Jump to content

FD เรานี่ประหยัดดีเหมือนกันนะ

Recommended Posts

ของผม 550 โลนี่น่าจะเหลือประมาณ 4 ขีด

แต่เทียบบัญญัตไตรยางค์ไม่ได้หรอกครับ เพราะ 4 ขีดหลังจะลดเร็วเวอร์ ๆ เหมือนถังมันเป็นทรงปิรามิดคว่ำยังไงยังงั้น

เคยได้เต็มที่ประมาณ 15 กิโลลิตรมั้งครับ แต่ขับแทบหลับอ่ะ ไม่ไหวจริง ๆ

ผมเคยขับ 110 km/h เลี้ยงความเร็ว สุดขีด

มุดเป็นหลัก หลีกเลี่ยงการเร่งและเบรค

เติมเต็มจากกำแพงเพชร มาเติมเต็มอีกทีที่รังสิต

ได้ประมาณ 17 KM/L ครับ

ตอนล้อเดิมถึงนึง ผมวิ่งในเมืองสลับนอกเมือง ได้ 550โล+ อ่าครับ แต่พอมาใช้ล้อ17กว้าง9 ยาง 215/45/17 ทำไมถังนึงไม่ถึง 500โลแล้วอะครับ เคยทำเต็มที่ 500โลพอดี ตอนนี้ยิ่งหนักเลยครับได้ 480+นิดหน่อยเองT^T

ต้องชมฝีมือการขับจริงๆ ครับเต้ย อดใจได้+เท้านิ่่ง

ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยขับประหยัดได้เกิน 13 โลลิตรเลยผม :(

ผมเคยได้ดีสุด 15 โลลิตรอะครับ

รถมันแรง ยั้งใจ ยั้งเท้าไม่ได้ ขับสนุกครับ

• 2 weeks later...

ล่าสุดวันที่ 9/12/55 กทม.>พัทยา ไปกลับระยะทาง 385กม. ใช้น้ำมันไป 23.8ลิตร =16.1 Km/L

CIVIC 1.8 E AT (AS) E20 เบาะครบไม่มียางอะไหล่ ขับคนเดียว เปิดแอร์ตลอดทาง

ยาง215/45/17, ลมยาง34, น้ำมันE20ปตท., ใช้ Pivot 3-drive โหมด Ec5 ตลอดทาง,

ความเร็ว90-130โดยประมาณ

จริงๆ แล้ว FD มีจุดประหยัดครับ ผมเคยถามช่างเก่าของ ฮอนด้า ที่ออกมาเปิดอู่เอง เค้าบอกว่า

FD จะประหยัด ตอนวิ่งที่ 90-100 ไม่เกินนี้ ห้ามต่ำกว่า 90 หรือ เกิน 100 มันจะอยู่ในช่วง Eco แท้ๆ ครับ

แล้วผมลองเทส วิ่งระยะทาง 40 กิโลเมตร ทางตรงอย่างเดียว หยีบไปที่ 95 แล้วตั้ง ครูช เลย หวัดดู ได้ 19.6 กิโลเมตรต่อ ลิตร

เคยลองแค่ช่วง 3 ปีแรก ครั้งเดียว ล้อเดิมๆ 16"
ไป-กลับ ปราจีนบุรี (ประจันตคาม) ตราด (หนองสเม็ด) + วิ่งในเมืองตราดอยู่ 3-4 วัน

วิ่งได้ 700 กม. ก่อนเติมเต็มถังมี 2 ขีด กลับมาเหลือ 2 ขีด

ปัจจุบันใส่ 20" เติมแต่ละครั้งก็ Esso, บางจาก ครั้งละ 900 (เพิ่มน้ำดื่ม)

วิ่งได้ประมาณ 300 กม. ไป-กลับ ดอนเมือง-ดินแดง ไม่ค่อยออกนอกเส้นทาง

วิ่งได้เกือบ 2 อาทิตย์ / ถัง ครับ (รถเริ่มแก่ เกือบ 7 ปีแล้วครับ ไม่วิ่งเยอะ อิอิ)

และตอนใส่ 20" เคยเติมเต็มถัง วิ่งใน กทม. ใช้งานตามปกติ ก็ได้ 500 กม. / ถัง อยู่ครับ

สรุป ล้อใหญ่ หน้ากว้าง 9.5" ,10.5" หากเป็นล้อแท้ แม้จะหนักกว่าล้อเดิมๆมาก แต่ถ้าขับคนเดียว หรือ 2 คน มันก็ไม่ได้กินน้ำมันมากไปกว่าล้อเดิมๆมากนักครับ