Jump to content

บันทึกการเดินทางของ FD2.0 >>MODULO Concept !!

Recommended Posts

• Replies 713
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Keng_BlackFD

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ Civic Club ทุกท่าน ขอให้มีแต่ความสุข ร่ำรวยๆ แข็งแรงๆ ทุกๆท่านนะครับ   หยุดยาวรอบนี้ ผมได้มีโอกาสขับรถไปเที่ยวใต้ ด้วยเจ้า CIVIC FD คันนี้ แต่งองค์ทรงเครื่อง เ

Project ชุดแต่ง ในที่สุดก็มาครับ   หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้   มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้    นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555   LENSO PROJECT D + GY ASYM 2 ท่อ + พักกลาง Prodrager เปลี่ยน ผ้

PROJECT ถัดไป ว่าด้วยเรื่องของ ดวงตา ของน้อง FD ครับ ^^

เค้าว่า ดวงตา เป็นหน้าต่าง ของหัวใจ แต่ไฟหน้า เป็นดวงตาของรถเรา 5555 ร่ายซะยาว

เดิมๆ ไฟหน้า ธรรมดา ไม่ค่อยถูกใจ ครั้นจะไปทำไฟแฟชั่น โปรเจ็คเตอร์สีสวย ต่างๆ ก็ไม่มั่นใจ ในความทนทาน ศึกษามาเรื่อยๆ จนมาเจอ Retrofit เลยสนใจ ค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ หาไปเรื่อย

ก็ได้ข้อมูลมาว่า ทน และ Cut Off สวย เหมือนของที่มากับรถรุ่นแพงๆ หรือ รถใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ 1-2 สัปดาห์หน้า Modulo FD ของผม จะมีไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์เลนซ์กับเค้าบ้างแร้ววว

ด้วยความที่งบน้อย เลยขอใช้แค่ Single Xenon พอ อาจจะได้โปรเจคเตอร์ของเจ้านี่มา

เดี๋ยวคืบหน้ามาอัพเดทให้้นะครับ ^^

ผมซื้อมาน่าจะพันปลายๆครับ ได้มาจากคนในเว็บนี่ละครับ ลองๆดูครับ เห็นยังขายอยู่เลย แต่คาร์บอนน่าจะไม่มีละครับ

Update นิดนึงครับ

เรื่องไฟหน้าดูจะอลหม่านบ้างเล็กน้อย เนื่องจากตอนแรก อ่านๆแล้วเข้าใจว่า ไฟหน้าของ รุ่น 2.0 จะเป็น HID XENON มาให้เลย ซึ่งจะทำให้การ Retrofit ง่าย และ ประหยัดขึ้นมากๆ 

แต่พอถึงเวลาจริงๆ มาดูกลับกลายเป็นว่า โคม (ก่อน MC / 2006) ของผม กลายเป็นโคมฮาโลเจนธรรมดาๆ ซะงั้น เล่นเอางง !! 

ก็เลยต้องมาลดสเปกไฟกันนิดนึงเพื่อให้อยู่ในงบที่เตรียมไว้ ตอนแรกกะว่า จะใช้ Projector ของ RX330+Clear lens แต่เจอแบบนี้เข้าไป เลยกลับมาเป็น Pakero Sport ไม่มีเคลียร์เลนส์แทน เพราะเกินงบไปเยอะเลย เศร้าครับ แต่ก็เอาครับ ดีกว่าไฟเดิม

นอกจากนี้ ยังได้ไฟหน้าของ MC จากร้าน Sonic มา แน่นอน ว่า เป็นสี รมดำ ดุๆขึ้นมาอีกนิดนึง เพื่อเอาไปทำโคมใหม่

ปลายๆอาทิตย์น่าจะได้เรื่องละครับ ไว้มาอัพเดทผลงานครับ

Update นิดนึงครับ

เรื่องไฟหน้าดูจะอลหม่านบ้างเล็กน้อย เนื่องจากตอนแรก อ่านๆแล้วเข้าใจว่า ไฟหน้าของ รุ่น 2.0 จะเป็น HID XENON มาให้เลย ซึ่งจะทำให้การ Retrofit ง่าย และ ประหยัดขึ้นมากๆ 

แต่พอถึงเวลาจริงๆ มาดูกลับกลายเป็นว่า โคม (ก่อน MC / 2006) ของผม กลายเป็นโคมฮาโลเจนธรรมดาๆ ซะงั้น เล่นเอางง !! 

ก็เลยต้องมาลดสเปกไฟกันนิดนึงเพื่อให้อยู่ในงบที่เตรียมไว้ ตอนแรกกะว่า จะใช้ Projector ของ RX330+Clear lens แต่เจอแบบนี้เข้าไป เลยกลับมาเป็น Pakero Sport ไม่มีเคลียร์เลนส์แทน เพราะเกินงบไปเยอะเลย เศร้าครับ แต่ก็เอาครับ ดีกว่าไฟเดิม

นอกจากนี้ ยังได้ไฟหน้าของ MC จากร้าน Sonic มา แน่นอน ว่า เป็นสี รมดำ ดุๆขึ้นมาอีกนิดนึง เพื่อเอาไปทำโคมใหม่

ปลายๆอาทิตย์น่าจะได้เรื่องละครับ ไว้มาอัพเดทผลงานครับ

รอชมๆๆครับ ^ ^

แวะมาอัพเดทเรื่องไฟหน้าครับ  :P

หลังจากส่งมอบโคม MC ให้ไปทำ Retrofit กับ โคม ปาเจโรสปอร์ตแล้ว สักพัก ก็มีอัพเดทจากทางคนทำมาให้ได้ตื่นเต้นกันเล่นๆ

แกะโคมออกมา แล้วทำการยัดลูกแก้วจากพี่ปากันไป รองพื้นด้วยผ้าขนหนูแบบ Custom ไม่ช่ายยยย อันนี้แค่เทสเฉยๆ 5555

แสงที่มาจากโคมพี่ปา ก็โอเคนะครับ แจ่มแจ๋วอยู่

แน่นอนว่า ที่ยอมจ่ายแพงเพราะอยากได้ไฟที่ไม่ทำร้ายสายตาชาวบ้าน เพราะเป็นคนที่เจอแสงตอนกลางคืนแล้วจะขับรถลำบากมากโดยเฉพาะไฟซีนอนขาวๆ จ้า ๆ แยงตาทีพร่าเลยครับ เลยเห็นใจเพื่อนร่วมทาง อยากได้ไฟที่เป็นอะไรที่ " มาตรฐาน " แต่ส่องสว่างชัดเจนกว่าไฟเดิม ดูจากภาพที่ส่งมา ผมว่า น่าจะตอบโจทย์ได้เลยล่ะครับ ^^

พอเทสไฟเสร็จก็ ประกอบเข้าไป

ทีนี้ก็ขอเก็บภาพเดิมๆ ของไฟเดิมไว้ก่อน เดี๋ยวอาทิตย์หน้าน่าจะมีข่าวดี 

ส่องหน้าบ้าน 

เดี๋ยวรอติดตั้งเสร็จจะมาอัพเดทอีกทีครับ

แถมก่อนไฟเสร็จ ก็โดนเจ้านี่ไปล่วงหน้า

ลองดูของดีๆ เผื่อจะใช้ทนๆ >< 

เดี๋ยวมีไรจะมาอัพเดทอีกครับ

ตาสว่างกันซะที !!!!

หลังจากที่รอมานาน ดวงตาใหม่ ก็มาอยู่บน FD ของผมละครับ เหมือนไปศัลยกรรมทำตาสองชั้นมา ดูสิ หวานเชียว

ดวงตาของปาเจโรสปอร์ต ควักมาให้ข้าาาาาา

ใช้เวลาประกอบราวๆ 30 นาที ก็ได้แบบนี้ครับ (เค้าบอกซิงเกิลซีนอนมันประกอบง่ายกว่าไบซีนอน)

ตาดำด้วยนะ โฮะๆ

ชัดๆ

ทำไฟเสร็จ จะดูตอนกลางวันยังไง กลับบ้านก็ต้องมาส่องไฟในซอยให้ดูลำแสงคัทออฟแบบ Wide Screen กันหน่อย กว้างมวกกกกก สว่างไปยันท้ายซอย

ปิดท้ายด้วย ภาพนี้ จำได้มั้ยครับ ภาพไฟเดิมๆ แสงฟุ้งกระจาย ไม่มีทิศทาง

พอศัลยกรรมปุ๊ป สว่าง สวยงามเลยทีเดียว อิอิ

สรุปหลังจากลองขับกลับบ้านยามกลางคืน ก็พบว่า ทัศนวิสัยดีขึ้นมากครับ เพราะมุมแสงที่กว้างมาก และแสงที่ออกมาคมชัด ออกขาวนวลๆ ไม่สว่างจ้า มองสบายครับ แต่ติดตรงที่เวลารถเด้งไปเด้งมา เหมือนไฟมันเด้งตามมาด้วย เพราะเหมือนเส้นไฟมันเด้งตามรถแบบ180 องศาเลยครับ >< 

แต่ก็โอเคครับ ได้ไฟ MC รมดำ พร้อมไฟเนียนๆ 1 ชุด ไม่เกินงบ 20k ที่ตั้งใจไว้ ก็พอใจละครับ เป็นอัน ครบถ้วน โปรเจ็ค Renovate เจ้า FD คันนี้ ว่าักันอีกทีปีหน้าเลยครับ ว่าจะซ่อมอะไรอีกมั้ย 555 :lol:

บ่องตรง ไม่ได้สนใจไฟเลยย สนใจแต่เกจ์ แดงๆที่คอนโซลมากกว่า อิอิ

แต่สวยยครับ สว่างมากกเลยยทีเดียวว ^ ^

บ่องตรง ไม่ได้สนใจไฟเลยย สนใจแต่เกจ์ แดงๆที่คอนโซลมากกว่า อิอิ

แต่สวยยครับ สว่างมากกเลยยทีเดียวว ^ ^

หมายถึงไฟแดงๆเหรอครับ ที่สว่าง 5555555

• 3 weeks later...

ส่งท้ายปีขอเก็บภาพเจ้าคันโปรดไว้หน่อยครับ มีน้องใจดีมาถ่ายให้ 

นั่งจดไว้ว่าทำไรไปบ้าง รายการยาวเชียว ดูแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย 555

LENSO PROJECT D + GY ASYM 2

ท่อ + พักกลาง Prodrager

เปลี่ยน ผ้าเบรก POSI หน้า หลัง ใส่กับชุด DC 5 จานหน้า 330 สองชิ้น จานหลัง Dixcel 

Engine Start+สปริง Type R

ชุดแต่ง Modulo 2010 + MUGEN สปอยเลอร์+โลโก้ Modulo แท้

แป้นเหยียบโมดูโล

ฝาหน้า Shift Sport

กรอง K&N

กาบบันได CIVIC แท้

คาดแบต Password JDM

ไฟหน้า Retrofit

พวงมาลัย+วี +หัวเกียร์+ครอบเกียร์+กระจัง+กรอบสวิต คาร์บอน

พรม โมดูโลแท้

Xcarlink

แล้วก็ซ่อมบำรุงไปอีกเกือบห้าหมื่น ! ช่างเป็นปีที่สนกสนานกับการดูแลเจ้าซีวิคเก่าๆ คันนี้จริงๆ 555

มาชมรูปรถบ้านๆ กันครับ สถานที่คือ Ikea ครับ

Sale กันไปเลยครับ คันนี้ 555

รถเงาเกินไปนะครับ แต่งภาพๆ 

หมดแล้วค้าบ ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำในการแต่งรถที่ผ่านๆมากนะครับ ที่ขอคำปรึกษาไป พี่ๆ น้องๆ ในนี้ ใจดีทุกคนเลยครับ แล้วก็ขออวยพรให้โชคดีปีใหม่กันถ้วนหน้านะครับ 

ถึงโฉมนี้จะตกรุ่นไปแล้ว แต่ดูแลรถดีอย่างนี้... หาของแต่งมาใส่ตลอด ยังไม่เก่าง่ายๆหรอกครับ แถมใช้ไปได้อีกนานครับ ^^

ถึงโฉมนี้จะตกรุ่นไปแล้ว แต่ดูแลรถดีอย่างนี้... หาของแต่งมาใส่ตลอด ยังไม่เก่าง่ายๆหรอกครับ แถมใช้ไปได้อีกนานครับ ^^

ใช่เลยครับ ตอนยืนดูเค้าถ่ายรูป ยังมองรถตัวเองแล้วคิดว่า สวยมากๆ อยู่เลย เป็นการออกแบบที่ยอดเยี่ยมของฮอนด้าจริงๆ รุ่นนี้ 555

อ่าน review จนเพลินเลยครัย

มีแต่น้ำนะครับ เนื้อไม่ค่อยมี 5555

ใช้หลอดกี่ k เหรอคับ

ไฟหน้า 4300 ไฟหรี่ 6000 K ครับผม

อะไรจะเงา แว๊ปๆ ปานนี้ครับพี่เก่ง :0157:

แต่งรูปเฟ้ย ตัวจริงออกเทาๆ แล้ว 5555