เลยครับท่าน ไม่กินจานด้วย

ส่วนตัวเลือก Mu spec ครับ ไม่กินจาน เสียงไม่ดัง ราคารับได้

ชอบมุด ขับเร็ว Mu spec เถอะครับ อะคีโบโน่ เอาไม่อยู่ครับ ผมจูบก้นชาวบ้านมาแล้ว

Mu spec อีกคนครับ ประทับใจมากกก

รถผม 1.8 AT มี ABS พอดีไปสลับยางถ่วงมา ช่างบอกว่า ผ้าเบรคคู่หน้าให้ใกล้ไปแล้ว

อยากจะขอคำแนะนำพี่ๆ ว่ายื่ห้อไหนเหมาะบ้างครับ

- ขับ 150+ มุดพอสมควร ขับทางไกลพอสมควร

- เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งนี้เป็นแรก 36000 กม. เท่าที่ผมอ่านมาของ 0 เกียรติศัพท์เยอะ ก็เลยอยากจะซื้อข้างนอก

- อยากได้ หนึบๆ เพราะเป็นคนขับค่อนข้างเร็วครับ เบรคได้เช้า-เย็น

นิดนึงครับถ้า ผมเปลี่ยนครั้งนี้ เปลี่ยนคู่หน้า หรือเป็นทั้งหน้า-หลังเลยดีกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ขับเร็วและมุด Nsport N500 โอเคนะครับ

รถที่บ้านอีกคันก็ใช้ Mu spec อยู่ โดยรวมคุ้มค่าดีนะครับ แต่ Nsport วางตลาด Mu spec ให้อยู่ในระดับเริ่ม หรือ พูดง่ายๆเป็นผ้าเบรคอัพเกรดจากผ้าเบรคเดิม

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ฟีลเบรคมัน นิ่มและดูดแต่ อาการเบรคจะเป็น ความเร็วไม่ถึง 80 จะดูดและมั่นใจมากๆ แต่ถ้าเร็วกว่านั้น เหมือนจะไหลๆไม่จึก ต้องเพิ่มน้ำหนักของแป้นเบรคนะครับถึงจะอยู่ พูดง่ายๆว่า Pedal feel มันไม่ linear ครับ

ส่วน N500 เตะเบรคเบาๆจะไม่ดูดเท่าแต่ Pedal feel จะคงเส้นคงวากว่าครับ

สุดท้ายถ้าอัพเกรดจากผ้าเบรคศูนย์ ทั้ง Mu spec และ N500 ก็ดีกว่าของเดิมทั้งคู่ครับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบฟีลแบบไหนครับ

ผมใช้ตัวนี้อยู่นะครับ ตามภาพเลย ตอนนี้ใช้มาได้ 2 เดือนกว่า ค่อนข้างพอใจครับ เบรกดีกว่าเดิมเยอะเลย (เทียบผ้าเบรคศูนย์)

ส่วนเรื่องกินจานหรือในระยะยาวยังไม่ทราบได้ครับผม...

ขับเร็วและมุด Nsport N500 โอเคนะครับ

รถที่บ้านอีกคันก็ใช้ Mu spec อยู่ โดยรวมคุ้มค่าดีนะครับ แต่ Nsport วางตลาด Mu spec ให้อยู่ในระดับเริ่ม หรือ พูดง่ายๆเป็นผ้าเบรคอัพเกรดจากผ้าเบรคเดิม

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ฟีลเบรคมัน นิ่มและดูดแต่ อาการเบรคจะเป็น ความเร็วไม่ถึง 80 จะดูดและมั่นใจมากๆ แต่ถ้าเร็วกว่านั้น เหมือนจะไหลๆไม่จึก ต้องเพิ่มน้ำหนักของแป้นเบรคนะครับถึงจะอยู่ พูดง่ายๆว่า Pedal feel มันไม่ linear ครับ

ส่วน N500 เตะเบรคเบาๆจะไม่ดูดเท่าแต่ Pedal feel จะคงเส้นคงวากว่าครับ

สุดท้ายถ้าอัพเกรดจากผ้าเบรคศูนย์ ทั้ง Mu spec และ N500 ก็ดีกว่าของเดิมทั้งคู่ครับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบฟีลแบบไหนครับ

โอ้ววว ผมเคยปรึกษาPMหา พี่ตั้งแต่ รีกิด+ค้ำโช๊ค ตอนที่เล่นบ้านเก่า ขอบคุณมากนะครับบบ

Mu spec อีกคนครับ ประทับใจมากกก

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ^^

ผ้าเบรคถ้าไม่ซิ่งมากแนะนำ Mu Spec ครับ

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนหน้า-หลังเลยจะดีที่สุด เพราะเวลาเบรคจะได้บาลานซ์หน้า-หลังกันครับ

ถ้าขับ 150+ แถมชอบมุดด้วย

ผมว่าควรใช้เกรด กึ่ง racing น่าจะดีกว่านะครับ

เชียร์ Mu Spec ครับ ก่อนหน้าผ้าเบรคเดิมศูนย์ จูบท้ายกระบะมา พอซ่อมเสร็จ ผมเปลี่ยนทั้งคู่หน้า-คู่หลังเลย เเม็ก 18 ผมว่าก็โอ ล่ะน่ะ....

150+ Akebono ไม่แนะนำ ลื่นอย่างแรง ต้องย้ำหลายๆที จึงจะอยู่ ผมกำลังเล็ง EBC อยู่

สไตล์ขับรถแบบเดียวกันเลย

• 1 month later...

mu spec คับ ราคาดี

เบรคดีรู้สึกได้

มีเหตุจำเป็นกลับมาใส่ 0 นั้น

เบรคแรกรู้สึกเลยว่างานนี้ต้องลงน้ำหนักเท้ามากกว่าเดิม

วิ่งไปก่อน เก็บตังค์อีกนิด

กะเปลี่ยนมันทั้ง set แบบหาชุดเบรคหน้าหลังเลย

Mu Spec

ถ้าซิ่งมากหน่อยก็ N500

ชอบนะผสมสารขัดจาน จานเงาด้วย

ถ้าจะให้ดีขึ้นอีกก็ลองจานขยายด้วยครับ