Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

น้ำพริกเห็นแล้ว แต๋วแตก ยิ่งถ้าได้สัมผัสจะระเบิดพลังหญิงกันทีเดียว  :0207:

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

อัพเดตไว้หน่อย เช้านี้  :D ดีนะเสื้อมันกลับข้าง ไม่งั้น โดนแบนแน่ 555

หลังจากดูใน sixpackshortcuts ที่ป๋าทอมแนะนำ กลับไปเบิร์นมา 3-4 ท่า เช้านี้ได้เรื่องเลย ปวดไหล่ ปวดแขน และ ปวดหลัง หลังจากไม่ได้เล่นเลยประมาณสามเดือนแล้ว

หลังจากดูใน sixpackshortcuts ที่ป๋าทอมแนะนำ กลับไปเบิร์นมา 3-4 ท่า เช้านี้ได้เรื่องเลย ปวดไหล่ ปวดแขน และ ปวดหลัง หลังจากไม่ได้เล่นเลยประมาณสามเดือนแล้ว

เจ๋งดีนะคับ Mike Chang ตอนอ้วนๆ ดูเห่ยมาก รูปหน้าเป็นจีนอ้วนๆ พอมาเล่นกล้ามจนเฟิม หล่อทะลุแป้งหน้าเด็กเลย  :D

ชอบดู สร้างแรงใจดี ท่าที่ทำเองได้ แล้วได้ผลด้วย เอ้อ ชอบ :D

เจ๋งดีนะคับ Mike Chang ตอนอ้วนๆ ดูเห่ยมาก รูปหน้าเป็นจีนอ้วนๆ พอมาเล่นกล้ามจนเฟิม หล่อทะลุแป้งหน้าเด็กเลย  :D

ชอบดู สร้างแรงใจดี ท่าที่ทำเองได้ แล้วได้ผลด้วย เอ้อ ชอบ :D

ใช่ครับ หลังจากกล้ามขึ้นเป็นมัดๆ หล่อขึ้นเยอะเลย

ส่วนผม เย็นนี้เบิร์นต่อ เอาให้ปวดขึ้นกว่าเดิมอีก

ฟิตเต็มร้อยกันหมดแล้ว ผมก็ต้องจัดเต็มบ้าง ดีครับช่วยเติมไฟให้ผมต่อด้วย เล่นคนเดียวน่าเบื่อจริงๆ ต้องเข้ามาห้องนี้บ่อยๆ อิอิ

ฟิตเต็มร้อยกันหมดแล้ว ผมก็ต้องจัดเต็มบ้าง ดีครับช่วยเติมไฟให้ผมต่อด้วย เล่นคนเดียวน่าเบื่อจริงๆ ต้องเข้ามาห้องนี้บ่อยๆ อิอิ

ถึงบอกไงหมอ ถ้าไม่อัพรูปไว้เป็น benchmark ให้เพื่อนเป็นพยานบ้าง เดี๋ยวก้อบวมอีก 

ฟิสเนสที่ครูฝึกผมเค้าดูแล นี่จับถอดเสื้อถ่าย แปะบอร์ดทุกอาทิตย์เลย ใครอ้วนขึ้นมีอายเพื่อน 555 

แบบนี้ผมว่าเด็ด ต้องมีอะไรบังคับบ้าง ไม่งั้น กินจัง  :0027:

โห้ แน่นอนมากคับ หมอถ่ายรูปไว้ด้วยนะ เชื่อผม แล้วจะรู้สึกดี เมื่อเวลาผ่านไป มองกระจกแล้วกล้ามใหญ่กว่ารูปทุกครั้ง :D

เมื่อวานคลายกล้ามเนื้ออย่างเดียว ไม่กล้าอัดต่อ กลัวจะกลายเป็นกล้ามเนื้อฉีก ปวดไปทั้งตัวแล้ว

โห้ แน่นอนมากคับ หมอถ่ายรูปไว้ด้วยนะ เชื่อผม แล้วจะรู้สึกดี เมื่อเวลาผ่านไป มองกระจกแล้วกล้ามใหญ่กว่ารูปทุกครั้ง :D

เคยถ่ายรูปก่อนเล่น และหลังเล่น 3 6 12 เดือน แล้วนำมาเปรียบเทียบกันเพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง

แต่ฮาร์ดดิสที่เก็บรูปเดี่ยงไปแล้ว เลยอดเอามาโชว์เลยครับพี่ ตอนนี้ยังไม่ได้ถ่ายรูปตัวเองใหม่เลย  ;)

เมื่อวานคลายกล้ามเนื้ออย่างเดียว ไม่กล้าอัดต่อ กลัวจะกลายเป็นกล้ามเนื้อฉีก ปวดไปทั้งตัวแล้ว

เล่นลดน้ำหนักลงหน่อยก็ได้นะครับ เพื่อรักษาสภาพกล้ามเนื้อเอาไว้ วันไหนถ้าปวดมากแล้วเล่นแทบไม่ไหว ผมก็จะลดน้ำหนักลงมาหน่อย พอเริ่มหายปวดแล้ว ค่อยกลับไปอัดต่อครับ  :)

เล่นลดน้ำหนักลงหน่อยก็ได้นะครับ เพื่อรักษาสภาพกล้ามเนื้อเอาไว้ วันไหนถ้าปวดมากแล้วเล่นแทบไม่ไหว ผมก็จะลดน้ำหนักลงมาหน่อย พอเริ่มหายปวดแล้ว ค่อยกลับไปอัดต่อครับ  :)

คงต้องประมาณหมอบอกนั่นแหละครับ น่าจะประมาณ 1-2 วัน ถึงจะอัดต่อได้

เรื่องกล้ามเนื้อนี่ ถ้าเล่นตามท่าที่กำหนด ไม่พลาดจริงๆ ถ้าอาหารถึง พักผ่อนถึง ร่างกายยิ่งสร้างเซลกล้ามทับถมให้ใหญ่ขึ้นอีกคับ  :)

พวกครูฝึก ชอบบอกให้เจ็บใจว่า เล่นให้เจ็บไปเลย ไม่เจ็บไม่โต  เล่นแค่นี้เมื่อยปล่าว นั่น :D

มีครั้งเดียวที่ผมพลาด ไปเล่นมั่วตอนแรก ไม่เชื่อครู

อัด Shoulder press หัวกลางหนักมาก โดยใช้บาร์ (ท่าไหล่ต้องใช้ดัมเบลนะคับ สำหรับมือใหม่)

พอใช้บาร์มันจะทำให้ไหล่มันล๊อค ลองทำดูจะเข้าใจคับ เวลา press ลงมาถ้าใช้ดัมเบลแขนเราจะกางออกได้ ถ้าใช้บาร์มันจะบีบ

ผมก้อบ้าอัดมันไปเรื่อย ไม่รู้เรื่อง  จนเส้นกล้ามเนื้อ Rotator cuff ที่มันไปบดกระดูกไหล่ ตลอดเวลามันฉีกไปเรื่อยๆ จนวิ่น 

มันเป็น ณ บัดนาวนะคับ ปล่อยบาร์แขนตกเลย ยกไม่ได้ ยกไม่ได้จริงๆ  หลังจากนั้น กายภาพ 8 เดือนคับ 

กลับมาเล่นได้ ไล่น้ำหนักอีกรอบ กล้ามไหล่ผมจากปล่อยไว้นาน มันไม่เท่ากัน ตอนนี้กลับมาเบิ้มได้อีกรอบ และทานแรงได้มากกว่าเดิม

อันนี้เล่าให้ฟัง ว่าร่างกายมนุษย์มันวิเศษมากคับ  :D

สุดยอดเลยครับ เจ็บขนาดนี้กลับมาได้อย่างสมบูรณ์แบบ ถ้าเป็นผมคงท้อ และหยุดเล่นไปแล้วแน่เลยครับพี่ทอม  ;)

วันนี้คงกลับไปเล่นต้นขา  4 ท่าก็พอแล้ว เล่นเสร็จปวดทุกที กล้ามขาผมว่าพัฒนายากมากครับ โดยเฉพาะน่อง 

จะให้ใช้น้ำหนักมากๆ ก็ไม่เซฟตี้เพราะเล่นคนเดียว แถมจะแบกน้ำหนักมากๆ ก็กลัวหลังเจ็บอีก คงเป็นส่วนที่น่าจะใช้เครื่อง

เล่นเฉพาะตามยิมมั้งครับ ถึงจะได้ผล คิดว่ายังไงครับ  :mellow:

สุดยอดเลยครับ เจ็บขนาดนี้กลับมาได้อย่างสมบูรณ์แบบ ถ้าเป็นผมคงท้อ และหยุดเล่นไปแล้วแน่เลยครับพี่ทอม  ;)

วันนี้คงกลับไปเล่นต้นขา  4 ท่าก็พอแล้ว เล่นเสร็จปวดทุกที กล้ามขาผมว่าพัฒนายากมากครับ โดยเฉพาะน่อง 

จะให้ใช้น้ำหนักมากๆ ก็ไม่เซฟตี้เพราะเล่นคนเดียว แถมจะแบกน้ำหนักมากๆ ก็กลัวหลังเจ็บอีก คงเป็นส่วนที่น่าจะใช้เครื่อง

เล่นเฉพาะตามยิมมั้งครับ ถึงจะได้ผล คิดว่ายังไงครับ  :mellow:

Calfนี่ มาสเต้อปู แน่นอนมากคับ ปูเล่นขาหนักมาก กล้ามเป็นเส้นว่างั้นเลย

ผมก้อไม่ไหวนะเป็นส่วนที่เล่นยาก เพราะเมื่อยเร็ว เดี๋ยวรอแกมาแนะนำ  :D

ขานี่ผมจัดแต่ Squat แบบหิ้วเข่านะคับ แบกหลังผมไม่ไหว อันนั้นต้องเล่นกับ สมิทแมชชีนจะเซฟคับ

ยกเว้น ตานี่  :D