Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

ผมก็ไม่ได้เล่นเป็นเดือนแล้ว ช่วงนี้นอนดึกเกือบทุกคืน ไม่มีแรงจะเล่น ร่างกายอยากจะพักผ่อนอย่างเดียวเลย

ถูกคับ นอนดึก ตื่นมานี่อย่างเปลี้ย ผมก้อไม่ไหว เห็นบาร์นี่เหมือนเห็นภาระ ไม่เอาเลย

เต็มที่ก้อวิ่งสายพานอย่างเดียว เบาๆเพลินๆ เรียกเหงื่อ :D

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

หยุดเล่นมาสามวัน งานเยอะจริงๆ ช่วงนี้ พอหยุดเล่นเหมือนกับร่างกายฟีบลงยังไม่รู้ - -

อัดหนักๆ นะคับ เอาให้ยกแขนถูตัวไม่ได้เลย 555 :P

555 นึกถึงตอนเล่นแบบระเบิดครั้งแรกครับ แค่แปรงฟันยังแทบไม่ไหวอ่ะ หุหุ

ถูกคับ นอนดึก ตื่นมานี่อย่างเปลี้ย ผมก้อไม่ไหว เห็นบาร์นี่เหมือนเห็นภาระ ไม่เอาเลย

เต็มที่ก้อวิ่งสายพานอย่างเดียว เบาๆเพลินๆ เรียกเหงื่อ :D

เดี๋ยวสัปดาห์นี้ ต้องรื้อฟื้นซะหน่อย ไม่งั้นขี้เกียจยาวแน่ๆ เลย

555 นึกถึงตอนเล่นแบบระเบิดครั้งแรกครับ แค่แปรงฟันยังแทบไม่ไหวอ่ะ หุหุ

พี่ครับ เล่นแบบระเบิดกล้ามเนื้อเป็นยังไงครับ พอดีผมมือใหม่อยากหุ่นดีๆบ้างครับ แล้วถ้าผมเล่นที่บ้านมีดรัมเบลอย่างเดียวเล่นได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

พี่ครับ เล่นแบบระเบิดกล้ามเนื้อเป็นยังไงครับ พอดีผมมือใหม่อยากหุ่นดีๆบ้างครับ แล้วถ้าผมเล่นที่บ้านมีดรัมเบลอย่างเดียวเล่นได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ผมเล่นตามที่พี่ทอมแนะนำครับ คือเล่นแบบน้ำหนักเยอะๆ ประมาณว่าเล่นแต่ละท่าโดยใช้น้ำหนักที่เรายกได้แบบเหนื่อยๆ 8 ครั้งต่อเซตครับ ท่านึงเล่น 3 เซต เล่นเสร็จแต่ละครั้งแบบว่าหมดแรงเลยครับ และอีกวันจะปวดกล้ามเนื้อน่าดู

ดัมเบลที่มีก็เล่นได้นะครับ แต่ควรจะมีหลายขนาด เพราะบางท่าใช้น้ำหนักมาก บางท่าใช้น้อย และอีกอย่างพอเราเล่นไปจนชินกับน้ำหนักเดิม ร่างกายจะไม่พัฒนาต่อแล้วครับ ต้องเพิ่มน้ำหนักไปอีกครับ ผมเล่นมีอุปกรณ์คือ ดัมเบลแบบเปลี่ยนแผ่นน้ำหนักได้ บาร์เบล และ ที่นอนยกน้ำหนักครับ

ที่เหลือรอพี่ทอม กับคุณปูมาเสริมอีกทีแล้วกันครับ ผมยังมือใหม่ อาจจะยังแนะนำได้ไม่เป๊ะมากครับ ^^

ตามนั้นไปก่อนคับ เล่นน้ำหนักมากเกินร่างกายปกติจะทานทน จนต้องเรียกพลังเงียบออกมาช่วย

จะทำให้ใยกล้ามเนื้อฉีกขาดได้ง่ายกว่าเล่นด้วยน้ำหนักที่ร่างกายชิน

กล้ามเนื้อที่ฉีก ไม่ได้ร้ายแรงอะไรนะครับ เป็นเส้นใยเล็กๆนาโนที่สานกันเป็นมัดกล้ามเนื้อ

ยิ่งแตก ยิ่งโต

รู้ได้ยังไงว่า ฉีก แล้ว ร่างกายกำลังสร้าง พอกขึ้นมาใหม่

ก้ออาการ ปวดร้าว นั่นแหละคับ ฉีกไปแล้ว ร้างกายกำลังสร้างใยใหม่มาพอกเพิ่ม

อัดเข้าไปคับ น้ำหนักมาก ท่าถูกต้อง อาหารครบ นอนพอ โตแน่นอน

ผมเล่นตามที่พี่ทอมแนะนำครับ คือเล่นแบบน้ำหนักเยอะๆ ประมาณว่าเล่นแต่ละท่าโดยใช้น้ำหนักที่เรายกได้แบบเหนื่อยๆ 8 ครั้งต่อเซตครับ ท่านึงเล่น 3 เซต เล่นเสร็จแต่ละครั้งแบบว่าหมดแรงเลยครับ และอีกวันจะปวดกล้ามเนื้อน่าดู

ดัมเบลที่มีก็เล่นได้นะครับ แต่ควรจะมีหลายขนาด เพราะบางท่าใช้น้ำหนักมาก บางท่าใช้น้อย และอีกอย่างพอเราเล่นไปจนชินกับน้ำหนักเดิม ร่างกายจะไม่พัฒนาต่อแล้วครับ ต้องเพิ่มน้ำหนักไปอีกครับ ผมเล่นมีอุปกรณ์คือ ดัมเบลแบบเปลี่ยนแผ่นน้ำหนักได้ บาร์เบล และ ที่นอนยกน้ำหนักครับ

ที่เหลือรอพี่ทอม กับคุณปูมาเสริมอีกทีแล้วกันครับ ผมยังมือใหม่ อาจจะยังแนะนำได้ไม่เป๊ะมากครับ ^^

ตามนั้นไปก่อนคับ เล่นน้ำหนักมากเกินร่างกายปกติจะทานทน จนต้องเรียกพลังเงียบออกมาช่วย

จะทำให้ใยกล้ามเนื้อฉีกขาดได้ง่ายกว่าเล่นด้วยน้ำหนักที่ร่างกายชิน

กล้ามเนื้อที่ฉีก ไม่ได้ร้ายแรงอะไรนะครับ เป็นเส้นใยเล็กๆนาโนที่สานกันเป็นมัดกล้ามเนื้อ

ยิ่งแตก ยิ่งโต

รู้ได้ยังไงว่า ฉีก แล้ว ร่างกายกำลังสร้าง พอกขึ้นมาใหม่

ก้ออาการ ปวดร้าว นั่นแหละคับ ฉีกไปแล้ว ร้างกายกำลังสร้างใยใหม่มาพอกเพิ่ม

อัดเข้าไปคับ น้ำหนักมาก ท่าถูกต้อง อาหารครบ นอนพอ โตแน่นอน

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมขะไปหาซื้อดรัมเบลแบบเปลี่ยนน้ำหนักได้ก่อนครับ

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมขะไปหาซื้อดรัมเบลแบบเปลี่ยนน้ำหนักได้ก่อนครับ

อยูแถวบางนาใช่มั้ยครับ แนะนำที่นี่เลยครับ แถวเทพารักษ์นี่เอง http://singheng.com/dumbell_barbell.html

ราคาโรงงานเลยครับ ;)

ดัมเบลหนักเทพๆ เล่นที่บ้าน อย่าเล่นบนพื้นกระเบื้องนะครับ :D

ของผมโดนบาร์เลย ไหลลงจิกกระเบื้องกระเด็นหลุดไปชิ้นนึง :P

ดัมเบลหนักเทพๆ เล่นที่บ้าน อย่าเล่นบนพื้นกระเบื้องนะครับ :D

ของผมโดนบาร์เลย ไหลลงจิกกระเบื้องกระเด็นหลุดไปชิ้นนึง :P

ผมเคยพลาดเอาดัมเบลวางบนเบาะยกน้ำหนัก แล้วหล่นใส่พื้นดีที่โดนขาเหล็กของม้ายกน้ำหนัก เล่นเอาเหล็กยุบเลยครับ ถ้าโดนพื้นแย่แน่ๆ ว่าจะมองหาดัมเบลเปลี่ยนน้ำหนักแบบตัวล๊อคเป็นเกลียวแทน เพราะอันเก่าผมเป็นแบบขันน๊อต เหลี่ยมน๊อตหายเยอะแล้วล๊อคไม่ค่อยจะอยู่ กลัวว่าจะหล่นใส่หัวซะก่อนครับ B)

อยากบอกว่า ถ้าจะเล่นให้โต ให้ถึงใจจริงๆ น่าไปจัดที่ Fitness น่ะคับ มันจะเล่นได้หมดแบบไม่ต้องมีแรงประคองลูกน้ำหนักเลย

เพราะเอาแบบที่ผมเล่นนะ ผมชอบเล่น 12 rep

ดังนั้น เวลายกไปถึง 10 เนี่ยมันจะหมดแล้วคับ ครั้งที่ 11 ใช้เฮือกสุดท้ายหน้าแดงสุดๆ ครั้งที่ 12 ใช้แรงครูฝึก 555 กล้ามเนื้อมันจะเปรี๊ยะ เลยนะ แรกๆนอนไม่ได้เลย ปวดตัว

นั่นคือ ถ้าเล่นคนเดียวมันทำแบบนี้ไม่ได้ เพราะเบลมันจะหล่นทันทีที่เราหมดแรง ลงโน่น นี่ นั่น บ้านพังพอดี :D

แต่ถ้าเรายังประคองน้ำหนักเอามาวางพื้นไว้ได้ แสดงว่า เรายังเล่นไม่ถึงขีดสุดของร่างกายในเวลานั้น ;)

แรกๆลองดูที่บ้านก่อนก้อได้ครับ หาท่าที่เหมาะสมกับบ้าน ระวังพื้นบ้านกับเท้าสมาชิกในบ้านด้วยคับ :D