Jump to content

™ ห้อง Fitness Club ชาว CCTH มาเเชร์ความรู้กันครับ

Recommended Posts

• Replies 915
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ไว้หาให้ดู :D ผมก้อพึ่งหาดูจริงจังอีกครั้งนี่แหละ

เมื่อก่อนเล่นตามครูฝึก ไม่ได้อยากรู้อะไรมาก ก้อเล่นตามๆกันไปกับเพื่อนๆ 

พอถึงเวลานึงเล่นจนเบื่อแล้ว มาหาอ่านข้อมูลจริงจัง ย้อนภาพไปสมัยเล่นใหม่ๆ

นึกได้เลย ว่าเราสักแต่เล่นโชว์พาว เล่นแข่งกับเพื่อน ใครยกได้หนักกว่า

หารู้ไม่ว่า การขี้โกงการยกหนักเว่อๆ บ่อยๆ ไม่ได้ทำให้กล้ามเนื้อเรา สวยอย่างที่ควรจะเป็นเลย มันไปใช้กล้ามเนื้ออื่นมาช่วยทั้งนั้น

ยกให้ถูกท่า ให้โดนกล้ามเนื้อที่ต้องการสิ ถึงจะคุ้มกับการเสียเหงื่อ เสียเวลาไป 

เห็นรูป อนาโตมี่แบบนี้ หลอนเลย หนทางยังอีกยาวไกล ทอมมี่เอ๋ย 555  ^_^

พี่ครับผมขอสอบถามนิดนึงคับ พอดีผมจะสั่งเวย์โปรตีนมากิน แต่ผมเห็นในเวปมี เวย์2ตัวอะครับ เป็นเวย์โปรตีน กับ เวย์โปรตีนไอโซเลท 2ตัวนี้มันต่างกันยังไงครับ

ต่างกันที่ การสกัด พวกไขมัน คาโบ น้ำตาล ออกอีกครับ ประมาณ Fat free กันเลย

อยู่ที่ Isolate มันออกไปอีกเท่าไหร่  :D  

Isolate เป็นโปรตีนเกือบจะเพียว กินยากเลี่ยนๆ ไม่มีรส  สั่งแบบปกติเถอะคับ มีหลายรสดี 

อันนี้ ธรรมดา

อันนี้ Isolate

ต่างกันที่ การสกัด พวกไขมัน คาโบ น้ำตาล ออกอีกครับ ประมาณ Fat free กันเลย

อยู่ที่ Isolate มันออกไปอีกเท่าไหร่  :D  

Isolate เป็นโปรตีนเกือบจะเพียว กินยากเลี่ยนๆ ไม่มีรส  สั่งแบบปกติเถอะคับ มีหลายรสดี 

อันนี้ ธรรมดา

อันนี้ Isolate

ขอบคุณมากๆครับพี่ทอมมี่

แนะนำ Dymatize  Choc+Mint  ล่าสุดเลย นึกว่ากินสเวนเซ่น :D

ขอบคุณครับพี่ทอม ผมกำลังจะสั่งอยู่เลยครับ แต่ไม่รู้เอาอันไหนดี

ขอบคุณครับพี่ทอม ผมกำลังจะสั่งอยู่เลยครับ แต่ไม่รู้เอาอันไหนดี

ถ้ากินแล้วไม่ชอบ

ให้ลองไปกินรสอื่นดูก่อนนะครับ แล้วจะชอบรสนี้ขึ้นมาทันที

กินเวย์ไม่เหมือนกินนม เพราะเวย์เป็น Dietary supplement มันไปติดที่ทำหวานไม่ได้อย่างนม รสชาติมันเลยไม่ค่อยจัด 

พวกรสชาติหลังๆมานี่ ปรับมาแล้ว จะอร่อยขึ้นครับ

ไม่ได้เล่นมาหลายวัน วันนี้เลยเอาแบบเจ็บๆ รู้สึกว่าเริ่มเจ็บกล้ามเนื้อหลังส่วนล่างแบบเจ็บจี๊ดๆ สงสัยยกอะไรผิดท่าแน่เลย

มาแชร์เวย์ที่ผมทานด้วยนะครับ ทานวันละ 1 scoop ครับ :)

B94778C7-C834-4247-B949-6DB47FFE95D0-266

B6D288D8-2DDE-4EBC-BCCE-93254577AC5A-268

ถ้ากินแล้วไม่ชอบ

ให้ลองไปกินรสอื่นดูก่อนนะครับ แล้วจะชอบรสนี้ขึ้นมาทันที

กินเวย์ไม่เหมือนกินนม เพราะเวย์เป็น Dietary supplement มันไปติดที่ทำหวานไม่ได้อย่างนม รสชาติมันเลยไม่ค่อยจัด 

พวกรสชาติหลังๆมานี่ ปรับมาแล้ว จะอร่อยขึ้นครับ

อ๋อครับพี่ทอม  แล้วมีใครเคยสั่งเวย์จากเวป FITWHEY บ้างมั้ยครับ

อ๋อครับพี่ทอม  แล้วมีใครเคยสั่งเวย์จากเวป FITWHEY บ้างมั้ยครับ

ผมสั่งผ่านครูฝึกแล้วเดี๋ยวนี้ไวกว่าส่งอีก 555  แต่เมื่อก่อนสั่งแบบนี้แหละครับ สั่งเช้าได้บ่ายเลย เค้านั่งมอเตอไซค์มา

ราคาผ่านเวบเดี๋ยวนี้ ต่ำมากครับ แข่งกันเยอะแล้ว แถมเยอะด้วย

ผมกะลองเล่นแบบไม่กินเวย์ จะดูว่ากล้ามมันจะขึ้นได้ซักเท่าไหร่กัน

มาสเต้อปูก้อไม่กินนะครับ อย่างบึ้ม คุมอาหารเอาได้ครับ

ผมสั่งผ่านครูฝึกแล้วเดี๋ยวนี้ไวกว่าส่งอีก 555  แต่เมื่อก่อนสั่งแบบนี้แหละครับ สั่งเช้าได้บ่ายเลย เค้านั่งมอเตอไซค์มา

ราคาผ่านเวบเดี๋ยวนี้ ต่ำมากครับ แข่งกันเยอะแล้ว แถมเยอะด้วย

ผมสั่งแล้วครับพี่ทอม รส ช็อค-มินต์ เดี๋ยวผมจะลองดูว่ากินได้มั้ย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับพี่ :0084:

ชื่อกล้ามเป็นภาษาอะไรใครรู้มั่งคับ เหมือนคนตั้งจะเป็นคนแรกๆที่ศึกษาอนาโตมี่

ผมชอบนึกถึงดาวินชี่อยู่เรื่อย อ่านประวัติเค้า ชอบไปแฮปศพมาผ่าศึกษากล้ามเนื้อเพื่อเขียนรูป

default_leonardo_exc_10_0706141027_id_44

เอามาแชร์ ตอนเรียนสัตวแพทย์ท่องหมดนี้เลยนะ นี่แค่เฉพาะกล้ามเนื้อ ยังไม่รวมกระดูก เส้นประสาท เส้นเลือด และอื่นๆ อีกมาก เหอๆ

D028B24A-532C-4943-A950-1994D7839AEF-474

คุณพระ จำยังไงหมด มันต้องมีหลักการคล้องจองกันมั่งสิน่ะ

ชื่อของกล้ามเนื้อมักจะมีความหมาย เช่น บอกถึงจุดยึดเกาะกล้ามเนื้อ จึงต้องจำจุดยึดทั้งสองด้านของกล้ามเนื้อให้ได้ หรือบางมัดกล้ามเนื้อก็จะบอกถึงหน้าที่ของมันครับ ที่ท่องจำกันได้ก็ต้องรู้อะไรแบบนี้บ้างถึงจะเริ่มไล่จนจำได้ทั้งหมด แต่ตอนนี้คืนอาจารย์ไปเกินครึ่งละครับ จำได้เฉพาะกลุ่มกล้ามเนื้อหลักเท่านั้น 555  :lol:

พอเข้าใจละหมอ ฟังแล้วเพลียเลย 555

จำเอาแค่ที่เราใช้ๆกันให้ถูก คงไม่กี่ตัวเนอะ :D

วันนี้จัด Brachii เอาทั้ง Bicep และ Tricep :D ขึ้นให้คงทนยากมาก

วันเดียวพอเลือดวนออกหมดก้อแฟบละ ครูบอกจะเอา Bicep ต้องเล่นทุกวัน ทุกเวลาที่ว่างเลย คุณพระ :mellow: