Jump to content

แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ ใกล้จะหมดอายุแล้ว

Recommended Posts

ผมเพิ่งใส่ของ TRW มา ก็ OK นะ ดีกว่าผ้าเบรคเดิมเยอะเลย

เบรคแล้วไม่ไถลเหมือนของเดิมติดรถ โดนมา 1600 บาท (คูาหน้า) ก็ OK อยู่

ตอนแรกกะเอา เบนดิก แต่คนขายแนะนำตัวนี้ เขาบอกอายุการใช้งานมันยาวกว่า 

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

sanru.9595

กระทืบ Like ให้เลย   -- ตอนนั้นรุ่นนี้เปิดตัวมาใหม่ๆ ผมซื้อใส่ Jazz GE เป็นคนแรกเลย (คนขายบอกอย่างนั้น) แล้วผมก็เจอปัญหาอย่างที่คุณว่า คือ ขับธรรมดา เบรคดีมาก แต่แค่ 80 กดลงไป เฮ้ยยย ทำไมมันไหล มัน

Tu@pted

ขับเร็วและมุด Nsport N500 โอเคนะครับ รถที่บ้านอีกคันก็ใช้ Mu spec อยู่ โดยรวมคุ้มค่าดีนะครับ แต่ Nsport วางตลาด Mu spec ให้อยู่ในระดับเริ่ม หรือ พูดง่ายๆเป็นผ้าเบรคอัพเกรดจากผ้าเบรคเดิม ไม่ใช่ไม่ดีน

NFS

ถ้าชอบมุด   Highly Recommended --> EBC Yellow Stuffs   ช่วงจานไม่ร้อน ใช้งานปกติ ไว้ใจได้ เบรคนิ่มๆคุม นน เบรคง่ายในเมืองขับสบาย   ส่วนช่วงซัดๆ 150-180 หวดได้เต็มที่เพราะเบรคนับสิบครั้งช่วงบ

ไม่ทราบว่า  ผ้าเบรคของ TRW เปรียบเทียบกับตัว  รุ่นมวยพอๆกัน ตัวไหนได้บ้างครับ

ผมเคยใช้ผ้าเบรค

1. ของศูนย์  (  ไม่มั่นใจเลย ไหลยาว )

2. Bendix Stealth ( ความเร็วต่ำ จะชนชาวบ้านหลายรอบละ แต่ความเร็วสูงๆ หัวทิ่ม กินจาน เสียงดังนิดๆ )

3. Mu-Spec ( ความเร็วจับได้ดีทุกช่วงที่ผมขับ 0-140 นิ่งดี )

ผ้าเบรคชุดที่4 ก็ Mu-Spec อีกนั่นละ  แต่เจอปัญหาคุณภาพ หลังจากใช้งานไประยะเวลาหนึ่ง  ถ้าผ้าเบรคต่ำกว่า 3mm. มันจะร้าว และ ยุ่ย

แต่...นั่นสำหรับผมก็ 60,000 Km. ครับ

ตัวผมก็ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นครับ เลยไม่สามารถเทียบให้ได้ พอดีทำช่วงล่างก็เลยเปลี่ยนผ้าเบรคซะเลย จาน+caliperเดิม 1.8  ล้อ17

เมื่อก่อนก็ใส่ล้อ17แต่ผ้า0เดิมๆ จะจิ้มตูดชาวบ้านหลายทีครับ ต้องเผื่อระยะเบรคไว้ไกลหน่อย แต่พอเปลี่ยนมาเป็นGirling มั่นใจขึ้นเยอะ เผื่อไว้สักนิดนึงพอครับ ให้พี่ในคลับอีกคนมาลอง เค้าก็บอกว่าเบรคมันดูดดีนะ(หัวทิ่ม)

ช่วงเช้าๆมันจะมีเสียงแปลกๆหน่อยนึงแบบช่วงหยุดแล้วปล่อยเบรคออกตัว จะมีเสียงให้รำคาญนิดหน่อย แต่ขับไปได้สัก2โลก็ไม่มีแล้วครับ 0-180ผมว่ามันมั่นใจกว่าผ้า0เยอะเลยครับ แต่ไม่เคยลองยี่ห้ออื่นเลยไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ครับ

ตัวผมก็ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นครับ เลยไม่สามารถเทียบให้ได้ พอดีทำช่วงล่างก็เลยเปลี่ยนผ้าเบรคซะเลย จาน+caliperเดิม 1.8  ล้อ17

เมื่อก่อนก็ใส่ล้อ17แต่ผ้า0เดิมๆ จะจิ้มตูดชาวบ้านหลายทีครับ ต้องเผื่อระยะเบรคไว้ไกลหน่อย แต่พอเปลี่ยนมาเป็นGirling มั่นใจขึ้นเยอะ เผื่อไว้สักนิดนึงพอครับ ให้พี่ในคลับอีกคนมาลอง เค้าก็บอกว่าเบรคมันดูดดีนะ(หัวทิ่ม)

ช่วงเช้าๆมันจะมีเสียงแปลกๆหน่อยนึงแบบช่วงหยุดแล้วปล่อยเบรคออกตัว จะมีเสียงให้รำคาญนิดหน่อย แต่ขับไปได้สัก2โลก็ไม่มีแล้วครับ 0-180ผมว่ามันมั่นใจกว่าผ้า0เยอะเลยครับ แต่ไม่เคยลองยี่ห้ออื่นเลยไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ไว้จะลองหา Girling มาทดสอบดูครับ

mu-spec ต้องลองดูครับ ไม่รู้จะถูกใจหรือป่าว   ล้อเดิม,จานเดิม, ปั้มเดิม ครับ

ของศูนย์ใช้มา 61,XXX โลแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย

เหลืออิกตั้ง 5 มิลแหนะ  แต่อยากเปลี่ยนตามเทรนมั่ง :D   

ขับไม่เร็ว spec mu

ปานกลาง N 500

เร็วมาก N800

แต่เอากลางๆ ใช้500 ก็ดีนะครับ ใช้สเปคต่ำไป ขับเร็วๆก็เฟด ไหลหาตูดคันข้างหน้าอีก

ขับไม่เร็ว spec mu

ปานกลาง N 500

เร็วมาก N800

แต่เอากลางๆ ใช้500 ก็ดีนะครับ ใช้สเปคต่ำไป ขับเร็วๆก็เฟด ไหลหาตูดคันข้างหน้าอีก

ล้ออำมหิต มว๊ากกก :D

ล้ออำมหิต มว๊ากกก :D

5555 ขอบคุณครับ

แต่ผ้าเบรค ผมใช้ N-AP สีชมพู เพราะเป็นคนขับเร็วมาก

ส่วนสเปคล้อถ้าชอบอยากไปลองบ้าง RE30 กว้าง9ครึ่ง ขอบ17 ออฟ15 ยาง AD08 215/45/17 แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Toyo R1Rแล้ว AD08 มันหอนสนั่นไปครับ ไม่ไหวๆ

• 2 weeks later...
  • 5 months later...

กำลังมองหาผ้าเบรคใหม่อยู่พอดีครับ ปัจจุบันใช้ Mu spec อยู่

แต่เมื่อไม่นานมานี้เบรคแล้วไหลไปจิ้มตูดคันหน้าเฉย ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น เข้า 0 เชคก็บอกว่าปรกติ ปวดหัวเลยครับ

ว่าจะลองไปคบ N500 ดู คงไม่น่าจะไหลอีก 

กำลังมองหาผ้าเบรคใหม่อยู่พอดีครับ ปัจจุบันใช้ Mu spec อยู่

แต่เมื่อไม่นานมานี้เบรคแล้วไหลไปจิ้มตูดคันหน้าเฉย ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น เข้า 0 เชคก็บอกว่าปรกติ ปวดหัวเลยครับ

ว่าจะลองไปคบ N500 ดู คงไม่น่าจะไหลอีก 

เป็นเหมือนของผมเลย Mu spec ทำผมเหวอ หลายรอบละ  ผมเองก้เลงๆ  N500 อยู่เหมือนกัน แต่ก็สนใจ B-Spec ของ Project MU อีกทางนึง

ไม่รู้ว่า 2 ตัวนี้ต่างกัน หรือ เหมือนกัน ยังไง

ตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้ N 500 อยู่ โอนะ ไม่ค่อยมีฝุ่น เงียบด้วย หนึบดี ถ้าหมดคราวหน้าอยากลอง N 800 ดู  :D