Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เล่นทุกวัน ตามโปรแกรม :0124: งานจิตอาสายกข้าวสาร  ต้องเตรียมร่างกายให้พร้อม

เพิ่งเล่นเมื่อวานนี้เองครับ เล่นสูตรพี่ทอม  :)

Flat Bench Press 6 เซต แบ่งเป็นจับบาร์เบลกว้างปกติ 3 เซต พอแขนเริ่มหมดแรงเปลี่ยนไปจับบาร์เบลแบบกว้างสุดติดแผ่นน้ำหนักอีก 3 เซต

ลองแบบนี้สักเดือนน่าจะเห็นผลนะ ปวดอกใช้ได้เลยครับ

ปล ตามด้วย incline bench press , dumbbell flat fly , dumbbell pull over อยากได้กล้ามอกกว้างและหนาขอจัดเต็มหน่อยครับ  ;)

ครับเน้นส่วนบนก่อน อยากได้ทรงแบบสามเหลี่ยมหัวกลับ ไม่เอาสามเหลี่ยมหัวตั้งนะครับ อิอิ  :lol:

ตอนนี้เน้นอก ไหล่ หลัง รองลงมาก็แขนครับ ขานี่เล่นน้อยมากเลยครับ  :)

สามเหลี่ยม V Shape ต้องไหล่ ด้วย นะหมอ  :D สานๆกันไปเน้อ หลอกตาได้ บางทีอาจนึกไม่ถึง 

เอามาเปรียบให้ชม แบบวิน ดีเซล อันนี้อกชัด แต่ไหล่ไม่ถึง มันจะป้อมๆนะคับ  :D

ทีมงานวัยนรุ่นนี้ นี่อกบางกว่าเยอะ แต่เสริมไหล่มาด้วย ดูVเฟิมกว่าอีก ทั้งๆที่ไม่บึ๊กอย่างพี่วิน  :D

วันนี้จัดโปรแกรมหนัก ไหล่ 4 ท่า แขนหน้าหลังต่อเนื่อง ไม่รู้ไหวป่าว ชดเชยเมื่อวาน  :D

ช่วงนี้ผมไม่คาดิโอเลย อดแป้งเอา   มองพุงตอนเช้าๆ หิวๆ เกร็งสันกล้ามท้องขึ้นได้หน่อยละ แสดงว่าไขมันบางลงไป

เล่นต่อเนื่องตามสูตร ก้อดีเหมือนกันครับ ไม่หนักจนท้อ แต่ปวดร้าวมาก

สมาชิก Fitness ยึดมั่นในอุดมการณ์เราให้ได้นะคับ  อย่าทิ้งสิ่งที่เสียเวลามานะครับ  เน้นๆ อย่าตามใจปากครับ  :D

อาโนลเล่นกล้ามใหม่ๆ ใครจะไปนึกว่าจะระเบิดได้เนอะ ดูตอนยังละอ่อน แค่นี้ผมก้อดีใจตายละ :lol:

article-1317576-0B7890CE000005DC-307_224

จัดไหล่ แขน อย่างเต็ม ปวดร้าวเลย  :D

อ้อ ถึงตรงนี้ หาอ่านเรื่อง Overtraining กันด้วยนะคับ ผมว่าดูแลตัวเองแบบเข้างวดยังเป็น นอนไม่หลับเลย กระสับกระส่ายตลอด

เล่นมากเกิน แล้วไม่ได้ Cool down ดีๆ ร่างกายมันจะทำงานเพี้ยนไปคับ  :D

เล่น alternating incline dumbbell curl ไปสองวัน ซ้าย 7 กิโล ขวา 6 กิโล ได้ข้างล่ะ 10 ครั้งก็ยกไม่ขึ้นซะดื้อๆ เลย

ทำให้รู้ว่า ไบเซบ ของผมกับท่านี้ ยังละอ่อนมากๆ เลย

ท่าบังคับเลยคับ incline dumbbell curl เนี่ย ขึ้นสุดลงสุด เรียกเส้นกล้ามยาว ดีนักแล  :D

ครูฝึกบอกว่า ให้หลังพิง ห้ามเกร็งหลังช่วย ปล่อยแขนลงตามแรงโน้มถ่วง ดึงน้ำหนักตึงๆมือ ให้เข้าที่ก่อน  แล้วดึงเลย  ^_^ แล้วค่อยดูน้ำหนักที่เรียกไหวใน 3 เซต

ถ้าไม่ขี้โม้ตัวเองนะครับ แรกๆ ผมได้แค่ ลูก 7 เหมือนกัน เพราะ เกินกว่า 7 ผมจะไปขี้โกงตัวเองเอาในเซต 3 แอบโยกคอตั้งตลอด 

เล่นมาแบบนี้จนตอนนี้ได้ ลูก10แล้ว  ที่เซตละ12  3 เซต  สู้ๆคับ 

หรือลองชินอัพ แบบหงายมือจับ ไปเรื่อยๆก่อนก้อได้คับ ให้เส้นมันชิน มันจะได้ไม่แปล๊บแล้วหมดแรง 

ถ้าอวบๆ อยากลดให้เฟิร์ม ต้องทำอย่างไรบ้างครับ :)

ถ้าเอาลงเร็ว ต้องวิ่งช้าๆ หรือ เดินนานๆ ครับ ให้เลย 30 นาที ทำประจำครับให้ร่างกายชิน ซักเืดือน-2เดือน ถึงจะเริ่มเห็น

ถ้าเอาเร็วกว่านั้น ต้องลดคาร์โบไฮเดดรตตอนเย็นด้วยคับ

ดูง่ายแต่ยากเนอะนัท :D อยู่ที่ใจครับ ถ้าตั้งมั่นมีจุดหมาย จะทำได้ ถ้าทำเพลินๆมันจะโยโย่เอฟเฟค กลับมาที่เดิม

ก่อนหน้าผมเคยหนัก 93 วนเวียนหลายปีเลย เพราะ ทำสั้นๆ ไม่ได้ตั้งใจจริง

พอคิดได้ ลองอดอาหารกับเข้าชมรมนักวิ่ง วิ่งมันทุกเย็นที่สวนจตุจักร ก้อลงมาได้ครับ 20 โล :D

เมื่อวานกลับมาเล่นหลัง กับ หน้าแขน คืนนี้ ไหล่ หลังแขน

อยากได้รูปร่างเป็น สามเหลี่ยม เร็วๆ :)

เรื่อยๆนะคับ :lol:  หาโปรแกรมดีๆ เล่นไล่ไปเรื่อยๆ นะครับ ของามๆ ซักช่วงนึงของชีวิตก้อยังดีน่า  :D

ตอนนี้ผมอยู่ตัวมากเลย ยังเล่นตาม Fitness builder อยู่ วันละส่วน  5 วัน 5ส่วน +ab ก่อนเลิก

ได้เรื่องทีเดียว 2-3 อาทิตย์มานี่ เล่นได้ตามโปรแกรมอยู่ นี่ถ้าอัดเวย์หน่อย น่าจะเบิ้มดี :D 

แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยอยากทานเยอะ เอาแค่พอประทังไปก่อน แก่แล้วกลัวย่อยสลายไม่หมดจะสร้างภาระให้อวัยวะอื่นๆไปซะก่อน :D

ถ้าพอไหวแล้ว ลงรูปไว้เป็น Benchmark ตัวเองด้วยนะคับ ได้กดดันตัวเองต่อไปเรื่อยๆ

ไม่มีเวลาเล่นเท่าไรอาทิตย์นี้น่าจะเล่นได้แค่เสาร์อาทิตย์

อาทิตย์หน้า กลับสู่สภาพวะปกติ นอนดึกตื่นเที่ยงอีกแล้ว T^T

สัปดาห์นี้ สามวันมาแล้วไม่ได้อัดเลย ออกไซต์งานกลับดึกตลอด จากเริ่มบวมๆ ทำท่าจะแฟ็บอีกแล้ว

ปล่อยนาน เดี๋ยวแฟ่บมาก ถอดใจนะเอ้อ  :D

เวบนี้ ภาพสวยดีครับ ขอแปะหน่อย  เครดิต Doodeefitness

การเล่นกล้ามแขนมีความหลากหลายอย่างไม่น่าเชื่อ(ที่ขนาดผู้เขียนเองยังงงในตอนแรกcry.gif) กล้ามแขนนั้นเราสามารถแบ่งส่วนที่จะเล่นออกมาได้ทั้งหมด 4 ส่วนหลักๆ ด้วยกัน
  1. ไบเซป
  2. ไตรเซป
  3. ข้อมือ(หน้าแขน)
  4. ข้อมือ(หลังแขน)
1.ไบเซป
แขนส่วนไบเซปจะเป็นกล้ามแขนส่วนที่เราเล่นกันบ่อยที่สุด ลักษณะการเล่นคือ
การจับน้ำหนักไว้ โดยหันฝ่ามือออกจากตัว ยืดแขนให้สุด แล้วยกขึ้นให้สุด
จากนั้นค่อยๆผ่อนแรงให้แขนยืดสุด และยกกลับไปใหม่
โดยท่าที่ใช้เล่นส่วนใหญ่จะเป็นตระกูล curl

Concentrate curl คือการวางข้อศอกเราไว้บนหน้าตักเรา
จากนั้นลดดัมเบลลงให้แขนตึง และออกแรงยกขึ้นมาให้สุด
ทำทั้งหมด 15ครั้ง 3เซท โดยเลือกน้ำหนักให้แรงแขนหมดในครั้งที่ 15ของเซทที่3
ท่านี้จะได้ใช้แรงจากไบเซปล้วนๆเลยครับ
แต่มือใหม่ท่านี้อาจจะทำให้เรายกไม่ขึ้นในครั้งท้ายๆ อาจจะลองไปใช้ท่า curl ปกติดูก่อนก็ได้

Curl 
ท่าcurlปกติจะมีการใช้กล้ามเนื้อส่วนหน้าแขนเกือบทั้งหมด ยาวไปจนถึงไหล่เลยครับ
แต่ผมแนะนำว่าอย่ายกช่วงไหล่มาก เพราะจะกลายเป็นว่าเราจะไม่ได้ออกแรงช่วงไบเซปเต็มที่
อนุโลมให้ยกไหล่ช่วยได้ในตอนหลังถ้ายกไม่ขึ้นจริงๆครับ ^^"
ภาพจาก

Hammer Curl ท่าอีกหนึ่งท่าของตระกูล Curl
ท่านี้นอกจากจะได้ไบเซปแล้วจะได้บริหารกล้ามเนื้อส่วนข้อต่อด้วยในตัว
ภาพจาก : www.mensfitness.co.uk

2.ไตรเซป
ส่วนไตรเซปจะเป็นกล้ามเนื้อต้นแขนส่วนหลัง ซึ่งหากเราต้องการให้กล้ามแขนของเราชัดเจน และดูแข็งแรง กล้ามเนื้อส่วนไตรเซปนี้มองข้ามไปไม่ได้เลยครับ นอกจากนี้จะทำให้กล้ามแขนของเราดูมีรายละเอียดที่มากขึ้นดูน่ามองขึ้นด้วย ลักษณะของการเล่นกล้ามแขนส่วนไตรเซปคือ จับน้ำหนักไว้หันน้ำหนักออกจากตัวแล้วใช้วิธีการดึงน้ำหนักจากท่างอแขนจนแขนของเราตึงออกสุด เช่นท่า pushdown หรือท่า dumbbell triceps extentions

Pushdown
ท่านี้จะเป็นการจับgripที่ติดไว้กับเคเบิ้ล แล้วดึงน้ำหนักลงมาจากท่างอแขน จนแขนตึงสุด โดยทำทั้งหมด 15ครั้ง 3เซท โดยข้อควรระวังของท่านี้คือเราต้องอย่าเผลอกางศอกออก ให้เราหนีบศอกแนบกับตัวไว้ให้ได้ตลอดครับ ไม่งั้นจะใช้แรงจากกล้ามเนื้อผิดส่วนทันที

Dumbbell Triceps Extentions
การเล่นท่านี้คือให้เราจับดัมเบลไว้ แล้วยกดัมเบลขึ้นไปเหนือศีรษะ ยืดแขนจนสุด จากนั้นให้เรางอแขนค่อยๆลดดัมเบลลงมา โดยให้แขนตั้งแต่หัวไหล่จนถึงข้อศอกของเรานิ่งที่สุด 

กล้ามเนื้อส่วนไตรเซปนี้นอกจากการบริหารโดยตรงแล้ว ยังสามารถได้ทางอ้อมจากการบริหารกล้ามเนื้อส่วนอกด้วย เช่นท่า bench press หรือวิดพื้น

3.ข้อมือ(หน้าแขน)
กล้ามเนื้อส่วนนี้หากเราบริหารมัน จนเริ่มเห็นกล้ามเนื้อส่วนนี้แล้ว แขนของเราจะเห็นรายละเอียดของกล้ามเนื้อชัดเจนมากขึ้น (ผมว่าถ้าเห็นชัดๆแล้วมันดูแมนมากเลยนะครับ :D) โดยท่าที่ใช้บริหารคือท่า reverse wrist curl ครับ

Reverse Wrist Curl
เริ่มต้นคือวางแขนของเราลงบนเบาะ หรือหน้าตักดังรูป จากนั้นให้เราจับบาร์เบล (หรือดัมเบลก็ได้ครับถ้าจะเล่นทีละข้าง) โดยลักษณะการจับให้คว่ำมือไว้ จากนั้นให้ออกแรงที่ข้อมือของเรา ยกน้ำหนักขึ้นมาให้สุด แล้วค่อยๆผ่อนลง

4.ข้อมือ(หลังแขน)
การเล่นกล้ามเนื้อส่วนนี้เหมือนกับส่วนหน้าแขนเลยครับ เพียงแต่ว่าลักษณะการจับให้หงายมือขึ้น และออกแรงที่ข้อมือ โดยท่าที่ใช้คือท่า wrist curl

Wrist Curl

หยุดมาสองวันล่ะ วันนี้กลับไปจะเล่นไหล่ หลังแขนครับ  :)

เข้าวันที่สี่ แล้วครับกลับดึก ปีนขึ้นปีนลงเครื่องฉีดพลาสติก ไม่มีแรงเล่นแล้วครับ รอพรุ่งนี้เย็นค่อยจัดหนักที่เดียว  :0014: