Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

Calf ก่อนเล่นต้องยืดเส้นเยอะๆ เพราะส่วนนี้เล่นควรใช้น้ำหนักปานกลาง เล่นจำนวนครั้งเยอะ แต่พักโดยใช้เวลาสั้น จึงทำให้เกิดตระคิวขึ้นง่าย ต้องยืดให้ร้อนก่อน อาจจะดร็อปเซทเพิ่มเข้าไปก็โอเค ต้องเล่นให้จี้ด

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ว่างๆเลยนั่งดูการเทรนท่าต่างๆ เลยไปเจอประวัติอาโนล นั่งอ่านดูแกเก่งนะ สมัยนั้นอาหารช่วยต่างๆอย่างพวกเวย์ โปรตีน ยังไม่มี 

แต่สามารถระเบิดกล้ามเนื้อ ให้ใหญ่โตเกินมนุษย์ได้ในเวลาอันสั้น ได้เป็นมิสเตอร์โอลิมเปียที่โดดเด่นที่สุดในยุคนั้น

ขอบคุณครับคุณปู พี่ทอม จัดไปเลยวันนี้

ไม่ได้เล่นมา 2 วัน มีแต่ฉลองอย่างเดียว ต้องกลับมาฟิตๆ ให้ได้ :)

เมื่อวานเล่นหน้าอก 4 ท่า น่อง และท้อง ปวดมากมายครับวันนี้

ผมพึ่งเริ่มใหม่เช้านี้ ปั๊มไหล่สามหัว อกบน หลังแขน

ยังไม่ออกอาการ คาดว่าพรุ่งนี้เจ็บหนัก เริ่มปีใหม่เอาจริงกับการอดคาร์โบละ สู้มาสเต้อโล้นหน่อย

ผมพึ่งเริ่มใหม่เช้านี้ ปั๊มไหล่สามหัว อกบน หลังแขน ยังไม่ออกอาการ คาดว่าพรุ่งนี้เจ็บหนัก เริ่มปีใหม่เอาจริงกับการอดคาร์โบละ สู้มาสเต้อโล้นหน่อย

ฟันธง ตะบะแตกวันอาทิตย์ ทุกที

ฮาๆ เอแคร์ไหมป๋า อิอิ

ปล. อดได้ จันทร์ - เสาร์ พอ วันอาทิตย์ ก็ไม่รอดเหมือนกัน

ที่เทรนเน่อผมสอนคือ อดให้เต็มที่ 6 วัน ฟรี 1 วันคับ  :) กินอะไรก้อได้ ร่างกายจะไม่สะสม

ลืมบอกว่าล่าสุดลองเล่นน่องที่ นน 70 กก ยก 3 เซต เซตละ 15 rep ตอนนี้ก็ปวดน่องใช้ได้เลย แบบนี้โอเคมั้ยครับ หรือลดน้ำหนักลง และเล่นจำนวน rep ที่มากขึ้นดีกว่า อย่างไหนเล่นแล้วให้กล้ามเนื้อโตมากกว่ากันครับ :)

ผมเล่นท่า standind calf raise ครับ

น้ำหนักเยอะโตไวคับ แต่ระวังตะคริวอย่างปูบอกน่ะ 

ผมเคยเล่นขา เล่นน่องหนักๆ ขับรถกลับบ้านเหยียบเบรคบ่อยๆ เกร็งดื้อๆเลย จะตายเอา ดีที่รถมันติด ใช้เบรคมือช่วย  :D

ถ้าเอาทรงงามๆ น้ำหนักน้อยเล่นเยอะๆ รีดเรียวได้ครับ

นอกนั้นไม่มีอะไรน่าห่วงคับ  :D จริงๆไม่ได้เล่นมานานแล้วน่องเนี่ย ขี้เกียจ 555 อาศัยใช้เครื่องเดินตอนทำคาร์ดิโอแต่ใช้ฝืดหนักๆเอา

ดูจากที่หมอเล่น 70กิโล 3เซทได้15ทีเนี่ย ผมว่าพักนานไป หรือไม่ก็เซทแรกๆเล่นไม่หมดจิงๆ เพราะถ้าเล่นน้ำหนักเท่าเดิมแล้ว มันควรจะได้จำนวนครั้งที่น้อยลงไปเรื่อยๆ ลองดูนะ

พรุ่งนี้เช้าจัดหนัก

มะกี้แวะไปดู ฟิสเนต หลังจากปิดไป 4 วัน คน อัดอั้น เล่นกันเต็ม เลย เอิ๊กๆ

ครึกครื้น อย่าหยุดกันนะ เดี๋ยวหาเสื้อ CCTH Fitness ใส่กัน 555 สร้างแรงใจและบังคับใจ ให้เล่นต่อเนื่อง :D

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต่องไปปรับปรุงการเล่นต่อ น่องผมเล็กครับ เลยอยากจะเล่นให้น่องโตขึ้นจะได้ดูแมนขึ้นหน่อย

พี่ทอมต้องทำเสื้อแบบเข้ารูปนิดนึงนะ อิอิ :)

ลองควบคุมเวลาการเล่นดูนะหมอ เล่นน่องถ้าน้ำหนักไม่เยอะ อย่าให้เกิน1นาที30วินาที และที่สำคัญทุกrepต้องจี้ดจริงๆ เล่นช้าๆหาจังหวะ แล้วขึ้นสุดลงสุด หน้าแขนต้องเบ่งถึงใหญ่ น่องเดินเฉยๆก็ใหญ่แล้วครับไม่ต้องเบ่ง ลองดูน่องน้ำพริกดิ

ลองควบคุมเวลาการเล่นดูนะหมอ เล่นน่องถ้าน้ำหนักไม่เยอะ อย่าให้เกิน1นาที30วินาที และที่สำคัญทุกrepต้องจี้ดจริงๆ เล่นช้าๆหาจังหวะ แล้วขึ้นสุดลงสุด หน้าแขนต้องเบ่งถึงใหญ่ น่องเดินเฉยๆก็ใหญ่แล้วครับไม่ต้องเบ่ง ลองดูน่องน้ำพริกดิ

พาดพิงอีกละ

แอบมาอ่านแล้วอยากไปเล่นบ้างเลยเนี่ย 

มะเช้าจัดหนัก คาดว่า พรุ่งนี้หมดสภาพ ^^ 

สอบถามหน่อยครับ 

ถ้านอนดึกมากๆ ตี 2 - ตี 3 แล้วมันจะขึ้น ไหมครับ

ช่วง สามสี่เดือนนี้ต้องทำ server ยันเช้า ทุกอาทิตย์เลย T^T