Jump to content

ใครเอาล้ออะไหล่ออกบ้างคับ.....

Recommended Posts

ใครเอาออกบ้างคับ ผมใช้งานมาปีนึง ก็มานั่งคิดเล่นๆเอาออกดีป่าวหว่า...หนักรถ..

เข้าใจน่ะคับว่าไม่ได้หนักไรมากมาย ติดรถไว้ก็ไม่ได้เสียหาย แต่บางอารมณ์อยากเอาออกเหมือนกัน...

เลยอยากถามว่ามีท่านใดเอาออกบ้างคับ...

ส่วนใหญ่ขับใน กทม. ไป กลับ ที่ทำงานและบ้านเท่านั้น

มีก็ดีกว่าไม่มีนะครับเวลาเดือดร้อนแล้วจึงจะเห็นคุณค่า ถ้าคิดว่าหนักรถผมว่าเคลียร์ของหลังรถหรือในรถที่ไม่ใช้ออกบ้างก็ลดน้ำหนักไปได้หลายโลเหมือนกันนะครับ

ไม่ได้พกลออะไหล่มาสักพักละคับ ยางยังไม่เคยแตก แต่วันไหนซวยแตกก็ทำใจครับ ฮ่าๆๆ

ส่วนตัวคิดว่ามีติดรถไว้ยามฉุกเฉินดีกว่ากรณีเดินทางไกล แต่ถ้าขับใกล้ๆก็แล้วแต่ครับ แต่รถผมยัดถังโดนัทลงไปแทนที่เป็นปีแล้ว ยางอะไหล่เก็บไว้ยังไม่เคยใช้งนเลย เวลาเดินทางไกลก็เสียวๆอยู่ครับกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด 555

เอาออกไปนานแล้วครับ เปลี่ยนแม๊กซ์แล้วใส่ไม่ได้ ว่าจะหาปั๊มลมสักตัวไว้แทน ^_^^_^^_^

ส่วนตัวผม ผมไม่เอาออกอะ ตอนใช้คันเก่า เคยยางแตกมาแล้ว เหอะๆ ถ้าไม่มีล้ออะไหล่ คงซิด

จากประสบการ์ณ ทีเกิดกับตัวเอง นะครับ

ผมพึ่งเปลี่ยนแม็กมา กับยาง ใหม่ ปรากฏโดนตะปู ครับ ผมก็เลย จอดเปลี่ยนยางอะไหล่ แต่ ลืมไปว่า น็อตล้อ ตัวที่ใส่ มา ไม่ได้เอาบล็อกไป ..........ซวย จบครับ

เรียกรถ ยก ประจำบ้าน มาเอาไป โดนไป 1200 บาท

สรุปครับ

ถ้าเราเป็นคนชอบเตรียมพร้อมกับการเกิด ยางแตก หรือรั่ว และไม่อยากเสีย ค่ารถยก หรืออื่น --------- พก ไว้ ครับ ติดบล็อก น็อตด้วยนะ

ถ้าเรา ไม่หวั่น ถอดเลยครับ สบาย รถ เยอะเลย ..............แต่ถ้าเจอแบบข้างบน .... ถ้าอยู่ แถวงามวงศ์วาน เรียกผมได้นะ เดียวไปช่วย + ให้ยืมล้ออะไหล่ :rolleyes:

มีก็แน่นอน หนักขึ้น อืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น

แต่ผมว่าไม่มีผลต่อการขับประจำวัน

แล้วก็อยากให้ติดรถไว้ ส่วนตัวเห็นเพื่อนยางแตกยางรั่วกันหลายคันละ

ต้องถามถึงวัตถุประสงค์ในการเอาออกก่อน ถ้าเอาออกเพื่อประหยัดน้ำมัน ส่วนตัวคิดว่าประหยัดได้ไม่เท่าไหร่ครับ มันจะได้ไม่คุ้มเสียเวลาที่ต้องการใช้ยางอะไหล่ครับ

แต่ถ้าวัตุประสงค์เพื่อเครื่องเสียง เพื่อพลังงานทางเลือก ก็แนะนำว่าหายางอะไหล่ญี่ปุ่นแบบบางติดเอาไว้ดีกว่าครับ

ส่วนตัวไม่เอาออกครับ

น้ำหนักมันไม่เท่าไหร่เองครับ อุ่นใจไร้กังวลด้วยครับ

ผมเอาออกนะ (เพราะติดแก้ส โดนัท) จะพกไปก็ตอน ออก ตจว.

แต่ถ้า จะเอาออกเพียงแค่ ไม่ให้รถหนัก ผมว่า ติดไว้เถอะครับ เวลา เจอทางเปลี่ยวๆ ไม่มีร้านยางหรือบ้านคน และไม่ใช่ถนน หลวง

นี่ลำบากนะครับ จะบดล้อ ไป ผมว่าก็คงไม่อยากทำแน่นอน

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆคับ คงจะเอาไว้ต่อไป ถอดออก บ้านก็ไม่มีที่วาง เกกะบ้านอีก คงต้องให้มันอยู่ที่เดิม